ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ทำนา "เครื่องหยอดข้าวงอก SRI Direct Seeding" (ผลิตข้าวพันธุ์ดี ปี57)  (อ่าน 32748 ครั้ง)
yacoolza
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 01:49:15 PM »

เรียนสอบถามทั้ง ปรึกษา ครับ พอดีว่านาอยู่พื้นที่ทางภาคอีสานครับ เข้าใจโดยทั่วกันคือแล้ง นิยมทำนาแบบหว่านแห้งหรือหว่านรอฝนครับ เท่าที่ติดตามมาเครรื่องหยอดน่าสนใจครับ แต่มาหยอดกับแบบหว่านแห้งนี่สิมันจะเวิกมั้ยครับ แต่ว่าผมมีแนวคิดว่าจะทำเครื่องหยอดลักษณะที่ติดหน้ารถส้มครับ ด้านหลังก้อเครื่องตีดินครับ  แถวนี้เค้ามีตีดินกันเยอะครับ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจจะทำยังงัยนี่สิ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 02:32:51 PM »

เรียนสอบถามทั้ง ปรึกษา ครับ พอดีว่านาอยู่พื้นที่ทางภาคอีสานครับ เข้าใจโดยทั่วกันคือแล้ง นิยมทำนาแบบหว่านแห้งหรือหว่านรอฝนครับ เท่าที่ติดตามมาเครรื่องหยอดน่าสนใจครับ แต่มาหยอดกับแบบหว่านแห้งนี่สิมันจะเวิกมั้ยครับ แต่ว่าผมมีแนวคิดว่าจะทำเครื่องหยอดลักษณะที่ติดหน้ารถส้มครับ ด้านหลังก้อเครื่องตีดินครับ  แถวนี้เค้ามีตีดินกันเยอะครับ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจจะทำยังงัยนี่สิ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ผมทำนาที่พัทลุง อาทิตย์หน้าว่าจะหยอดด้วยเครื่องนี้ ก็จะหยอดแห้งเหมือนกัน คิดว่าไม่น่ามีปัญหา หยอดเสร็จก็จะคราดปิด สุดท้ายจะยังเป็นแถวเป็นแนวสักขนาดใหนก็ไม่แน่ใจนัก   ยิ้ม

แบบเครื่องหยอดอันนี้ก็ทำตามจากในเวปนี้แหละครับ เรื่องเครื่องหยอด

เพิ่มให้อีกอันจากท่านทิดแคน
เหตุปัจจัยหลักที่ผมอยากมาหยอดก็เพื่อให้ได้ข้าเป็นแถว เพื่อให้สามารถลงไปกำจัดหญ้าได้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11705.msg1793265

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 02:52:23 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
yacoolza
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 03:24:36 PM »

เรียนสอบถามทั้ง ปรึกษา ครับ พอดีว่านาอยู่พื้นที่ทางภาคอีสานครับ เข้าใจโดยทั่วกันคือแล้ง นิยมทำนาแบบหว่านแห้งหรือหว่านรอฝนครับ เท่าที่ติดตามมาเครรื่องหยอดน่าสนใจครับ แต่มาหยอดกับแบบหว่านแห้งนี่สิมันจะเวิกมั้ยครับ แต่ว่าผมมีแนวคิดว่าจะทำเครื่องหยอดลักษณะที่ติดหน้ารถส้มครับ ด้านหลังก้อเครื่องตีดินครับ  แถวนี้เค้ามีตีดินกันเยอะครับ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจจะทำยังงัยนี่สิ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ผมทำนาที่พัทลุง อาทิตย์หน้าว่าจะหยอดด้วยเครื่องนี้ ก็จะหยอดแห้งเหมือนกัน คิดว่าไม่น่ามีปัญหา หยอดเสร็จก็จะคราดปิด สุดท้ายจะยังเป็นแถวเป็นแนวสักขนาดใหนก็ไม่แน่ใจนัก   ยิ้ม

แบบเครื่องหยอดอันนี้ก็ทำตามจากในเวปนี้แหละครับ เรื่องเครื่องหยอด

เพิ่มให้อีกอันจากท่านทิดแคน
เหตุปัจจัยหลักที่ผมอยากมาหยอดก็เพื่อให้ได้ข้าเป็นแถว เพื่อให้สามารถลงไปกำจัดหญ้าได้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11705.msg1793265

