ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 37   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกป่าไว้หาเห็ด เก็บผักหวาน : มองผ่านป่า_03 สร้างบ้านแบบมรรคง่าย-ก้อนที่ 73  (อ่าน 186869 ครั้ง)
nomadic_man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:54:11 PM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกชาวเกษตรพอเพียงครับ ผมเข้ามาเรียนรู้ในเวบนี้อยู่หลายปี ได้รับทั้งความรู้ทั้งเมล็ดพันธุ์(จากกระดานแจกเมล็ดพันธุ์ฟรีและกระดานซื้อ-ขาย) มาปรับปรุงพัฒนาที่ดินบ้านสวน(เนื้อที่ 2 ไร่) จึงอยากจะแลกเปลี่ยนเรื่องราวประสบการณ์การปลูกต้นไม้-พัฒนาผืนดินกับเพื่อนๆสมาชิก ซึ่งเนื้อหาส่วนใหญ่เป็นความผิดพลาด(และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า)จากความด้อยประสบการณ์ของผมเอง ยิงฟันยิ้ม หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิกบ้าง ผมก็พอใจแล้วครับ เนื่องจากผมได้ซื้อที่ดินและทำนู่นทำนี่มาหลายปีแล้ว  จึงขอเริ่มกระทู้ ณ เวลาปัจจุบันไปเรื่อยๆ สลับกับบทความเพื่อเล่าถึงความหลังที่ผ่านมา

บ้านสวนอยู่ "เหนือสุดอีสานคือเมืองด่านซ้าย" จ.เลย ครับผม ยิ้มเท่ห์

สารบัญ

ปฐมบท แดนดินถิ่นใดในโลกหล้า

ปลายฝันที่ 1_landscape ที่คาดหวัง
ปลายฝันที่ 2_ตามหาหน้าดินที่สูญหาย
ปลายฝันที่ 3_นักปลูกต้นไม้แห่งดาวโลก
ปลายฝันที่ 4_ฝืนธรรมชาติ
ปลายฝันที่ 5_สวนล่าง
ปลายฝันที่ 6_เสมือนผืนแผ่นดินแห่งรากแก้วทางจิตวิญญาณที่ได้หยั่งลึกลงไป
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทนำ ซึ่งความสงสัยนำพามาพบเจอ
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทที่ 1 สร้างบ้านแปงเมือง
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทที่ 2 ออกล่าอาณานิคม
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทที่ 3 ข้าคือชนชั้นผู้ปกครอง
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทที่ 4 แบ่งสรรปันส่วน
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทที่ 5 สิ่งที่เห็นเป็นเพียงบางส่วนของบางสิ่งที่เชื่อมโยง
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทแทรก เห็ดโคน-ใต้ผืนพิภพข้าคือราชา
ปลายฝันที่ 7_เห็ด บทส่งท้าย สายใยที่ถักทอ
ปลายฝันที่ 8_ดั่งเม็ดทราย
ปลายฝันที่ 9_สวนไกล โยนหินถามทาง
ปลายฝันที่ 9_สวนไกล แดนดินถิ่นไหนใคร ฤา ครอบครอง
ปลายฝันที่ 10_ขุดสระเป็นคำตอบสุดท้าย(หรือไม่)
ปลายฝันที่ 11_ตะวันลับฟ้า ยอดหญ้าเทียมเมฆ
ปลายฝันที่ 12_สิ่งอันใดล้วนสำเร็จได้ด้วยการกระทำ

ขอบฟ้าที่ 1_ใต้ฝ่าเท้า
ขอบฟ้าที่ 2_ไรปีกแห่งฝันที่หลุดลอย
ขอบฟ้าที่ 2_ไรปีกแห่งฝันที่หลุดลอย(บทเสริม_ขุมทรัพย์ที่ปลายฝัน)
ขอบฟ้าที่ 3_ไร้ราก
ขอบฟ้าที่ 4_แล้วโลกนี้จะยังมีนักเดินทางไว้ทำไม
ขอบฟ้าที่ 5_เสมือนรังดักแด้ที่เฝ้าฟูมฟักผีเสื้อให้โบยบิน
ขอบฟ้าที่ 6_คืนที่เขาเข้านอนตอนสองนาฬิกาและคำสัญญากับเกล็ดเลือด
ขอบฟ้าที่ 7_ร่องรอย
ขอบฟ้าที่ 8_ปลิวหายภายใต้สายลม
ขอบฟ้าที่ 9_ซึ่งตกตะกอนลงสู่เบื้องล่าง

