หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนคู่ขนาน ตามรอยพ่อหลวง ลีอองสวนสมรมหล่มสัก (Leon Garden) ก่อนเกษียณ  (อ่าน 188872 ครั้ง)
tapairat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 04:15:46 AM »

ดึกแล้วอ่านไม่ทันขอกดไลท์ก่อนละกันนะพี่กอเหรี่ยง วันนี้กดดันอะไรมาร่ายซะยาวเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามประสาคนเพี้ยนๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 12:10:00 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130

sakura123
*

« ตอบ #321 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:37:36 PM »

สวัสดีค่ะ ตามมาทันแล้วเด้อ  ยิ้มเท่ห์

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
pp_79
*

« ตอบ #322 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 06:44:29 AM »

สวัสดีครับพี่กอเหรี่ยง  ยิ้มเท่ห์

หมอพีแวะมายามครับ เห็นสวนเขียวขจี อุดมไปด้วยพืชอาหาร จากน้ำพักน้ำแรง ยินดีด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

เป็นธรรมดาครับ สวนที่อยู่ห่างไกล เจ้าของเยอะครับ ยิ่งอยู่ติดถนน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถือว่าทำบุญครับ บริจาคอาหาร เป็นการต่อเติมกำลังกาย ให้มีพลัง

พี่กอเหรี่ยงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ  ขอให้มีความสุขในการเดินตามฝันครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
kruyo
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 02:18:40 PM »

ผมชอบบทความที่คุณกอเหรี่ยงนำมามากๆครับ เมื่อเรามีที่ดินเล็กๆแล้วเราปลูกมันเหลือกิน ก็แบ่งขาย ที่สวนผมก็เหมือนกันครับ เมื่อเหลือกินก็เก็บขายโดยแม่ยาย(การทำธุรกิจกับลูกเขยไม่ต้องลงทุน5555) อย่างที่สวนมีหน่อไม้แค่จะแกงสิบบาทก็พอแล้วครับแถมใบแมงลักอีกต่างหาก มะเขือ 5-6 ลูกแค่ 5 บาทก็พอสำหรับทำซุบหรือเป็นผักก็ได้แล้วครับ

[color=green]ผมแวะสวนฝันของคนอื่นทุกวัน มีความสุขทุกครั้งที่แวะเวียนไป เวลาไม่ได้อยู่เวร.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนครูโย สวนป้านก สวนคุณกัญจ์ สวนป๋าเทพ ท่านอาทิตย์ ฯลฯ มันมีความสุขดีครับ

เราได้มีโอกาศมาคิดสังเคราะห์แสง เหมือนจุลลินทรีย์ สชอบสวนเขาแต่เราไม่จำเป็นต้องทำเลียนแบบให้เหมือนใคร.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ผมทำสวนคู่ขนานกันไป ไม่ไกล ไม่ไกล้ มันมีความสุขกว่าสวนไกล ไก๋ ไกล...แค่เปิดเครื่องก็เขาได้ทุกสวนแล้ว
ถ้าเน๊ต-มือถือไม่ป่วย...ซะก่อน....ดูนาครูโยแล้ว..น่าทำจัง...คงไกล้บ้านไม่เหนื่อยเดินทาง...เหมือนผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  โกรธ โกรธ
[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 12:21:31 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:11:01 PM »

สวัสดีค่ะ ตามมาทันแล้วเด้อ  ยิ้มเท่ห์

ผมก็ตามอ่านของคุณ Sakura เสมอครับ... อายจัง อายจัง
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:14:40 PM »

