หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงปลาดุกในบ่อซีเมนต์  (อ่าน 21179 ครั้ง)
Taii
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:17:58 PM »

จะรบกวนสอบถามว่าประสบการณ์ของท่านที่เคยเลี้ยงปลาดุกในบ่อหรือถังซ๊เมนต์ ว่ามีวิธีการหรือขั้นตอนและมีความเสี่ยงใหม..อยากทราบมาก มากเลยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 03:33:10 AM »

เสี่ยงแน่นอนครับ..

ถ้าไม่หาไรมาครอบไว้+ไม่อยู่บ้านหลาย ๆวัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มูลดิน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 06:36:38 AM »

จากที่เคยเลี้ยงมาหลายวิธี..

1.เลี้ยงในบ่อดินดีที่สุด...

ข้อดี...โตไว,จุปริมาณปลาได้เยอะ,ไม่ต้องเสียเปลี่ยนน้ำ,สิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย,
    ข้อเสีย...เสียเวลาในการจับเมื่อพร้อมจำหน่าย

2.เลี้ยงในบ่อปูน...
    ข้อดี... โตไวปานกลาง ,ดูแลรักษาง่าย,สะดวกในการจับเมื่อพร้อมจำหน่าย
     ข้อเสีย...เสียเวลาในการเปลี่ยนน้ำ,สิ้นเปลืองค่าน้ำ

3.เลี้ยงในวงซีเมนต์ ( บ่อส้วม)
    ข้อดี..  สะดวกในการเลี้ยง,ดูแลรักษาง่าย,สะดวกในการจับเมื่อพร้อมจำหน่าย
     ข้อเสีย...โตช้า,จำกัดจำนวนปลาในบ่อ,ปลามักจะกระโดดออกจากบ่อเป็นประจำ,ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อย,

ธนโชติ นิสีดา
142 ม.12ต.หนองกุงศรี อ.หนองกุงศรี จ.กาฬสินธุ์ 46220
KobStw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:02:52 AM »

เอดูเหมือน เลี้ยงในบ่อซีเมนต์ก็ยังพอไหว นะ เมื่อเทียบกับเวลาจับในบ่อดิน

ส่วนตัว ผมสนใจวิธีทำงานที่สะดวก เพราะแรงงานมีน้อย

แล้วถ้า เอาดินไปใส่รองพื้นซีเมนต์ จะพอช่วยให้เหมือนบ่อดินรึเปล่า

ส่วนเรื่อง ค่าเปลี่ยนน้ำบ่อย หลายคนใช้วิธีใช้จุลินทรีย์ช่วยนะ หรือทำระบบบำบัดน้ำอย่างง่ายๆไปเลย ส่วนค่าไฟที่เพิ่มขึ้นก็ไปคิดเปลี่ยนระบบบำบัดให้เป็นมาผลผลิตหรืออะไรที่นำมาชดเชยค่าไฟได้

ยังไม่เคยลองเป็นอาชีพเหมือนกัน แต่น่าจะเป็นไปได้นะครับ

นิตยา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:18:45 PM »

กำลังลองเลี้ยงเหมือนกันค่ะแต่เลี้ยงแบบบ่อปูน แล้วเปลี่ยนน้ำเอา
อยากรู้วิธีใช้จุลินทรีย์อะค่ะเพื่อยืดเวลาการเปลี่ยนน้ำ
ต้องใช้จุลินทรีย์อะไร ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
goldenkoi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:21:40 PM »

ของพวกนี้ ไม่ลอง ไม่รู้ครับ อย่าลืมจด ค่าใช้จ่ายไว้ด้วย
นิตยา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 08:52:48 AM »

ปัญหาคือไม่ได้จดอะไรสักอย่าง
ทั้งปลาที่ตายไปและจำนวนอาหารที่ให้แต่ละวัน
เลี้ยงแบบเล่นๆ อยากเลี้ยงประมาณนั้น

ถ้าจะให้ดีน่าจะมีข้อมูลเหมือนค่ามาตรฐานเช่น
อายุ1วัน ปลากินอาหาร กี่กรัมต่อตัว  นน.เฉลี่ย กี่กรัมต่อตัว
ฯลฯ
อายุ45วัน ปลากินอาหาร กี่กรัมต่อตัว  นน.เฉลี่ย กี่กรัมต่อตัว
ผู้ให้อาหารนำไปใช้โดย  เอานน.อาหร คูรจำนวนปลาที่ลงแล้วจะได้อาหารต่อวันที่ควนให้

อยากได้ข้อมูลแบบนี้...มีใครเคยทำไว้บ้างไหมคะ หรือมีใครเคยค้นเจอจากเน็ตเจอบ้าง ช่วยเผยแพร่ให้รู้หน่อยค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:19:03 PM »

เคยเลี่ยงปลาดุกในบ่อคอนกรีตคับ  โตช่ามากเลยคับ ตายเยอะ ลำตัวมีแผลจากการเสียดสีกับผนังคับ
พอจับขายก็ไม่คุ้มทุนเลย  ไม่รู้นะว่าเลี้ยงไม่ถูกวิทีหรือเปล่า บ่อขนาด4เมตร*5เมตร ลึก2.50 เมตร
เลี่ยงครั้งขาดทุนประมาณ 8,000 บาท 55++