นิทานบ้านสวน_ว่าด้วยเรื่อง ศาลเจ้าที่
นิทานบ้านสวน_ว่าด้วยเรื่อง อาหารจากธรรมชาติ
นิทานบ้านสวน_ชายหนุ่มผู้ถูกเลือกโดยเงาของเขา
นิทานบ้านสวน_การเดินทางของหยดน้ำใส
นิทานบ้านสวน_เราล้วนถูกเชื่อมโยงด้วยบางสิ่ง
นิทานบ้านสวน_เพียงดอกไม้ริมรายทาง
นิทานบ้านสวน_สับสนบนหนทางเปลี่ยว // ฤดูร้อน
นิทานบ้านสวน_นางพญาเสือโคร่ง ทิวฝัน ณ บ้านสวน
นิทานบ้านสวน_บางสิ่งล้ำค่ายิ่งกว่าความสำเร็จ
นิทานบ้านสวน_เช้าวันที่แจ่มใส
นิทานบ้านสวน_เห็ดตับเต่าขึ้นอยู่ร่มเงาป้อมยาม
นิทานบ้านสวน_เรื่องของน้ำใจไม่อาจเฉียดใกล้กับความคาดหวัง
นิทานบ้านสวน_เหม่อมองไปยังฟากฟ้าแห่งฤดูหนาวที่หวนคืนมา
นิทานบ้านสวน_เพียงเพื่อพบว่ายังมีฝุ่นตะกอนแห่งความทรงจำ
นิทานบ้านสวน_และยังเป็นเช่นแมกไม้ที่ผลัดใบ
นิทานบ้านสวน_ใยต้องไถ่ถามหาเหตุผลเมื่อเหม่อมองขึ้นไปบนนั้น
นิทานบ้านสวน_แล้ววันนี้พ่อจะไปไหนคะ
นิทานบ้านสวน_บางทีโอกาสอาจคล้ายกับก้อนเมฆ
นิทานบ้านสวน_swale ลักไก่ โอกาสอาจบางทีอยู่ในก้อนเมฆ
นิทานบ้านสวน_หลงส่าว
นิทานบ้านสวน_เสมือนคนแปลกหน้าของความทรงจำ
นิทานบ้านสวน_สรรพสิ่งล้วนก่อเกิดซึ่งกันและกัน
นิทานบ้านสวน_หนอนกระดึ๊บ
นิทานบ้านสวน_ดุจจันทร์เสี้ยวขึ้นสามค่ำ
นิทานบ้านสวน_เมื่อดาวตก
นิทานบ้านสวน_หมื่นจอกมิวางวาย
นิทานบ้านสวน_ล้วนคือดอกผลแห่งอ้อมกอดสิ่งรายล้อม

มิตรภาพและการแสวงหา_บนเส้นทางสายนี้
มิตรภาพและการแสวงหา_00 ตะกอนแห่งความทรงจำ
มิตรภาพและการแสวงหา_01 จุดกำเนิดเริ่มจากดิน
มิตรภาพและการแสวงหา_02 โบกรกออกค่าย(ภาคต้น)
มิตรภาพและการแสวงหา_02 โบกรถออกค่าย(ฝันยาวนาน วิกาลยุ่งเหยิง)
มิตรภาพและการแสวงหา_02 โบกรถออกค่าย(บทส่งท้าย บนเส้นทางกลางแสงจันทร์)

มองผ่านป่า_01 ขจรจบ สหายจัดตั้งแห่งพงไพร
มองผ่านป่า_02 แฝก ฝากฝันไว้ในพงหญ้า
มองผ่านป่า_03 สร้างบ้านแบบมรรคง่าย วันที่ 1 อิฐดินดิบ 15 ก้อน(ด้วยกระทำจึงบังเกิดผล)
มองผ่านป่า_03 สร้างบ้านแบบมรรคง่าย วันที่ 2 ก้อนที่ 45(เพราะว่างเปล่าจึงก่อเกิด)
มองผ่านป่า_03 สร้างบ้านแบบมรรคง่าย วันที่ 3 ก้อนที่ 73(ดั่งดวงจันทร์กลางตะวันฉาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 10:04:10 AM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า

nomadic_man
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:21:45 PM »