สวัสดีครับพี่กอเหรี่ยง  ยิ้มเท่ห์

หมอพีแวะมายามครับ เห็นสวนเขียวขจี อุดมไปด้วยพืชอาหาร จากน้ำพักน้ำแรง ยินดีด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
 เป็นธรรมดาครับ สวนที่อยู่ห่างไกล เจ้าของเยอะครับ ยิ่งอยู่ติดถนน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ถือว่าทำบุญครับ บริจาคอาหาร เป็นการต่อเติมกำลังกาย ให้มีพลัง
 พี่กอเหรี่ยงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ  ขอให้มีความสุขในการเดินตามฝันครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
จริงๆแล้วพี่ต้องขอขอบคุณหมอพีมากกว่า ครับ...ที่แชร์เมล็ดพันธ์มา อะไรที่ไม่เคยมันก็ได้เคย ทำตามฝันซะที่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
และมีความสุขที่ได้ทำตามที่ตั้งใจ อย่างน้อยได้ทำตามที่ฝัน...สวนคู่ขนานหล่มสักไกลหน่อย  โกรธ โกรธ
ไม่งั้นได้ไปทุกสปด. แน่นอน...
เหมือนบางคนที่ได้ทำสวนไม่ไกลเกินไป..ไปได้ทุกบ่อย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
kruyo
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:30:34 PM »

คุณกอเหรี่ยงครับนาผมอยู่ห่างจากหลังบ้านผมประมาณหนึ่งกิโลครับ เดินไปแป๊บเดียวถึงหรือขี่มอเตอร์ไชค์ก็ได้ครับเพราะเป็นทางลูกรังถึงนาครับ ส่วนสวนก็อยู่กลางหมู่บ้านครับ แต่มันไม่ได้บรรยากาศเหมือนสวนคุณกอเหรี่ยงหรอกครับ ผมถึงอยากไปทำที่ไร่จริงๆ จะได้อยู่กับธรรมชาติแท้ๆ แต่ไร่ที่ไปซื้อไว้อยู่หลัง อบต.ราวสองกิโลอีกละครับ โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
UNCLE HUB
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 06:14:14 PM »

สวัสดีครับ พี่เสริฐ สวนที่หล่มไกลก็เก็บไว้ก่อน หาซื้อใกล้ๆอีกแปลง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขนหน้าแข้งไม่ร่วงร๊อก
ผมก็เทียวไปเทียวมา 9 ปีแล้วเดือนละครั้ง
ว่างๆ นัดเจอกันบ้างนะครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ลุง ฮับ..หมึก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้หาไกล้ๆได้แล้ว อย่างพ้มขนหน้าแข้งไม่ร่วงดอ๊ก (เพราะมันไม่มีให้ร่วงแล้ว.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
บอกตงๆ ตอนนี้แค่ขนหัวจะล้านแค่นั้นเอง... ลังเล ลังเล ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณที่ยังคิดถึงกัน ไว้ปี้จะโทรนัดเด้อ... จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 08:03:20 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 06:23:11 PM »

รีบไปดูสวนด่วนๆ บึงสามพันน้องน้ำมาแล้วและก็ท่วมข้าวที่กำลังจะเกี่ยวอาทิตย์ไปซ่ะแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับน้าปุ้ม...ข่าวว่าคูน้ำเต็มแล้ว .....คนข้างสวนกำลังเอาข้องอ รักษาระดับน้ำแล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่สระใหญ่นี้ซิ...ไม่ค่อยเก็บน้ำเลย..เขาว่างั้น....

จะลงไม้บำนาญ คนข้างสวนขอเป็นผลไม้ เท่านั้นจะอาสาปลูกให่ฟรี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้าปุ้มข้าวเสียหายใหมครับ... : แลบลิ้น แลบลิ้น จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 08:07:39 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:58:59 AM »

คุณกอเหรี่ยงครับนาผมอยู่ห่างจากหลังบ้านผมประมาณหนึ่งกิโลครับ เดินไปแป๊บเดียวถึงหรือขี่มอเตอร์ไชค์ก็ได้ครับเพราะเป็นทางลูกรังถึงนาครับ ส่วนสวนก็อยู่กลางหมู่บ้านครับ แต่มันไม่ได้บรรยากาศเหมือนสวนคุณกอเหรี่ยงหรอกครับ ผมถึงอยากไปทำที่ไร่จริงๆ จะได้อยู่กับธรรมชาติแท้ๆ แต่ไร่ที่ไปซื้อไว้อยู่หลัง อบต.ราวสองกิโลอีกละครับ โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น่าอิจฉาครูโยจัง...ไกล้ๆเอง สวนผม ... ลังเล ลังเล
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 08:29:25 AM »

