หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนคู่ขนาน ตามรอยพ่อหลวง ลีอองสวนสมรมหล่มสัก (Leon Garden) ก่อนเกษียณ  (อ่าน 195762 ครั้ง)
tapairat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:57:16 AM »

หมดไปตัวเบาเลย  ลังเล ลังเล

ขุดปรับที่อีก 3 ไร่ไว้ลงไม้บำนาญฝนนี้

ก็น่าจะเบาอยู่หรอกค่ะ ทำดีซะขนาดนั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รีบๆปลูกนะคะ อีกไม่นานก็จะหมดฝนแล้ว ต้นไม้จะได้แข็งแรงและพร้อมที่จะเผชิญกับฤดูแล้งที่จะตามมา
ที่สวนนกพยายามมาสองสามปีก็ตายหมดค่ะ เสียดายเวลามาก แต่ปีนี้คงไม่พลาดอีกแล้วละค่ะ อีกอย่างเป็นผู้หญิงตัวคนเดียว
จะคิดจะทำอะไรก็ไม่รอบคอบเหมือนผู้ชาย สวนของพี่คงจะไปได้ดีกว่าสวนนกแน่นอนค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ต้นไม้ที่สวนนกตอนนี้มีคนสวนแสนจะใจดีดูแลให้เป็นอย่างดี แล้วที่สวนของพี่ลีอองละคะใครดูแลให้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:56:43 AM »

ก็น่าจะเบาอยู่หรอกค่ะ ทำดีซะขนาดนั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รีบๆปลูกนะคะ อีกไม่นานก็จะหมดฝนแล้ว ต้นไม้จะได้แข็งแรงและพร้อมที่จะเผชิญกับฤดูแล้งที่จะตามมา
ที่สวนนกพยายามมาสองสามปีก็ตายหมดค่ะ เสียดายเวลามาก แต่ปีนี้คงไม่พลาดอีกแล้วละค่ะ อีกอย่างเป็นผู้หญิงตัวคนเดียว
จะคิดจะทำอะไรก็ไม่รอบคอบเหมือนผู้ชาย สวนของพี่คงจะไปได้ดีกว่าสวนนกแน่นอนค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ต้นไม้ที่สวนนกตอนนี้มีคนสวนแสนจะใจดีดูแลให้เป็นอย่างดี แล้วที่สวนของพี่ลีอองละคะใครดูแลให้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[/quote]
เห็นสวนคุณนกแล้วน่าสุขใจแทน มีคนคอยดูแลแล้ว ทั้งจ้างทั้งสมัครใจ ไม่เหมือนปลาบู่ ยินดีด้วยครับ ติดตามดูตลอดครับ
คนไกลบ้านทำดีกว่า คนไกล้ ใช่ครับบางอย่างเราต้องจ้างเหมือนกัน ถือว่าเป็นการลงทุน (เพราะวันข้างหน้าเราได้มาใช้ประโยชนืจากสวนที่ผ่านการดูแล ต้นไม้โตมีความพร้อมไม่ขึ้นสวรรค์ไปก่อนเวลาอันควร ผมว่าฯนกตัดสินใจถูกแล้วครับ..นี้คือการลงทุน (ทำแทนเรา) งานเราครับ ไม่ใช่งานเขา.. อายจัง อายจัง)
ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายครับ  เจ๋ง  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 01:10:21 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:12:13 AM »

ช่วงที่เดี้ยง นั่งรถเข็น 2 เดือน สี่ขาอีก หลายเดือน เข้าผ่าตัด 3 รอบ พอตั้งหลักได้ไม่รอให้หายครับ ช่วงนอน ร.พ. ได้ข้อคิดมาเยอะครับ

งานก็ทำให้น้องๆวิ่งเอางานไปให้เซ็นตลอด วันละ2 รอบ ตั้งแต่นอน ร.พ. จนออกกลับไปอยู่บ้านอีกร่วม2 เดือน หนักเอาการ แขนขวา ข้อศอกเคลื่อนแตก / หัก
ส้นเท้าซ้ายแตก กระดูกขาซ้ายหัก เข้วกัน แต๋โชคดีผมถนัดซ้าย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงที่นั่งรถเข็นผมยังไปพิพิธภันฑ์เกษตรเสมอๆ ให้เป็นที่สมเพชเวทนาแก่ผู้พบเห็นเหมือนกัน  ลังเล ลังเล แต่ใจรักซะอย่าง ขับรถไปเองจ้างคนเข็น ครั้งละ 500 บ.+เข้าฟังอบรมอีก 200 บ.ต่อ 3 ชม.สองพี่น้องแย่งกันไป ก็ให้แบ่งกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้่าไม่ไปป๋าไปแท๊กซี่ก้อได้ถ้าไม่มีใครไปด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ให้เขาด้วยฟังบ้างไม่ฟังบ้าง หลับบ้างเราก็ไม่ว่าอย่างน้อยคงซึมซับไปบ้างแหละน่า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนนี้ทำให้ป๊ะ ทุกอย่างไปซื้อต้นไผ่ด้วยกันแล้วขน..จูงเข็นครบ...เลยให้รางวัลด้วยโทรศัพท์ ไอแค็กๆ 4 ที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วไปจ้างเขาลงไผ่ ปกติผมจะทำเองกับเด็กๆตลอด แต่ไม่ไหวครับเดี้ยงอยู๋

