ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขุดบ่อน้ำเกษตร ของกรมพัฒนาที่ดิน และการปูพลาสติกบ่อเพื่อเก็บน้ำ  (อ่าน 5083 ครั้ง)
nopphdol.35
seller
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:09:17 AM »

สวัสดีชาวเกษตรพอเพียงคร๊าบ แวะเอารูปมาลงให้ชมกันครับกับการขุดบ่อน้ำของกรมพัฒนาที่ดิน และการปูพลาสติกเพื่อเก็บน้ำ

รายละเอียดขอขอบคุณ http://lddmapserver.ldd.go.th/survey/condition-rsv.html

โครงการแหล่งน้ำในไร่นานอกเขตชลประทาน

การเตรียมความพร้อมของเกษตรกร
              กรมพัฒนาที่ดิน โดยสถานีพัฒนาที่ดินในพื้นที่โครงการนำร่อง จะประสานงานกับหมอดินอาสา ร่วมกับ อบต. เพื่อสำรวจความต้องการของเกษตรกรที่มีความสนใจเข้าร่วมโครงการ

เงื่อนไขการเข้าร่วมโครงการ
1) พื้นที่ขุดสระน้ำ จะต้องเป็นพื้นที่ทำการเกษตรที่เกษตรกรเป็นเจ้าของและมีเอกสารสิทธิ์ และมีหนังสือยินยอมให้เข้าดำเนินการขุดสระน้ำ
2) เกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการจะมีส่วนร่วมในการสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการดำเนินการขุดสระน้ำ เช่น ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง และค่าขนย้ายเครื่องจักรกล จำนวน 2,500 บาทต่อบ่อ ให้ผู้รับจ้าง
             ทั้งนี้ ให้หมอดินอาสา ร่วมกับ อบต. - รวมกลุ่มเกษตรกรที่อยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงกันไว้ด้วยกัน เพื่อความสะดวกในการเข้าดำเนินการขุดสระน้ำ
             - ให้หมอดินอาสาจัดส่งรายชื่อเกษตรกรให้สถานีพัฒนาที่ดิน พร้อมเอกสาร เช่น ใบแจ้งความต้องการขุดสระน้ำ ความต้องการเงินกู้ขุดสระน้ำ (กรณีที่ต้องการหาแหล่งเงินกู้)สำเนาเอกสารสิทธิ์ในที่ดินพร้อมบัตรประจำตัว ประชาชล และหนังสือยินยอมให้ขุดสระน้ำ
             กรมพัฒนาที่ดิน โดยสถานีพัฒนาที่ดิน ตรวจสอบความเหมาะสมของพื้นที่ขุดสระน้ำ และความพร้อมของเกษตรกร

หลักเกณฑ์การคัดเลือกเกษตรกร
1) เกษตรกรยากจน มีความตั้งใจประกอบอาชีพทางการเกษตร มีความพร้อม
เข้าร่วมโครงการ และสามารถมีส่วนร่วมในการสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการดำเนินการขุดสระน้ำ เป็นค่าน้ำมันเชื้อเพลิงและค่าเคลื่อนย้ายเครื่องจักรกล บ่อละ 2,500 บาท
2) พื้นที่ขุดสระน้ำ จะต้องเป็นพื้นที่ทำการเกษตรที่เกษตรกรเป็นเจ้าของมี เอกสารสิทธิ์ และมีหนังสือยินยอมให้เข้าดำเนินการขุดสระน้ำ
3) เป็นพื้นที่ที่ดินมีคุณสมบัติเหมาะสมสามารถเก็บกักน้ำได้ ไม่มีปัญหาน้ำเค็ม โดยกรมพัฒนาที่ดินจะใช้แผนที่ดิน ซึ่งสามารถบ่งชี้คุณสมบัติดังกล่าวได้
4) เกษตรกรเจ้าของที่ดิน จะเป็นผู้คัดเลือกพื้นที่ขุดสระ โดยกรมพัฒนาที่ดินจะให้คำปรึกษาแนะนำตรวจสอบความเหมาะสม 
 หมายเหตุ : เกษตรกรยากจน - ให้ อบต. และหมอดินอาสาเป็นผู้พิจารณาและจัดลำดับ พร้อมทั้งรวมกลุ่มเกษตรกรที่อยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงไว้ด้วยกัน เพื่อความสะดวกในการเข้าดำเนินการขุดสระน้ำ

nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:12:48 AM »

ภาพบ่อปีที่แล้วครับ ที่ดำเนินการขุด

nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:18:04 AM »

ตัวบ่อจะมีหลายขนาด บ่อที่ขุดเลือก ขนาด 25*35 เมตร ลึก 3 เมตร  เนื่องด้วยขุดที่หลังชาวบ้าน และได้ไปดูบ่อของชาวบ้านที่ขุดมาก่อน แฮะๆ พอเจอฝนลง ขอบบ่อ พังถล่มลงก้นบ่อ และบ่อก็เริ่มขยายตามแนวน้ำไหลลง จึงตัดสินใจรักษาบ่อและเนื้อที่ไว้ด้วยการลงพลาสติก

nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:25:33 AM »

ลองเติมน้ำ พร้อมกับทำทางเก็บน้ำฝนเข้าบ่อ ก็  ลุ้นพลาสติกว่ารับแรงกดน้ำได้หรือไหม

nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:28:45 AM »

ได้ตามเป้าหมายครับ บ่อเก็บน้ำได้ ตลิ่งไม่พังให้ดูเสียอารมณ์

nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:36:00 AM »

ขอขอบคุณกรมพัฒนาที่ดินครับไงรีบสอบถามหมอดินประจำหมู่บ้าน เผื่อบางบ่อลงขุดไม่ได้ ก็จะยกให้คนอื่นที่พร้อมครับ   ไว้เอารูปปัจจุบันมาลงให้ชมครับ หลังจากผ่านมาหนึ่ง 1 ปี

Liked By: Ekachaiyan, worawit6311

silvercd
seller
*

โซล่าเซลเพื่อการเกษตร นอกเขตชลประทาน.

