หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนคู่ขนาน ตามรอยพ่อหลวง ลีอองสวนสมรมหล่มสัก (Leon Garden) ก่อนเกษียณ  (อ่าน 117337 ครั้ง)
กอเหรี่ยง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:55:37 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ เพื่อนๆ พี่น้อง กพพ. ที่รู้จักคุ้นเคย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนยังอยู่ครับให้น้าหำเพื่อนบ้านปลูกยาสูบ ข้าวโพคไปตามเรื่อง นานล่ะไม่เข้าไปแค่โทรถาม
อีก6ปีก้อต้องออกจากงาน ต้นไม้ใหญ่ร่มดี ไปอยู่กินคงไม่ร้อนนัก การทำเกษตรไม่ง่ายหากจะทำเลี้ยงชีพ
หากทำอยู่ทำกินเตรียมตัวให้พร้อม ใช้ชีวิตชิลๆ น่าจะได้ เว้นแต่จะเริ่มทำแต่วัย๓๐ ต้นๆ  แค่วัยนี้กับเส้นทาง ๓๖๐ กม..
ขาเดียวไปกลับเกือบ๘ ร้อย จึงห่างไปบ้าง  แลบลิ้น แลบลิ้น ลังเล ลังเล

หาที่ทางทำไกล้ๆ ไม่ไกลเกิน 2 ร้อยกม. น่าถูกกว่าน้าวิโรจน์ว่าครับ  จึงไปทำสวนคู่ขนานครับ  
สวัสดีปีใหม่ครับ

ผมก็พับโครงการลงไปเหมือนกัน มานั่งทบทวนขับรถไปกลับขนาดนี้ไม่ไหวแน่ แค่ กทม-ระยอง ทุกวันนี้ยังเหนื่อย คงจะหาที่ทางแถวระยองเนี่ยแหละถ้าเขาขายที่ติดบ้านผมคงซื้อ หวังว่าคงไม่แพงเกินไป  เคยคิดว่าจะหาแถวๆลำพูน แบบสวนลำไยผสมที่นา ราคาก็จับต้องลำบาก ก็หาต่อไป อย่างน้อยถ้าได้มาจิงๆ ก็มีสนามบินอู่ตะเภา พอได้ไปดูเดือนล่ะครั้ง อาศํยไปตามโปรของสายการบิน แล้วหาเช่ารถเอา เดือนล่ะครั้งค่าใช้จ่ายคงไม่เกิน 5000 บาท ถ้าต้องขับรถไปคงไม่ไหว ตอนนี้มีความคิดประมาณนี้ อย่างได้ที่ดินเก็บไว้พอประมาณ ชีวิตลูกจ้างหาไรแน่นอนไม่ได้
เห็นด้วยครับ...ชีวิตลูกจ้างหาไรแน่นอน  ผมทำงานมา5-6 บ.แร่ะ จนไกล้ 60 รวม 1-10 กว่าปี  ที่สุดท้ายก็ร่วม 6 ปีกว่าแล้ว..โชคดีนายดี บ.ดี
คิดว่าคงอยู่จนครบ จนเป็นกะเศษตะเกิน.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เว้นแต่เขาให้เงินก้อนไปพักผ่อนก่อน.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เดี่ยวนี้สายบิน..มีตํ๋วไม่แพงมากพอหาบินได้บ่อยหน่อยครับ ถ้าจะไป..ผมคงต้องบินกับเเอร์เอเซียละ เงินจะได้ไม่รั่วไหล
เพราะนายดี บ.ดี ซื้อมาแล้วคงได้สิทธิ์ลดบ้างน่า.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  
สำหรับท่านเมฆ Cloudy ดีครับถ้าท่านอายุยังไม่มากเก็บที่ทางไว้ แก่ขายก็ไม่ขาดทุนครับ... เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 06:52:49 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #449 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 12:34:18 PM »

ผมก็เตรียมทางหนีทีไล่ไว้แล้วเช่นกันครับพี่กอเหรี่ยง  ยิงฟันยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #450 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 04:16:52 PM »

ทุกอย่างโอเคเลยครับคุณกอเหรี่ยง สมกับที่เตรียมไว้ไปอยู่จริงๆๆครับ สำหรับผมแล้วปีหน้าคงไปลุยเต็มที่คือกันครับที่ไร่เตรียมเกษียณ เพราะการทำอยู่ที่ปัจจุบันไม่สามารถตอบโจทย์ของผมได้ ที่ที่เป็นป่าอ้อยตัดเสร็จปีหน้าจะไถทิ้งทั้งหมดครับจะลงมือปลูกหญ้า และปลูกไม้ผล ไผ่และอื่นๆก่อนจะไปอยู่จริงๆๆครับ คงใกล้กันกับคุณกอเหรี่ยงจะออกไปอยู่เหมือนกันละครับ

สวัสดีครับครูโย...ช่วงนี้ดีหน่อยฝนตก..ผมไม่ค่อยได้ไปสวนหล่มสักเลย ส่วนใหญ่ทำแต่สวนคู่ขนาน..คือในห้องสี่เหลี่ยมเล็กๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครูเหลืออีกหลายปี ลุยได้ครับ 2-3 ปีต้นไม้ก็โตครึ้มแล้วครับ..เห็นไม้โตแล้วเราสุขใจ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 12:42:53 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 01:22:59 PM »

ท่านกอเหรี่ยงซำบ่ายดีบ่  ยิ้มเท่ห์
POOMJIT
*

« ตอบ #452 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 03:09:35 PM »

คิดถึงครับพี่กอเหรี่ยง  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ขึ้นบน
  พิมพ์