ชีวิตคนเรามีผลัดกันขึ้นลงเป็นวงจรเสมอ ไม่มีประโยชน์ที่จะไปอิจฉาใคร  เพราะวงจรนี้เกิดขึ้นกับทุกคน... เจ๋ง เจ๋ง

คนเราเปลี่ยนแปลงได้เสมอและสามารถพูดอย่างทำอีกอย่างได้ ไม่ใช่เพราะเขาโกหก บางทีอาจเป็นเพราะเขา
ไม่รู้จะต้านทางการเปลี่ยนแปลงได้อย่างไร....อย่างที่สังขารผมเริ่มจะขับรถไกลๆบ่อยๆ ไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/color][/color][/color]

คนที่คิดจะเริ่มชีวิตใหม่ให้กับฝันตัวเอง ที่ใฝ่หามาตลอดชีวิต ที่จะอยู่สบายอบ่างพอเพียง..ไม่เเข่งกับใคร...
นอกจากที่จะต้องมุ่งมั่นไปข้างหน้าแล้ว..ต้องตัดใจและเลิกเสียดายสิ่งที่ทิ้งไว้ข้างหลังด้วย  คงต้องตัดใจขายไปสัก ครึ่งนึ่งละ เจ๋ง เจ๋ง

[
มาดูสมาชิคหลายๆท่านมาเริ่มต้นทำสวนเดินตามฝัน ตั้งแต่วัยเยาว์บางคนรุ่นน้อง รุ่นลูกรุ่นหลานแล้วดีใจแทนเขา....
อย่างน้อยเขามีทางเลือกอีกทางที่มั่นคงและเรียบง่าย.... เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
[/color]

ไม่ได้ไปสวนจึงมานั่งคิดเรื่อยเปื่อยก่อนเริ่มงานไปงั้นเอง...แบบค้นหาตัวเอง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 11:27:17 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:03:24 AM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
เข้ามาติดตามนะคับ  ยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ ขอบคุณที่มาทักทายครับ ผมก็เป็นแค้วนประจำสวนคุณครับ ขอบคุณสิ่งดีๆที่แชร์กัน
สวนนี้มีเรื่องเรื่อยเปลือย..คนคอเดียวกัน..สาระไม่ค่อยมี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ความจริงใจมีเต็มร้อย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ที่สวนผมก็หาสาระอะไรไม่ค่อยมีเช่นกันละคับ ไม่มีหลักปฎิบัติ
ผมไม่เน้นทฤษฎี แต่ผมเน้นทฤษเดา อย่างเดียวเลยคับ ทำแบบคาดเดาถึงความน่าจะเป็นซะส่วนใหญ่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 08:53:29 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
POOMJIT
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 06:31:42 PM »

รีบไปดูสวนด่วนๆ บึงสามพันน้องน้ำมาแล้วและก็ท่วมข้าวที่กำลังจะเกี่ยวอาทิตย์ไปซ่ะแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับน้าปุ้ม...ข่าวว่าคูน้ำเต็มแล้ว .....คนข้างสวนกำลังเอาข้องอ รักษาระดับน้ำแล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่สระใหญ่นี้ซิ...ไม่ค่อยเก็บน้ำเลย..เขาว่างั้น....

จะลงไม้บำนาญ คนข้างสวนขอเป็นผลไม้ เท่านั้นจะอาสาปลูกให่ฟรี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้าปุ้มข้าวเสียหายใหมครับ... : แลบลิ้น แลบลิ้น จุมพิต จุมพิต
เสียหายพอสมควรครับพี่ พอจะคุ้มทุนอยู่ทั้งๆที่จริงน้ำมาช้าซักอาทิตย์ก็จะได้หลายเงินครับว่าตรงๆผมโคตรเสียดายเลย  โกรธ

เอาใจช่วยครับ อย่างน้อยคุ้มทุนนะพี่ว่าโอเคร การทำเกษตรเป็นแบบนี้แหละครับ..น้ำ ดิน และการจัดการสำคัญที่สุด... จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 07:47:16 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:15:02 AM »

ทบทวน....