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:44:45 AM »

พลาสติกปูบ่อแบบนี้ แพงเปล่าครับ แล้วอายุการใช้งานอยุ่ได้กี่ปี...
ที่ศรีเกษ ก็เก็บน้ำไม่อยุ่เหมือนกัน เคยคิดแบบนี้ แต่กลัว เรื่องราคาพลาสติก มันจะแพงมากๆ

ขอบคุณครับ
nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:52:48 AM »

เคยสอบถามเหมือนกันครับ บ่อขนาดนี้ ร่วมๆแสนครับ นี้ทำเองตกแล้ว ตรม ละ 35 บาทครับ  หมดไป 1100 ตรม ครับ เผื่อขอบบ่อไว้เยอะไปหน่อย

อายุการใช่งาน ตอนนี้ผ่านมา 1 ปี ถ้าในส่วนที่อยู่ใต้น้ำไม่มีปัญหาครับ ตะไคล่น้ำจับจนมองไม่เห็นพื้นพลาสติกครับ ส่วนที่ตากแดด ทั่งวันเริ่มมีปัญหากรอบครับ  ว่าจะเอาสแลนคลุมรอบขอบบ่อ แล้วทำเป็นที่เพาะต้นไม้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 09:56:19 AM โดย nopphdol.35 » บันทึกการเข้า

krading
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:00:29 AM »

อยากได้แบบนี้มากๆๆ  ใครช่วยได้ ช่วยหน่อย พื้นที่อยู่ไกลแหล่งน้ำ ชาตินี้จะมีวาสนาได้แบบนี้บ้างไหมเนี๊ยะ
silvercd
seller
*

โซล่าเซลเพื่อการเกษตร นอกเขตชลประทาน.

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:09:22 AM »

โอ้โห ....  ตกใจ ร่วมแสนเลย แพงอ่ะครับ

ดูๆ แล้ว มันจะคุ้มการลงทุนเป่าน้า..... ลังเล
nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:15:12 AM »

เคยสอบถามเหมือนกันครับ บ่อขนาดนี้ ร่วมๆแสนครับ นี้ทำเองตกแล้ว ตรม ละ 35 บาทครับ  หมดไป 1100 ตรม ครับ เผื่อขอบบ่อไว้เยอะไปหน่อย

อายุการใช่งาน ตอนนี้ผ่านมา 1 ปี ถ้าในส่วนที่อยู่ใต้น้ำไม่มีปัญหาครับ ตะไคล่น้ำจับจนมองไม่เห็นพื้นพลาสติกครับ ส่วนที่ตากแดด ทั่งวันเริ่มมีปัญหากรอบครับ  ว่าจะเอาสแลนคลุมรอบขอบบ่อ แล้วทำเป็นที่เพาะต้นไม้ครับ

โอ้โห ....  ตกใจ ร่วมแสนเลย แพงอ่ะครับ

ดูๆ แล้ว มันจะคุ้มการลงทุนเป่าน้า..... ลังเล

แฮะๆ 1100 ตรม ครับ ตรมละ 35 บาท  ทำแท๊งค์น้ำคอนกรีตแบบวงส้วม 1.5 เมตรเก็บน้ำได้ 20 ก่าคิว ยัง ตก 30000 ครับ

silvercd
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:26:11 AM »

พลาสติก นี่้ หาซื้อได้แถวไหนครับท่าน....

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
silvercd
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:27:06 AM »

พลาสติก นี่้ หาซื้อได้แถวไหนครับท่าน....

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมอยากไปขุดทำที่ ศรีเกษ กันทรารมย์ บ้างครับ..
nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:13:53 PM »

ไว้หามาลงให้ครับ   แนะนำอีกแบบนะครับ เอารถไถ ดันดินให้เป็นเนินรอบๆสัก 1.5 เมตร แล้วปูผ้ายาง 

ทำที่เก็บน้ำราคาประหยัดได้ง่ายๆครับ ขนาด 5*5*1.2  กว้าง ยาว ลึก ได้ที่เก็บน้ำขนาด 30 คิว ในราคา ไม่ถึง 2500 บาทครับ แล้วเอาสแลนขึ้งกันแดด หน่อย ถูกกว่าใช่ท่อวงซีเมนต์ครับ เลิกใช่ก้ย้ายง่ายครับ

silvercd
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:28:41 PM »

ผมสงสัยอยุ่อย่างครับท่านว่า.... ทำไมไม่เทปู ปูกระเบื่องไปเลยละครับ ใช้ยาวเลย... เพิ่งคิดเมื่อกี้นี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
เทปูน วางไวเมท เหล็กตะแกรง ให้แข็งแรง  ไม่รู้นะ เพิ่งคิดได้เมื่อกี้ครับ แค่คงมีข้อเสีย
ไม่รู้ว่า ข้อเสีย ของการเทปู ไป ทำเป็น สระ คืออะไร ฮืมฮืม รูดซิบปาก
nopphdol.35
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:32:57 PM »

เน้นพอเพียงครับ  ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์