ขอบคุณสำหรับรูปภาพครับ น่าจะเข้าใจผิดครับ เป็นแบบที่ดัดแปลงติดกับรถไถคูโบต้าสีส้ม ครับ โรย แล้วตีดินกลบเลยปกติจะใช้คนหว่านข้าวกะปุ๋ยรองพื้นครับค่อนข้างเสียเวลาเสียตังค์เยอะด้วย ไร่ละประมาณ 200 30ไร่ เยอะครับ รวมค่าตีดินเข้าไปอีก ก้อเลยจะลดค่าใช้จ่ายติดเครื่องโรยข้าวครับ โรยแล้วตีดินกลบ เลย
somdee
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 02:34:24 PM »

ต้องการขายเครื่องหยอดข้าว SRI ใหม่ๆเลย แกะออกมาดูแค่นั้น ยังไม่ได้ใช้เลย อยากขายเพราะเมียด่ารับไม่ได้ไม่อยากทะเลาะกันและเห็นนาแปลงอื่นที่เขาใช้เครื่องอยอดทำเองใช้ท่อ PV ล้อมอเตอร์ไซด์ไม่ได้ผล ข้าวไม่ออกบ้าง ล้อต่ำติดโลนบ้าง แต่เครื่องหยอดของ SRI น่าจะดีเพราะรูออกเป็นร่อง
อีกเหตผลตอนซื้อมาก็แล้งมาก  เมื่อน้ำมาก็ระบายไม่ได้อีกอย่างเลยหน้าหยอดข้าว (ก.ค) อีสานเรียก หล่าแล้ว พื้นที่ทำนาก็ไม่อยู่ในเขตชลประทาน
(นาโคก) อยากมีนาอยู่เขตชลประทานจังจะได้ใช้เครื่องหยอด SRI ........
     ขาย 3000 เท่านั้นครับ อยากเอาเงินไปซื้อเครื่องตัดหญ้า  รับรองว่าของใหม่ครบทั้งน็อตและเหล็ก เ่ก่าหน่อยก็กล่องเท่านั้นแหละ
สนใจติดต่อ คุณ สมดี...อ.พนา จ.อำนาจ ..081-999-4813 ครับ

Liked By: pranod99, tass08
pratin
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:48:23 AM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งครับ เกี่ยวกับเครื่องหยอดข้าวงอกที่ทำเอง (PVC) ผมกำลังรอดูผลงานที่ผมใช้อยู่ขณะนี้ครับว่า ลากออกมาแล้วจะเป็นแถวดีใหม (ถ้าข้าวออกดี งอกดี ก็ต้องเป็นแถวอยู่แล้ว)  เพราะเพิ่งจะทดลอง ครั้งแรก หนีนาดำมา เพราะแพงจริงๆ (ลืมบอกว่า ทำนาอยู่ดอนเจดีย์ แต่ตัวอยู่กรุงเทพฯ ถึงต้องรอให้ถึงวันหยุด ครับ จึงจะเห็นกับตา)
ประเด็นคือ 1)ถ้าเรื่องว่าข้าวออกน้อย ถ้าใครจะทำเองก็เจาะซัก 3 หุนครึ่ง ครับ รับรอง คุณเดินไม่ทันข้าวออกแน่
2)อีกอย่าง ขณะใช้ครั้งแรก ผมก็แช่ข้าวปกติครับ แต่พอลงนาต้องให้ข้าวแห้งครับ ไม่งั้นข้าวติด ข้างใน งานเข้าเลยครับ อันนี้เป็นเทคนิค ที่ปรับใช้เฉพาะหน้า  ส่วนวิธีทำให้ข้าวก็ตากแดดครับ พอแห้งหน่อย ก็ลากต่อ
 3)ส่วนเรื่องการใช้ล้อมอเตอร์ไซค์ในการลากนั้น ถ้าเจอหล่มลึก ท่อ PVC เปียกน้ำ เปียกโคลน งานเข้าครับ  ข้าวติดครับ ลากไม่ออก ต้องเปลี่ยนมาใช้ล้อจักรยานครับ แหม..กว่าจะเข้าที่ นา 2 ไร่ ล่อไป 4 ชั่วโมงครับ (เกือบเสียหน้าคนมาช่วยยืนลุ้นบนคั้นนา) ขอบคุณครับ แถมอีดนิดครับ ขณะลาก ตาเราต้องจ้องสังเกตุว่าข้าวหล่นออกจากรูทุกรู ดีใหม มองให้ครบไปทุกๆ แถว และเมื่อจบแถวต้องลากให้ล้อทับไปบนรอยล้อเดิม ไม่งั้นเป๋ ครับ
pich2526
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:27:22 AM »

อันนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ

รากข้าวอายุ 14 วัน

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 12:07:01 PM »

ความบ้าๆ บอๆ ...ส่งผลให้อยากทดลองทำนาปรัง 31ไร่  ใช้เวลาหยอดอยู่ 3 วัน  2 วันแรกฝนตกซะเละเทะ  น้ำท่วมจนแทบล้นหัวคันนา  เล่นเอาใจแป้วไปเลย  ...แต่พอผ่านมาได้ 7 วัน  มันก็ไม่ได้เละนี่หว่าาาา  ยิงฟันยิ้ม

ข้าวที่ขึ้นตอนแรกดูโหรงเหรงจนน่าตกใจ แต่ให้สังเกตุดีๆ ข้าวจะงอกเกือบ 100%

ร่องน้ำดูใหญ่ไปหน่อยแต่ก็ทำให้แห้งเร็วทันใจ

นาปียังไม่เก็บเกี่ยวแต่เอานาปรังมาเรียกน้ำย่อยก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนาหว่านของอา 27ไร่ แปลงข้างๆ ก็กำลังงาม  งานนี้แข่งกันอย่างเงียบๆ  ยิงฟันยิ้ม

lope
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 12:34:59 PM »

ข้าวพันธ์อะไรครับ คุณชาวนาครับ อิจฉาคนมีน้ำทำนาปรังเด้

Liked By: pranod99
sornsa
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 02:02:06 PM »

ความบ้าๆ บอๆ ...ส่งผลให้อยากทดลองทำนาปรัง 31ไร่  ใช้เวลาหยอดอยู่ 3 วัน  2 วันแรกฝนตกซะเละเทะ  น้ำท่วมจนแทบล้นหัวคันนา  เล่นเอาใจแป้วไปเลย  ...แต่พอผ่านมาได้ 7 วัน  มันก็ไม่ได้เละนี่หว่าาาา  ยิงฟันยิ้ม

ข้าวที่ขึ้นตอนแรกดูโหรงเหรงจนน่าตกใจ แต่ให้สังเกตุดีๆ ข้าวจะงอกเกือบ 100%

ร่องน้ำดูใหญ่ไปหน่อยแต่ก็ทำให้แห้งเร็วทันใจ

นาปียังไม่เก็บเกี่ยวแต่เอานาปรังมาเรียกน้ำย่อยก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนาหว่านของอา 27ไร่ แปลงข้างๆ ก็กำลังงาม  งานนี้แข่งกันอย่างเงียบๆ  ยิงฟันยิ้ม

แถวอุดรทำนาปรังเร็วนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ข้าวใหญ่แถวนครพนมยังบ่ได้เกี่ยวเล้ย ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: pranod99,
NARONG_PU
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 12:57:19 AM »

รอดูตอนเกี่ยวข้าวนาปีของพี่ชาวนา อยู่ อยากรู้ว่าถ้าเทียบกับนาดำจะเป็นยังไง แต่ต้นทุนคงถูกกว่าแน่ๆ
ชาวนา™

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 07:18:47 AM »

ขอวิจารณ์เครื่องหยอดตามภาพนี้ที่ทำเองหน่อยนะครับ  ถ้ามองผ่านๆ ก็เหมือนจะดูดี  แต่มีข้อเสียหลายอย่าง  ดังนี้ครับ..
1. ระยะห่างระหว่างกระปุกหยอดข้าวกับล้อแต่ละข้างกว้างเกินไป  เวลาเราหยอดจะเหยียบร้อยเดิมไม่ได้ต้องให้ล้อเหยียบเข้าไปในแถวข้าวที่หยอดแล้ว  มันเหมือนทำงานซ้ำซ้อน
2. กระปุกข้าวเล็กไปหน่อย แต่ละกระปุกหยอดได้เพียง 1 แถวเท่านั้น  
3. การเติมข้าวลงกระปุกไม่ค่อยสะดวก  มองแล้วช่องเติมข้าวคงเล็ก
4. ถ้าใช้ล้อซี่แบบนี้ไปหยอดนาตมดินเหนียว  รับรองจอดสนิทตั้งแต่ออกสตาร์ท เพราะดินเหนียวจะเกาะหนึบจนลากไม่กระดิกหรือไม่ก็หืดจับ