บางทีคนเราก็ไม่ได้พูดเพื่อสอนคนอื่น แต่เราพูดเพื่อสอนตัวเราเอง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางคำถามก็เป็นคำตอบในตัว  และบางคำตอบก็เป็นคำถามได้ด้วย... ลังเล ลังเล
4-5 ปีที่วนเวียนเข้าออกบ้านหลังนี้ อ่านข้อความและติดตามเพื่อนพ้องในมุมสมาชิก ในหลายบริบท
หลายๆข้อเขียน คำคิดและคนที่ดูเหมือนไม่มีอะไรน่าสนใจอาจพูดอาจคิด เขียนให้เราตาสว่างได้ ในบางเรื่อง.. อายจัง อายจัง  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม จุมพิต
จึงขอขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับการได้ทำความรู้จักและได้แวะเวียนไปบ้าน-สวนของเพื่อน พี่น้องชาวเรา กพพ ได้รู้จักเพื่อนผู้คนหลากหลายนี้ ดีมาก
เพราะทุกท่านล้วนทำให้เกิดปัญญา มากเหลี่ยมมุมมอง และความคิดและมุมองชีวิต ของผมได้งอกเงย...ขึ้นเสมอ... เจ๋ง เจ๋ง

ข้อคิดที่อยากให้หลายคนที่จะทำเกษตรพอเพียง ผมว่าไม่ผิดครับ ทุกอย่างต้องเริ่มและทำอย่างจริงจัง เริ่มต้นด้วยใจรักจริงๆ
ไม่ใช่ตามกระแส จากประสบการณ์ที่ผมทำมา บทเสียบทได้ บทโง่บทเท่าทัน ผ่านมาเป็นครูสอนผมบ้างแล้ว จึงอยากมาแชร์
ซำ้ๆซากๆบ้าง มีใหม่บ้าง พอสรุปได้เนื้อๆ บนพื้นฐานที่ต้องคำนึงพิเศษ 5 ข้อดังนี้  ยิ้มเท่ห์

1. น้ำ   เป็นปัจจัยที่สำคัญที่สุด ไม่ว่าเริ่มเก่าเริ่มใหม่ ไม่มีน้ำทุกอย่างจะยากส์ทับทวีคูณ มีนำแล้วชีวิตจะชิวๆขึ้นครับ
2. ที่ดิน/ดิน ไม่ควรไกลเกินไป สักไม่เกิน 200 กม. กำลังดี เว้นแต่เป็นที่บรรพบุรุษ หรือมีเป้าหมายชัดเจน
3. การประยุกต์/ผสานภูมิปัญญาและข้อมูลใหม่ๆ ความรู้เชิงประจักษํจากเว๊ป อากู๋ อายู (ทูบ) เพื่อนำไปใช้ในชีวิตจริง  
4. ทุน เวลา/ทรัพย์ ทั้งทุนทรัพย์ทั้งเวลา อันนี้ก็สำคัญ...ไม่มีเวลา ไม่มีทุน ตรงนี้บางจุดบางเรื่องอยู่ในมือเราครับ
5. การวางแผนและการบริหารจัดการ
ตัวนี้สำคัญสุดๆอีกตัวนึง...จะพาเรามีความสุขตลอดการเดินทาง เก็บเกี่ยวได้ จนกว่าไปถึงเป้าหมาย ลดการสูญเสียทุนทั้งทรัพย์และเวลา ได้ดีที่สุด......
[/color]โอ้ว...หัวหน้าเป่าปรีดดด เรียกแถวแล้ว...ไว้มีเวลาค่อยเข้ามาต่อ....เล่าสู่กันฟัง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 08:50:55 AM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 09:27:54 AM »

ทบทวน....