เริ่มจากสถานที่ตั้งครับ ห่างจากที่ทำงานประมาณ 5 กม.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:00:13 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:23:13 PM »

พื่นที่โดยรวมประมาณ 2 ไร่ กำลังดีครับ ไม่มากไม่น้อย  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:00:48 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:55:01 PM »

แบ่งเป็นส่วนต่างๆ ดังนี้

(โซน 2 อยู่ทางทิศเหนือ โซน 6 อยู่ทางทิศตะวันออก)

โซน 1  พื้นที่โล่ง กะว่าจะใช้เป็นบริเวณสร้างที่พักอาศัย
โซน 2  ต้นสัก ประมาณ 200 ต้น อายุ 10 กว่าปี แต่ไม่ค่อยโตมากนัก  ลังเล
โซน 3 ป่าสวนผสม ทั้งไม้พื้นถิ่นขึ้นเอง ไม้ดอก ไม้ผล ไม้กินได้ ปนกันไปหมด เนื่องจากขาดการจัดการเบื้องต้น(อ่อนประสบการณ์)  ขยิบตา
โซน 4 พื้นที่ทดลอง มีไม้ป่าจำพวกเต็ง-รัง เหลืออยู่ 4-5 ต้น และมีเห็ดกินได้ขึ้นประปรายมา 2 ปีแล้ว
         ผมจึงนำต้น เต็ง รัง ไม้ตระกูลยางไปปลูกเพิ่มประมาณ 20 ต้น ในปีนี้ เพื่อทดลองสร้างป่าเห็ดในอนาคต  ยิ้ม
โซน 5 ไม้ผลประมาณ 10 ต้น
โซน 6 หน้าผา  ตกใจ ตกใจ หน้าผาจริงๆครับ เนื่องจากที่ติดกันขุดดินขาย ตอนนี้ปรับเป็นพัก 1 ขั้น
โซน 7หลุมเลี้ยงปลาราคาแพง 555  ยิงฟันยิ้ม

แนวเส้นสีแดงคือติดทางสาธารณะ ส่วนแนวเส้นสีน้ำเงินคือติดที่เพื่อนบ้าน(เจ้าเดียว) ครับผม  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:01:31 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:07:58 PM »

ชมภาพตูบน้อย(สร้าง 4 ปีก่อน) ยามเย็นไปก่อนครับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:01:53 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:28:34 PM »

ลักษณะภูมิประเทศเป็นดังนี้ครับ (ขออภัยอ่อนด้อยด้านวาดภาพมาก  ขยิบตา )

ภาพซ้าย ที่บ้านสวนเป็นลักษณะกะลาคว่ำแล้วโดนผ่าครึ่ง ของผมเป็นส่วนที่เหลือ (มุมมองด้านบน) ส่วนภาพทางขวามือ เนื่องจากที่ติดกันขุดดินขาย ความต่างระดับประมาณตึก 3 ชั้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แถมยังเกือบชิดแนวโฉนด หลังจากซื้อที่แล้วโครงการแรกที่ทำคือการปรับ landscape ครับ โดยขุดดินฝั่งชิดหน้าผาให้เป็นพัก 1 ขั้น แล้วนำดินที่ได้มาปรับด้านบนให้เป็นลานเพื่อทำเป็น บริเวณที่พักอาศัยในอนาคต

ภาพนี้มองจากที่ด้านล่างของเพื่อนบ้านที่ขุดดินขาย สีน้ำเงินคือตูบน้อยในภาพถ่ายโพสก่อนหน้านี้ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:02:26 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:37:14 PM »

ปฐมบท แดนดินถิ่นใดในโลกหล้า

เมื่อมองย้อนกลับไปในชีวิตวัยเด็ก เราทุกคนล้วนแต่มีความใฝ่ฝันว่าอย่างมีอย่างนั้นอย่างนี้ อยากเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ หลายต่อหลายคนโชคดีที่ไขว่คว้ามาได้ แต่บางคนก็หลงลืมความใฝ่ฝันครั้งเก่าเนื่องจากวันเวลาที่ล่วงเลย... ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ทำความใฝ่ฝันหลายอย่างหล่นหายตามรายทางชีวิต น่าแปลกที่สิ่งหนึ่งยังไม่เปลี่ยนแปลงคือ ความตั้งใจในวัยเด็กว่าอยากมีบ้านสวนอยู่เชิงเขา

