หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดที่ผ่านมาทำบุญแล้วได้ไปเยี่ยมชมสวนไฝ่หวานเพรชน้ำผึ้ง  (อ่าน 495 ครั้ง)
วสันต์112
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:34:19 AM »

ลองลงรูปก่อนนะครับคำอธิบายตามมาติดๆครับ พี่น้อง

เมื่อเข้าพรรษาที่ผ่านมาผมกับครอบครัวไปทำบุญเรียบร้อบ ผมก็ขอโอกาสไปหาความอิสระของชีวิตเลือกเอาสวนไฝ่หวานเพรชน้ำผึ้ง ซึ้งเดินทางไปเจอพี่เปียคนเป็นๆเลยครับ พีเปียใจดีมากครับได้ให้ความรู้หลักการ วิธีการทำไร่ผสม ซึ้งพี่เปียบอกว่าง่ายมากครับในการทำเกษตรอยู่ที่ความเอาใจใส่เป็นหลักครับ
พี่เปียบอกว่าการปลูกไฝ่เป็นเกษตรในร่มครับ เวลาเก็บหน่อไม้เราจะอยู่ในร่มตลอดครับ เก็บได้ทั้งปีครับ ปีหน้าผมจะรอลง 2 ไร่นำร่องก่อนครับ ตอนนี้ลงส้ม
ข้าวโพด ไปแล้วครับ

ลองดูต่อไปเรื่อยๆนะครับ ขอกำลังใจหน่อยเน้อครับ

พีเปียลงหน่อไม้หวาน 80% ในพื้นที่ 40 ไร่ครับ พี่เปียเริ่มจากพื้นที่ 5 ไร่ครับ ตอนนี้มีครบทุกอย่างแล้วครับ

ในสวนพีเปียกำลังทำผักหวานป่าครับ มีต้นชะอมเป็นพี่เลี้ยงครับ แล้วต้นใหญ่เป็นต้นแค คลุมพื้นที่ข้างบนอีกทีครับผักหวานสวยมากครับ

นี้รูปผมเองครับเสื้อเหลืองครับถ่ายกับพี่เปียครับ

Liked By: 5XXA, trak00l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 12:58:33 PM โดย วสันต์112 » บันทึกการเข้า

Kwanthong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:45:52 AM »

ขอบคุณครับ
พี่เปียเป็นตัวอย่างการทำเกษตรได้อย่างดีครับ

Liked By: 5XXA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์