แม้กระทั่งเครื่องหยอดที่สั่งจากเวียดนาม  ปัจจุบันหยอดไปแล้ว 2 รอบ  ผมยังปรับปรุงไม่เสร็จเรื่องระยะห่างของล้อหยอดข้าว+แกนเหล็ก+ล้อ  คิดว่าน่าจะเข้าที่เข้าทาง  เดี๋ยวคงต้องเอามาให้ชมและวิจารณ์กันอีกครั้ง   เพื่อจะได้พัฒนาให้ตรงกับความต้องการของแต่ละพื้นที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 07:21:52 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:27:50 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถูกทุกข้อเลยครับ ฮาาาา

ลองไปก่อน ถูๆ ไถๆ หยอดแห้งไป 2 แปลง ฝนตกมา แปลงที่ 3 ลองแล้วเลิกเลย

ทดลองแล้วก็ได้พบว่ามีอะไรต้องปรับ ต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย   ยิงฟันยิ้ม

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
Padawan
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 05:43:34 PM »

ขั้นตอนใ่นการทำนาหยอดน้ำตมนี้ง่ายมาก...  ถ้าจะเปรียบเทียบกับการทำนาของภาคอีสานก็คือ หว่านกล้า  โดยเดือนมิถุนายน  เป็นเดือนที่เหมาะสมที่จะเริ่มลงมือทำนา  แต่การทำนาชนิดนี้จะให้ได้ผลดีควรมีแหล่งน้ำที่พร้อมและสามารถควบคุมหรือปิดเปิดระดับน้ำในแปลงนาได้จะดีมากๆ  ...ก่อนไถและคราด (ภาษาภาคกลางเรียก ตีเืทือก หรือ ทำเทือก) ควรปล่อยน้ำในแปลงนาออกให้เหลือไม่เกิน 5-10ซม.  ถ้าน้ำสูงไปกว่านี้จะทำให้กระปุกหยอดข้าวเปียกน้ำได้  ผลก็คือเมล็ดข้าวเปียกน้ำเมล็ดข้าวจะไม่ออกตามรูหยอดได้

พันธุ์ข้าวที่นำมาหยอดต้องแช่น้ำ 24ชม. และนำขึ้นมาพักไว้อีก 24ชม. แต่จากประสบการณ์พอพันธุ์ข้าวไม่พอจริงๆ ก็ไม่จำเป็นต้องพักถึง 24ชม. ก็ได้  แต่อย่างน้อยๆ ควรพักไว้ 12ชม. จึงค่อยเริ่มหยอด  ไม่แนะนำให้หยอดข้าวแห้งหรือข้าวไม่ได้แช่น้ำ 

เมล็ดพันธุ์ข้าวควรเติมแค่ 1/2 ของกระปุกหยอดข้าว เพราะจะทำให้การกระจายของเมล็ดข้าวพอดี...

ผมยังไม่เคยทำนาครับ ตอนนี้ทำไร่ทำนาทางอินเตอร์เน็ตกะบนกระดาษ
สนุกดี ไม่เหนื่อย.  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยากถาม เก็บความรู้ไว้ภายหน้า
เห็น rsi แนะนำปักดำจุดละเพียง 1 ต้น ห่างประมาณ 25-40 cm
ดูจากข้าวหว่าน(อีกรูป)ยังใช้เยอะกว่าที่ rsi แนะนำอยู่มาก (ถูกต้องหรือเปล่า?)
ผมเห็นเครื่องหยอดมีรูรอบ ไม่แน่ใจว่าจะอุดบางรู(เช่นรูเว้นรู) ให้หยอดห่างขึ้นกว่านี้จะใช้ได้หรือเปล่า
รูหนึ่งอาจจะต้องยอมให้ออกหลายเม็ด(คงปรับยาก) แต่ระยะห่างน่าจะพอปรับได้ (มั้ยครับ ?) 