หลายต่อหลายครั้งระหว่างการรอนแรมผ่านเส้นทางต่างๆที่มีภูเขา ผมมักจะจินตนาการอยู่เสมอว่าหากเรามีบ้านสักหลังอยู่ตรงนั้นคงจะดีไม่น้อย ผมยังเชื่ออยู่เสมอว่า “คงจะมีรักจริงรออยู่ ที่ดินแดนใดสักแห่ง คงมีใครสักคนรออยู่ตรงนั้น”* เฮ้ย ม่ายช่าย  เจ๋ง ผมเชื่อมั่นอยู่เสมอว่า ต้องมีที่ใดสักแห่งที่ให้เราหยัดยืนอย่างภาคภูมิใจว่าชั่วชีวิตนี้ เราเองก็ได้สร้างสิ่งดีงามกลับคืนสู่ผืนแผ่นดินแล้ว

ที่ดินบ้านสวน(ต่อไปขอเรียกว่า “บ้านสวน”) มีเนื้อที่โดยประมาณ 2 ไร่ เราหาซื้อไว้หลายปีแล้วด้วยความบังเอิญและโชคช่วย บังเอิญก็คือเธอเชื่อผมที่ว่า “รถยนต์จะซื้อตอนไหนก็ได้ อีกหน่อยเทคโนโลยีมันยิ่งพัฒนา แต่ที่ดินไม่ใช่จะหากันได้ง่ายๆนะ” และโชคช่วย(ผม)คือเธอมีเงินเก็บพอที่จะจ่าย เพราะเจ้าของเดิมต้องการเงินสดเต็มราคาที่ตกลงกันตอนนั้นเราเริ่มทำงานเวลาใกล้เคียงกัน เธอมีเงินเก็บหลักแสนแต่ผมไม่มีเลยสักตังค์เดียว...  ลังเล เป็นบุญของผมจริงๆที่เธอยังเลือกที่จะคบหาผมอยู่

บ้านสวนอยู่ห่างจากสถานที่ทำงานประมาณ 5 กิโลเมตร ตอนนี้เรายังพักอาศัยอยู่ในบ้านพักของที่ทำงาน แต่คิดว่าอีกไม่นานเจ้านายคงเชิญให้ออกไปอยู่ภายนอก ด้วยวัฎจักรที่รุ่นพี่ๆประสบพบเจอคือ แฟลตโสด-แฟลตครอบครัว-บ้านพักครอบครัว-บ้านส่วนตัว ทำให้เราต้องเตรียมพร้อมบ้านสวนไว้ด้วยการปลูกต้นไม้และพัฒนาผืนดิน เพื่อรองรับอนาคตที่ใกล้เข้ามา  ยิ้ม งานที่ทำอยู่เป็นงานประจำและมีเวรนอกเวลาบ้าง เย็นวันไหนหากว่างเว้นจากเวรตรงกัน เราก็จะออกไปที่บ้านสวนเพื่อปลูกต้นไม้ เดินเล่น กินลมชมวิว บ้างตามประสาหนุ่มสาว  ยิ้ม

ด้วยสภาพบ้านสวนเป็นป่าโคกที่หน้าดินถูกอัญเชิญออกไปอย่างสมบูรณ์แบบ งานอันหนักหน่วงที่สุดเห็นจะเป็นการบำรุงปรับปรุงฟื้นฟูสภาพดินการเกษตรไม่ใช่สายงานที่ผมเรียนมา อาศัยแค่ใจรักและอากู๋(google.com) เราจึงมีแหล่งเรียนรู้อย่างมากมาย ไม่รู้ค้นไปค้นมาเจอ ปู่ฟู ได้ไง( ขอเรียกตามคุณ teerapanปรมาจารย์ด้านการจัดการน้ำแห่งสวนขี้คร้าน http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79810.0 ) ฟ้าช่างประทานเทพมาให้กับคนสันหลังยาวอย่างผมจริง ถึงจะไม่สามารถเดินตามแนวทางของแกได้ทุกอย่าง แต่ด้วย “ศิลปะส่องทางให้แก่กัน” ผมจึงได้หัวข้อไปบรรยายสรุปให้เธอฟัง โดยดำเนินตามแนวทางที่ปู่ฟูส่องทางให้ คือ ไม่ไถพรวนดิน ไม่ใช้ปุ๋ยเคมีหรือปุ๋ยหมัก ไม่กำจัดวัชพืช ไม่ใช้สารเคมี(จะทำได้ไหม ทำได้หรือเปล่า เจ๋ง เจ๋ง)  เพื่อเสนอขออนุมัติงบประมาณการพัฒนาผืนดินแห่งบ้านสวน ดังนี้