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 11:22:34 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:23:47 AM »

เด็กที่สวนโตขึ้นมาก คุยกันตาเจิส ไม่มานานคิดถึงไม่มีคนเล่นด้วย หารือกันวันที่กลับไปใหม่ๆ  

ขาประจำประจำสวน สมรม

สวนไหนมีเด็กมักมีความสุขที่แฝงด้วยความระมัดระวัง ผมไม่กล้สขุดสระนำลึกกลัวเด็กๆลงเป็นเล่นนำแล้วเกิดสิ่งที่น่าเศร้าไม่พึงประสงค์ จึงเป็นเหตุนึ่งที่ต้องระวังมาก  (กระต๊อบผมไฟใหม้ ไม่แน่ใจฝีมือคนไหน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ผมบอกเด็กๆเสมอว่าลุงสั่งลูกจรเข้มาลองเลื้ยงดูที่สระด้วย..2 ตัวก่อน ตัวเดียวกลัวมันเหงา. (เต๊ยมกับผู้ใหญ่แล้ว) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันนี้เขายังไม่ประสาวันหน้าเขารู้แล้ว เราอาจจะขุดใหม่ให้ลึกอีกหน่อยในปีถัดๆไป แต่ตอนนี้ นำ้ยังมะมี  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 08:41:14 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:23:17 AM »

ช่วงที่เดี้ยง นั่งรถเข็น 2 เดือน สี่ขาอีก หลายเดือน เข้าผ่าตัด 3 รอบ พอตั้งหลักได้ไม่รอให้หายครับ ช่วงนอน ร.พ. ได้ข้อคิดมาเยอะครับ

งานก็ทำให้น้องๆวิ่งเอางานไปให้เซ็นตลอด ตั้งแต่นอน ร.พ. จนออกกลับไปอยู่บ้านอีกร่วม2 เดือน หนัดเอาการ ข้อศอกเคลื่อนแตก / หัก
ส้นเท้าซ้ายแตก กระดูกขาซ้ายหัก เข้วกัน แต๋โชคดีผมถนัดซ้าย...

ช่วงที่นั่งรถเข็นผมยังไปพิพิธภันฑ์เกษตรเสมอๆ ให้เป็นที่สมเพชเวทนาแก่ผู้พบเห็นเหมือนกัน  ลังเล ลังเล
แตกใจรักซะอย่าง ขับรถไปเองจ้างคนเข็น ครั้งละ 500 บ.+เข้าฟังอบรมอีก 200 บ.ต่อ 3 ชม.สองพี่น้องแย่งกันไป ก็ให้แบ่งกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เขาฟังบ้างไม่ฟังบ้าง หลับบ้างเราก็ไม่ว่าอย่างน้อยคงซึมซับไปบ้างแหละน่า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนนี้ทำให้พ่อทุกอย่างไปซื้อต้นไผ่ด้วยกันแล้วขน...แลกเปลี่ยนด้วยโทรศัพท์ ไอแค็กๆ 4 ที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วไปจ้างเขาลงไผ่ ปกติผมจะทำเองกับเด็กๆตลอด แต่ไม่ไหวครับเดี้ยงอยู๋

ท่านพะนะถ้าไถขึ้นแปลงยกร่องซะหน่อยสวนไผ่จะสวยมากๆฮี่ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
POOMJIT
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 06:47:55 PM »

ปีนี้รุกหนักเลยนะพี่กอเหรี่ยง สุขภาพแข็งแรงดีแล้วใช่ใหม  ยิงฟันยิ้ม
สวนผมก็ทำแบบคู่ขนานเหมือนกันเพราะยังสนุกกับงานประจำที่ทำอยู่
มีเวลาให้สวนได้แค่เดือนละ2-3วัน ทำไปเรื่อยๆ อีกอย่างแม่บ้านผมยังหลงแสงสี
กรุงเทพฯอยู่  ยิงฟันยิ้ม
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 01:23:00 AM »