Liked By: pranod99, uthai61221
pranod99
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 05:18:23 AM »

ขอถามท่านชาวนาหน่อยครับ ว่าเติมเมล็ดพันธุ์ข้าว 1/2 ของกระปุกหยอดข้าว
1. เครื่องนี้สามารถลากไปได้ไกลกี่เมตรครับ
2. อยากทราบว่า ถ้า 1 ไร่จะต้องเติมข้าวกี่ครั้งครับ
เป็นข้อมูลพื้นฐานในการใช้ครับ

Liked By: Padawan, mohock03, moukomla
ชาวนา™

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:32:20 AM »

ขั้นตอนใ่นการทำนาหยอดน้ำตมนี้ง่ายมาก...  ถ้าจะเปรียบเทียบกับการทำนาของภาคอีสานก็คือ หว่านกล้า  โดยเดือนมิถุนายน  เป็นเดือนที่เหมาะสมที่จะเริ่มลงมือทำนา  แต่การทำนาชนิดนี้จะให้ได้ผลดีควรมีแหล่งน้ำที่พร้อมและสามารถควบคุมหรือปิดเปิดระดับน้ำในแปลงนาได้จะดีมากๆ  ...ก่อนไถและคราด (ภาษาภาคกลางเรียก ตีเืทือก หรือ ทำเทือก) ควรปล่อยน้ำในแปลงนาออกให้เหลือไม่เกิน 5-10ซม.  ถ้าน้ำสูงไปกว่านี้จะทำให้กระปุกหยอดข้าวเปียกน้ำได้  ผลก็คือเมล็ดข้าวเปียกน้ำเมล็ดข้าวจะไม่ออกตามรูหยอดได้

พันธุ์ข้าวที่นำมาหยอดต้องแช่น้ำ 24ชม. และนำขึ้นมาพักไว้อีก 24ชม. แต่จากประสบการณ์พอพันธุ์ข้าวไม่พอจริงๆ ก็ไม่จำเป็นต้องพักถึง 24ชม. ก็ได้  แต่อย่างน้อยๆ ควรพักไว้ 12ชม. จึงค่อยเริ่มหยอด  ไม่แนะนำให้หยอดข้าวแห้งหรือข้าวไม่ได้แช่น้ำ 

เมล็ดพันธุ์ข้าวควรเติมแค่ 1/2 ของกระปุกหยอดข้าว เพราะจะทำให้การกระจายของเมล็ดข้าวพอดี...

ผมยังไม่เคยทำนาครับ ตอนนี้ทำไร่ทำนาทางอินเตอร์เน็ตกะบนกระดาษ
สนุกดี ไม่เหนื่อย.  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยากถาม เก็บความรู้ไว้ภายหน้า
เห็น rsi แนะนำปักดำจุดละเพียง 1 ต้น ห่างประมาณ 25-40 cm
ดูจากข้าวหว่าน(อีกรูป)ยังใช้เยอะกว่าที่ rsi แนะนำอยู่มาก (ถูกต้องหรือเปล่า?)
ผมเห็นเครื่องหยอดมีรูรอบ ไม่แน่ใจว่าจะอุดบางรู(เช่นรูเว้นรู) ให้หยอดห่างขึ้นกว่านี้จะใช้ได้หรือเปล่า
รูหนึ่งอาจจะต้องยอมให้ออกหลายเม็ด(คงปรับยาก) แต่ระยะห่างน่าจะพอปรับได้ (มั้ยครับ ?) 

สามารถอุดรูเว้นรูได้  อยู่ที่ไอเดียดัดแปลงของแต่ละคน  ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการใช้งานด้วย  แต่แนะนำว่า...
- ข้าวนาปรัง ไม่ควรห่างเกินไปเพราะข้าวแตกกอน้อย
- ข้าวนาปี  สามารถปรับได้เพราะข้าวแตกกอได้ดีกว่า

ชาวนา™

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:35:41 AM »

ขอถามท่านชาวนาหน่อยครับ ว่าเติมเมล็ดพันธุ์ข้าว 1/2 ของกระปุกหยอดข้าว
1. เครื่องนี้สามารถลากไปได้ไกลกี่เมตรครับ
2. อยากทราบว่า ถ้า 1 ไร่จะต้องเติมข้าวกี่ครั้งครับ
เป็นข้อมูลพื้นฐานในการใช้ครับ

ตอบเป็นข้อๆ เลยละกันนะครับ
1. ประมาณ 80-100 เมตร  (ถ้าอัดเต็มที่หน่อยจะได้ 100 เมตร คิดจากระยะทางไป-กลับ ครั้งละ 20 เมตร ได้ 2-3 รอบ/การเติมข้าว 1 ครั้ง)
2. เติมข้าวประมาณ 3 ครั้ง  ใช้ข้าวประมาณ 16-17 กิโลกรัม/ไร่  สำหรับรูหยอดข้าวแบบห่างในภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 06:43:32 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์