1.   ปรับปรุง landscape ของพื้นที่ เพื่อรองรับการเป็นที่อยู่อาศัยในอนาคต
2.   ปลูกต้นไม้เพิ่ม และไม่ตัดทำลายไม้ป่าดั้งเดิมที่มีอยู่บ้างเพื่อเป็นการอนุรักษ์
3.   ฟื้นฟูสภาพดิน

ณ เวลานั้นคิดได้เท่านี้ยังไม่สามารถมองภาพรวมของพื้นที่ออก จึงเกิดปัญหาน้อยใหญ่ตามมาและแนวทางการขายผ้าเอาหน้ารอดของผม ดังจะนำเสนอต่อไป
ปลายฝันที่ 1 landscape ที่คาดหวัง

* เป็นท่อนหนึ่งของเพลงประกอบภาพยนตร์ ที่ตอนนี้ผู้กำกับได้ตามหาดินแดนแห่งความรักของตนเจอแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:02:57 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 05:22:55 PM »

เข้ามารอเยี่ยมชมบ้านสวนครับ  อายจัง
nomadic_man
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:46:21 PM »

เข้ามารอเยี่ยมชมบ้านสวนครับ  อายจัง

ขอบคุณครับ
nomadic_man
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:50:30 PM »

เย็นวันนี้หลังเลิกงาน อากาศกำลังดี ได้ข่าวว่าสองสามวันที่ผ่านมาเห็ดป่ากำลังออก บางคนหาขายได้เป็นพันบาท  ตกใจ ว่าแล้วไม่รอช้า ลองเข้าป่าดูมั่งเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผลที่ได้คือ  เจ๋ง เจ๋ง

และอีกหนึ่งถุงสำหรับเห็ดแก่แล้ว แล้วเอามาทำอะไรกันนะ  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:03:37 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:56:34 PM »

จัดการผสมน้ำเพื่อเอาสปอร์เห็ด

แล้วก็นำไปรดไม้เต็ง-รัง ที่ปลูกเพิ่ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

นี่คือต้นไม้เต็ง-รังที่ปลูกในพื้นที่ทดลองโซน 4 ครับ อีก 5 ปีรู้ผล  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:05:30 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:03:19 PM »

นี่ครับพื้นที่โซน 4 ที่เห็นเศษไม้กองรอบๆต้นไม้เป็นนวัตกรรมครับสำหรับกันไก่เพื่อนบ้านเขี่ย ก็ช่วยได้ระดับนึง กองไหนเศษไม้เล็กไป เสร็จหมด สงสัยวันหลังต้องทำป้าย "ห้ามไก่เขี่ย" ไปลองปักดู  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลับบ้านพักแล้วครับ เนื่องจากวันนี้ไปเข้าป่าหาเห็ด เลยไม่ได้ทำอะไรมาก  ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:06:28 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:18:23 AM »

อ้างถึง
สวัสดีครับคุณ nomadic_man
ผมรบกวนขอทราบเรื่องเกี่ยวกับบ้านของคุณ nomadic_man เนื่องจากผมอยากจะนำแบบบ้านลักษณะนี้ไปสร้างที่สวนของผมเช่นกัน โดยผมขอรายละเอียดคือ
1. แบบบ้าน
2. อุปกรณ์ที่ใช้ในการก่อสร้างทั้งหมด เสา, หลังคา, ปูน, อิฐ ฯลฯ
3. ราคาช่างทั้งหมด
เพื่อนำมาใช้ประกอบในการก่อสร้างบ้าในสวนครับ