ดึกดื่นนอนไม่หลับ เพราะลมพัดใส่กระต๊อบน้อยแรงงมากๆๆ จนนอนมะหลับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  โกรธ โกรธ

ไม่ได้มาสวนไม่นานนี้เอง เห็นสภาพสวนแล้วเหนื่อยอ่ะครับ ต้นหญ้าขจีเขียวสุดๆ ไม้เถาเกาะเกี่ยวไม้เรา
ยังกับเจ้าหนี้รักลูกหนี้ เลยจัดการถลกทิ้งอย่างไม่ปรานีปราใสชะเลย  โกรธ โกรธ
พรุ่งนี้ปลูกต่ออีกวัน สนุกกับสวนเราอีกวัน ...ที่นานๆมาที... ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 06:35:44 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
tapairat
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:49:19 PM »

มาปูเสื่อนั่งฟังพี่เล่าประวัติแล้วกำลังสนุกเลย อยากโดนตบรางวัลบ้างจังเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าวันใหนพี่กอเหรี่ยงอยากให้นกพาไปใหนบอกนกนะคะจะพาไปค่ะ แต่รางวัลที่จะตบขอเป็นต้นไม้ได้มั๊ยคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่ไม่ต้องตบนะแค่เอามาวางตรงพื้นข้างหน้าก็พอค่ะหยิบเองได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dอยากเห็นภาพเยอะๆค่ะ

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:21:33 AM »

กลับจากสวนครานี้ เริ่มรู้็้ตัวว่าแก่ไปมาก..เพราะไม่เหมือนสมัยก่อน ไม่ค่อยเหนื่อย แต่มาวันนี้เพลียมากขึ้น ตามวัย
สรุปเรื่องนี้สอนให้คนใหม่ๆเป็นข้อคิดเล็กๆน้อยๆ จุดนี้ก็สำคัญนะครับ ก่อนหาซื้อที่ทาง เพื่อทำเกษตรพอเพียง ตามหาความฝันในหมู่สมาชิกหรือผู้ที่เข้ามาอ่าน

1. หาที่ทางทำเกษตร คู่ขนานกับทำงาน การเดินทางไม่ควรหาไกล้เกิน 100-250 กม. ยังพอไหว / ต้องแลกกับราคาที่แพงไปบ้างควรพิจารณา
2. หากไกลกว่านั้น ด้วยความจำเป็นใดก็ตามเช่นบ้านเกิด เช่นบ้านครอบครัวอยู่ที่นั่น หรือมีที่อยู่แล้ว หรือชอบบรรยากาศ ฯลฯ ก็อีกเรื่อง
3. หากไม่ใช่ข้อ 1-2 ควรหาทางย่นการเดินทางด้วยรถประจำทาง รถไฟรถทัวร์ หรือ แอร์เอเชีย (บางท่าน)
    ** ปัญหานี้จะเจอ ไม่สะดวกอีกแหละครับ ไม่มีรถใช่ เว้นแต่จะทิ้งรถไว้ใช้สำหรับงานสวนไปเลย ถ้าวางใจว่าปลอดภัยดี

ผมเริ่มได้ที่แปลงนี้เมื่อเกือบ 4ปีที่ผ่านมาตอนนั้นอายุ 48 วิ่งขึ้นล่อง ขาดหายไปบ้างช่วงเดี้ยง ร่วมปี (ปีที่กรุงเทพน้ำใหญ่) ผมมองที่เป้าหมายหาก
ทำเตรียมไว้ช่วงไปอยู่ในวัยที่ออกจากงานแล้ว การเดินทางลงน้อยลงไม่ใช่ปัญหาอีกในอนาตค แต่รายทางนี่ซิ..กับเวลาเดินทาง  ลังเล ลังเล
แต่ถ้าอายุมากกว่านี้ เหนื่อยครับ ขับรถทางไกลขาเดียว 360 กม. ไปกลับตก 800 กม. แต่ก็มีความสุขครับ
เดี่ยวจะขอความรู้ท่านที่มีประสพการณ์ และจะแชร์ปัญหาให้เป็นข้อมูล อาจจะใช้เป็นประโยชน์บ้าง ความรู้เกษตรผมมีแค่หางลูกออ๊ดตัวกลมๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 01:17:07 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:23:01 PM »