บางทีคนเราก็ไม่ได้พูดเพื่อสอนคนอื่น แต่เราพูดเพื่อสอนตัวเราเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางคำถามก็เป็นคำตอบในตัว  และบางคำตอบก็เป็นคำถามได้ด้วย... ลังเล ลังเล
4-5 ปีที่วนเวียนเข้าออกบ้านหลังนี้ อ่านข้อความและติดตามเพื่อนพ้องในมุมสมาชิก ในหลายบริบท
หลายๆข้อเขียน คำคิดและคนที่ดูเหมือนไม่มีอะไรน่าสนใจอาจพูดอาจคิด เขียนให้เราตาสว่างได้ ในบางเรื่อง.. อายจัง อายจัง
จึงขอบอบคุณ ทุกท่านสำหรับการได้ทำความรู้จักและได้แวัเวียนไปบ้าน-สวนของเขาเหล่านั้น ได้รู้จักเพื่อนผู้คนเหล่านี้
เพราะทุกท่านเหล่านี้ ล้วนทำให้ปัญญาและความคิดของผมได้งอกเงย...ขึ้นเสมอ... เจ๋ง เจ๋ง

ข้อคิดที่อยากให้หลายคนที่จะทำเกษตรพอเพียง ผมว่าไม่ผิดครับ ทุกอย่างต้องเริ่มและทำอย่างจริงจัง เริ่มต้นด้วยใจรักจริงๆ
ไม่ใช่ตามกระแส จากประสบการณ์ที่ผมทำมา บทเสียบทได้ บทโง่บทเท่าทัน ผ่านมาเป็นครูสอนผมบ้างแล้ว จึงอยากมาแชร์
ซำ้ๆซากๆบ้าง มีใหม่บ้าง พอสรุปได้เนื้อๆ บนพื้นฐานที่ต้องคำนึงพิเศษ 5 ข้อดังนี้  ยิ้มเท่ห์

1. น้ำ   เป็นปัจจัยที่สำคัญที่สุด ไม่ว่าเริ่มเก่าเริ่มใหม่ ไม่มีน้ำทุกอย่างจะยากส์ทับทวีคูณ มีนำแล้วชีวิตจะชิวๆขึ้นครับ
2. ที่ดิน/ดิน ไม่ควรไกลเกินไป สักไม่เกิน 200 กม. กำลังดี เว้นแต่เป็นที่บรรพบุรุษ หรือมีเป้าหมายชัดเจน
3. การประยุกต์/ผสานภูมิปัญญาและข้อมูลใหม่ๆ ความรู้เชิงประจักษํจากเว๊ป อากู๋ อายู (ทูบ) เพื่อนำไปใช้ในชีวิตจริง  
4. ทุน เวลา/ทรัพย์ ทั้งทุนทรัพย์ทั้งเวลา อันนี้ก็สำคัญ...ไม่มีเวลา ไม่มีทุน ตรงนี้บางจุดบางเรื่องอยู่ในมือเราครับ
5. การวางแผนและการบริหารจัดการ
ตัวนี้สำคัญสุดๆอีกตัวนึง...จะพาเรามีความสุขตลอดการเดินทาง เก็บเกี่ยวได้ จนกว่าไปถึงเป็าหมาย ลดการสูญเสียทุนทั้งทรัพย์และเวลา ได้ดีที่สุด......

โอ้ว...หัวหน้าเป่าปรีดดด เรียกแถวแล้ว...ไว้มีเวลาค่อยเข้ามาต่อ....เล่าสู่กันฟัง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
จริงตามนั้นครับ ขอศึกษาด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #335 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:57:51 PM »

แฮ่ะๆ มาอัพกระทู้ ประสงค์จะขายออกไป ประมาณ 5 ไร่ มีโฉนด 3 ไร่ ครับ อีกประมาณ 4 ไร่เอาไว้สร้างฝันต่อ
ไร่ละ 180,000 บ. เผื่อมีคนสนใจ คงไม่ผิดกติกานะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29   ขึ้นบน
  พิมพ์