ขอบคุณมากครับ

กำลังจะเข้านอน พอดีมีเพื่อนสมาชิกสอบถามมาหลังไมค์ ขอตอบเป็นข้อๆ พร้อมภาพประกอบเล็กน้อย เผื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นบ้างครับ  ยิ้ม

1. แบบบ้าน (ตูบน้อยบ้านสวน)ขอตอบว่าคิดเองครับ วาดภาพในหัวคร่าวๆ แล้วปรึกษากับช่าง สังเกตห้องน้ำนะครับ ตอนแรกจะทำแยก พอดีช่างออกความเห็นให้ว่าทำอย่างนี้สวย เลยเอาตามนั้น สรุปว่าออกแบบร่วมกับช่างครับ
ปล. มีส่วนที่ไม่ชอบใจอยู่คือชายคาสั้นมาก เนื่องจากช่างคำนวนผิด แต่ได้ทำไปแล้วก็เลยตามเลยครับ กลัวเสียน้ำใจช่าง  โกรธ โกรธ

2.อุปกรณ์ที่ใช้ จริงๆให้ช่างคำนวนให้หมดเลยครับ คร่าวๆมีดังนี้(สร้างประมาณปี 52 ตอนนั้นผมอายุ 28 ไม่มีประสบการณ์ทางด้านนี้เลย  ขยิบตา)
- เสาไม้แก่น 6 ต้น (ช่างหาให้ ต้นละ 300 บาท)
- เสาปูน สั่งหล่อ 6 ต้น กำหนดความสูงใต้ถุนเอง อีกสองต้นเสาสำเร็จ ทำเสาห้องน้ำ
-ไม้พื้น พื้นที่ทั้งหมด 3.5*7 เมตร ซื้อโรงเลื่อย
-ไม้โครง ช่างคำนวนให้ ซื้อโรงเลื่อย
-ไม้ฝาเชอร่า เลือกสีเอง ช่างคำนวนให้
-กระเบื้อง เช่นเคย เลือกสีเอง ช่างคำนวนให้
-ขอบประตู หน้าต่าง หิน ดิน ทราย ปูน กระเบื้องปูพื้นห้องน้ำ ช่างจัดการเองหมดเลย (เก่งจริงๆ)
ข้อนี้ตอบได้เท่านี้จริงๆครับ (เป็นประโยชน์ไหมเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ราคาวัสดุทั้งหมดตอนปี 52 อยู่ที่ แสนหน่อยๆครับผม

3. ราคาช่าง ตอนแรกคุยกันไว้ 28,000 บาทครับ พอสุดท้ายแกช่วยผมเยอะ(แม้จะมีไม่ถูกใจบ้างบางส่วน แต่โดยรวมก็รับได้) ผมเลยจ่ายให้แก 30,000 บาท (ไม่นับค่าน้ำ ส่งเที่ยง ส่งเย็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
ปล.ราคานี้ตอนปี 52 นะครับ ใช้เวลาสร้าง,หาอุปกรณ์ ทั้งหมดราวๆ เดือนครึ่งครับ

รถเขียวในรูปเป็นมรดกตกทอดกันมาในตระกูล ประเมินค่ามิได้ พ่อผมเพิ่งส่งมาให้ใช้ได้ 2 ปีแล้ว แต่ตอนนี้ต้องผ่อนรถใหม่ให้พ่อกับแม่แทน (ยังไงหว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:11:05 PM โดย nomadic_man » บันทึกการเข้า
ต้นซุง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:39:08 AM »

ขอบคุณ คุณ nomadic_man มากครับสำหรับรายละเอียดบ้าน จากรูปที่ 1, 2 วิวสวยมากเลย ผมขอเพิ่มเติดอีกนิดนะครับ ผมว่าน่าจะทำที่นั่งรอบบ้านเพื่อเพิ่มประโยชน์ใช้สอยและความปลอดภัย ยิ้ม
surachai1952
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:16:44 AM »

บอกได้คำเดียว สุดยอด
SIT_NAN
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:24:58 AM »

//วิวสวยครับ อยู่จังหวัดอะไร  ทีใกล้แหล่งน้ำไหมครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 37   ขึ้นบน
  พิมพ์