เนื่องจากทำการเกษตรคู่ขนานเหมือนกับพี่กอเหรี่ยง และมีความรู้เกษตรน้อยกว่าหางลูกอ๊อดอีก จึงขออนุญาตใช้พื้นที่กระทู้พี่กอเหรี่ยงแชร์ประสบการณ์บ้างครับ  ของผมตั้งเกณฑ์ไว้ที่ระยะทางไม่เกิน 200 กิโลเมตร  ในปัจจุบันได้ที่ดินห่างจากบ้านประมาณ 155 กิโลเมตร ออกจากกรุงเทพฯ เย็นวันศุกร์ประมาณ 1 ทุ่ม - 1 ทุ่มครึ่ง ฝ่ารถติดในเมืองอีกประมาณ 40 นาที ถึงชั่วโมงครึ่งกว่าจะไปถึงชานเมืองของกรุงเทพฯ จากนั้นใช้เวลาเดินทางจากชานเมืองอีกประมาณ 2 ชั่วโมง รวมเวลาแวะทานอาหารเย็นด้วย ก็จะไปถึงสวนประมาณ 5 ทุ่ม ถึงเที่ยงคืน  เพื่อจะนอนที่สวนแล้วลุกขึ้นมาทำงานตั้งแต่เช้าวันเสาร์

การตัดสินใจที่คิดว่าคุ้มค่าที่สุดคือการสร้างที่พักก่อนเป็นลำดับแรก  เพราะทำให้มีเวลาอยู่ที่สวนได้นานขึ้นคุ้มต่อการเดินทาง 1 ทริป  ในช่วงแรกไม่มีที่พักต้องเดินทางไปกลับหมดเวลาเดินทางไปประมาณ 4-6 ชั่วโมง  เหลือเวลาทำงานที่สวนตอนที่ยังมีแสงแดดเพียงประมาณ 6 ชั่วโมง ทำให้ไม่ได้งานเท่าไหร่  ทำให้เราใช้เวลาหมดไปกับการขับรถมากประมาณ 50%  เมื่อมีที่พักเวลาที่ใช้ในการเดินทางเหลือประมาณ 20-30% ของเวลาทำงานเกษตร+เดินทาง (ไม่รวมเวลาพักผ่อนที่สวนตอนกลางคืน)  ดังนั้นถ้าไม่ติดเรื่องเงินลงทุนมากนัก  การสร้างที่พัก/ที่เก็บของก่อนจะเป็นการลงทุนที่คุ้มเรื่องการใช้เวลาทำงานเกษตรวันหยุดในระยะยาว ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:52:34 PM »

จริงครับที่พักเป็นสิ่งสำคัญ คราแรกผมอยากประหยัดและชอบหลังคาจาก ผลเป็นอย่างที่เห็น
ตอนนี้ทำเป็นกระต๊อบเลย..ภายในทำให้ดูดีหน่อย เวลาลูกสาวไปเค้าจะได้บรรยากาศคล้ายนอนโรงแรมหน่อย
จะได้ไปเป็นเพื่อนบ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำให้เเข็งแรงพอควร ไว้พร้อมกว่านี้จะสร้างบ้านสักหลัง ตอนนี้ได้ปรับที่ถมที่แล้ว
จะแชร์กันครับ

เช้าตื่นขึ้นมาไม่ต้องพะวงลูกนอน เราออกทำงานได้เลยให้เขานอน ถ้าพักโรงแรม สะดวกจริงตอนเช้าไปถึงสวนก็สาย
เพราะกว่าจะปลุกลูกให้พร้อมไปสวนกับเรา เค้าเล่นเน๊ตดึกจึงตื่นไม่ไหวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ผมกำลังเล็งที่ใหม่ ไม่ไกลเกิน 200 กม. ถ้าไม่แพงนัก ไม่อยากเป็นหนี้แล้ว  ลังเล ลังเล
Tommy_LA
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 08:10:20 PM »

จริงครับที่พักเป็นสิ่งสำคัญ คราแรกผมอยากประหยัดและชอบหลังคาจาก ผลเป็นอย่างที่เห็น
ตอนนี้ทำเป็นกระต๊อบเลย..ภายในทำให้ดูดีหน่อย เวลาลูกสาวไปเค้าจะได้บรรยากาศคล้ายนอนโรงแรมหน่อย
จะได้ไปเป็นเพื่อนบ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำให้เเข็งแรงพอควร ไว้พร้อมกว่านี้จะสร้างบ้านสักหลัง ตอนนี้ได้ปรับที่ถมที่แล้ว
จะแชร์กันครับ