ฮูโต๋
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:35:45 PM »

ผมว่าลองเลี้ยงปล่อยจำนวนปลาที่ไม่หนาแน่นมากงายต่อการจัดการดี
เวลานี้ผมลองเลี้ยงในกระชังที่ในบออีกที2เดือนมีปลาตายไป1ตัวเพราะเลี้ยงในบ่อใหญ่เอาขึ้ทีลำบาก
ต้องใช้แรงงานมาก

พอกิน พอใช้ พอใจ
ฮูโต่
mutu
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 03:24:53 PM »

ผมก็เลี้ยงมาหลายรุ่น หลายปีแล้วนะแล้วนะครับ  แบบว่าเลี้ยงไว้กินเอง(กับแกล้ม)
บ่อ 3x3 ม.  ปลา 300 ตัว  ผมว่าเหมาะกับคนที่มีพื้นที่น้อย
ผมให้อาหาร วันละ 2 ครั้ง  บางวันก็ครั้งเดียว  แต่ละครั้งที่ให้  ควรให้ปลากินให้หมด  ถ้าไม่หมดจะมีปัญหาเรื่องน้ำ
เวลาให้อาหารควรยื่นดูไกล้  ให้ปลาคุ้นเคยกับการให้อาหาร  ถ้าปลาไม่คุ้นกับการให้อาหาร  เขาจะไม่ยอมกิน  จะมีปัญหาแคะแกรน
(ผมใช้วิธีเคาะฝาถังให้อาหารทุกครั้งก่อนให้  พอเราเคาะ  มันก็รู้  วิ่งกันวุ้นเลย  พอเทอาหารลงเท่านั้น ....)
อย่าเอาวัชพืชใส่  เพราะพวกที่ขี้กลัว  ตัวเล็ก  มันจะหลบ ไม่ยอมออกมากินอาหาร  โตไม่เท่ากัน
แต่ถ้าให้อาหารไม่เพียงพอ  มันจะไล่กินกันเอง โดยเฉพาะตัวที่เป็นแผล  พอล้างบ่อก็จะมีซากให้เห็น
เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์ละครัง บางทีก็ 2 อาทิตย์ หรือขึ้นอยู่กะคุณภาพของน้ำ(มองด้วยตา)
ต้องทำความสะอาดบ่อโดยการขัดเอาคราบสกปรก  แต่อย่าขัดมากให้เหลือไว้บาง ปลาจะได้ไม่เป็นแผล(ไม่สกปรก ดูน่ากิน)
ปริมาณน้ำในบ่อ ไม่ควรใส่เยอะ  เท่าที่เคยเลี้ยงมา  ผมเอาความยาวของปลาเป็นเกณต์  และที่สำคัญพยายามอย่าให้โดนแดดมากจะทำให้ตะไคร่น้ำโตเร็ว น้ำเขียว
ผมใช้น้ำประปา(อยู่ กทม.) เวลาเปลี่ยนน้ำ  น้ำจะใสมาก มันจะไล่ขวิดกัน  หาดินมาละเลงน้ำให้พอขุ่น  แค่พอขุ่นนะ
ที่กล่าวมา เป็นวิธีส่วนตัวที่ใช้มาโดยตลอด  3-4 เดือน 4-5 ตัว/กิโล  มันก็มีบ้างเล็ก-ใหญ่ ไม่เท่าก้น  ค่าอาหาร 100 - 200 บาท/เดือน(ดูเหมือนถูกนะ  แต่ก็ประมาณนี้)  ปลาตายน้อย
ลองดูนะครับ  หรือใครจะแนะนำเพิ่ม  เชิญครับยินดี

Liked By: Ekachaiyan
mutu
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 03:30:38 PM »

วันไหนว่าง  ล้างบ่อครั้งต่อไป จะเอารูปมาให้ดูนะครับ
noynews
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 07:05:02 PM »

บ่อปลาดุก ของผมครับ

balloonza
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:40:45 AM »

คุณ noynews  ครับ

ผมขอสอบถามราคา กระเบื่องรอนๆ (ชื่อที่เค้าเรียกเวลาไปซื้ออะไรหนอ) ที่ใช้ทำขอบบ่ออ่ะครับ

ตกราคาชิ้นละเท่าไหร่ครับ  และใช้ทั้งหมดกี่อันจนครบเป็นวงกลมพอดีครับ

ขอรูปหลายๆรูปหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
amnad
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 01:53:20 PM »

บ่อปลาดุกของคุณnoynewsชอบครับประหยัดดี อยากทราบทุนต่อบ่อและขนาดบ่อครับ เศร้า
noynews
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 08:27:36 PM »

ใช้กระเบื้อง6แผ่น ต่อ 1 บ่อ ซื้อเมื่อ 10 ปีที่แล้ว แผ่นละ 490 บาท ตอนนี้มะรู้แผ่นละเท่าไหร่อะครับ

nongneng
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 01:16:26 AM »

บ่อเลี้ยงน่าสนใจครับ ต้นทุนเท่าไหร่ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์