เช้าตื่นขึ้นมาไม่ต้องพะวงลูกนอน เราออกทำงานได้เลยให้เขานอน ถ้าพักโรงแรม สะดวกจริงตอนเช้าไปถึงสวนก็สาย
เพราะกว่าจะปลุกลูกให้พร้อมไปสวนกับเรา เค้าเล่นเน๊ตดึกจึงตื่นไม่ไหวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ผมกำลังเล็งที่ใหม่ ไม่ไกลเกิน 200 กม. ถ้าไม่แพงนัก ไม่อยากเป็นหนี้แล้ว  ลังเล ลังเล
ทองผาภูมิ ครับ วิวใกล้เคียงกันเลย
teebanbor
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:23:07 PM »

เนื่องจากทำการเกษตรคู่ขนานเหมือนกับพี่กอเหรี่ยง และมีความรู้เกษตรน้อยกว่าหางลูกอ๊อดอีก จึงขออนุญาตใช้พื้นที่กระทู้พี่กอเหรี่ยงแชร์ประสบการณ์บ้างครับ  ของผมตั้งเกณฑ์ไว้ที่ระยะทางไม่เกิน 200 กิโลเมตร  ในปัจจุบันได้ที่ดินห่างจากบ้านประมาณ 155 กิโลเมตร ออกจากกรุงเทพฯ เย็นวันศุกร์ประมาณ 1 ทุ่ม - 1 ทุ่มครึ่ง ฝ่ารถติดในเมืองอีกประมาณ 40 นาที ถึงชั่วโมงครึ่งกว่าจะไปถึงชานเมืองของกรุงเทพฯ จากนั้นใช้เวลาเดินทางจากชานเมืองอีกประมาณ 2 ชั่วโมง รวมเวลาแวะทานอาหารเย็นด้วย ก็จะไปถึงสวนประมาณ 5 ทุ่ม ถึงเที่ยงคืน  เพื่อจะนอนที่สวนแล้วลุกขึ้นมาทำงานตั้งแต่เช้าวันเสาร์

การตัดสินใจที่คิดว่าคุ้มค่าที่สุดคือการสร้างที่พักก่อนเป็นลำดับแรก  เพราะทำให้มีเวลาอยู่ที่สวนได้นานขึ้นคุ้มต่อการเดินทาง 1 ทริป  ในช่วงแรกไม่มีที่พักต้องเดินทางไปกลับหมดเวลาเดินทางไปประมาณ 4-6 ชั่วโมง  เหลือเวลาทำงานที่สวนตอนที่ยังมีแสงแดดเพียงประมาณ 6 ชั่วโมง ทำให้ไม่ได้งานเท่าไหร่  ทำให้เราใช้เวลาหมดไปกับการขับรถมากประมาณ 50%  เมื่อมีที่พักเวลาที่ใช้ในการเดินทางเหลือประมาณ 20-30% ของเวลาทำงานเกษตร+เดินทาง (ไม่รวมเวลาพักผ่อนที่สวนตอนกลางคืน)  ดังนั้นถ้าไม่ติดเรื่องเงินลงทุนมากนัก  การสร้างที่พัก/ที่เก็บของก่อนจะเป็นการลงทุนที่คุ้มเรื่องการใช้เวลาทำงานเกษตรวันหยุดในระยะยาว ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
[Teebanbor]  เห็นด้วยกับท่านทีละพัน เป็นอย่างยิ่งครับมีบ้านพักเพื่อมีเวลาทำงานในสวนในไร่อย่างเต็มที่ ...แต่ผมยังชอบการขับรถไปกลับอยู่ครับเลยยังไม่มีที่ให้พักเสียที  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ธรรมชาติ...ให้อะไรมากว่าที่เราคิด
Thesun215
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:49:27 AM »

ไกลขนาดนี้ ท่านยังมีความพยายามไปทำในสิ่งที่ชอบเนาะ ส่วนผมก็เลือกที่จะทำงานใกล้ๆบ้านครับ อยากไปอยู่บ้านแต่ไม่มีที่สร้างรายได้ ไกลออกมาหน่อย ก็พอรับได้ จะได้มีเวลากลับบ้านไปดูแลพ่อแม่ ว่าท่านขาดเหลือสิ่งใดบ้าง ช่วยเหลือได้ตามกำลัง และที่สำคัญจะได้กลับบ้านไปทำสวนได้บ่อยๆ ครับ
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:17:57 PM »

ต้นไม้โตขึ้นมากเลยครับ ไกล้เป็นสวนป่าแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เด็กๆก้อโตขึ้น..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 03:42:12 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:23:46 PM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชม เป็นกำลังใจครับ
โชคที่บ้านสวนผมห่างจากที่ทำงานแค่ 5 กม.
เลยไม่มีปัญหาเรื่องการเดินทาง  ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์