หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตาเผาถ่าน200ลิตรแบบตั้ง  (อ่าน 16049 ครั้ง)
kasem
เกษตรกรมือใหม่
*

ร้อยรู้หรือจะสู้สองมือทำ

« เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:44:33 PM »

ท่านใดรู้หรือทราบการนำเอาถังน้ำมัน200ลิตรมาทำเป็นเตาเผาถ่านแบบตั้ง พร้อมรายละเอียดการทำถังและการทำถ่านบ้างครับ (เพราะเคยดูในข่าวทางทีวี แต่ตามไม่ทัน) ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

tiger
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 01:47:29 AM »

ประมาณนี้ครับ
ิเตาเผาถ่านขนาดเล็กโดยถัง 200 ลิตร ของสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย 
 องค์การอาหารและเกษตรแห่งสหประชาชาติ ได้คิดค้นดัดแปลงเตา เผาถ่าน ซึ่งมีขนาดเล็ก ราคาถูก
เหมาะสำหรับผู้มีทุนทรัพย์น้อย สามารถ ย้ายไปยังแหล่งที่มีวัตถุดิบได้ง่าย เตาเผาถ่านแบบนี้ใช้เผาได้ทั้งกิ่งไม้เล็ก ๆ
หรือเศษไม้ที่เหลือจากการก่อสร้าง นอกจากนี้ยังใช้เผาถ่านจากกะลามะพร้าวได้เป็นอย่างดีอีกด้วย
รายละเอียดเกี่ยวกับเตาและวิธีทำเตามีดังนี้
ตัวเตา
รูป 1
- นำถังน้ำมันขนาดความจุ 200 ลิตร มาเปิดฝาด้านบนออก เก็บ ฝาที่เปิดออกนี้ไว้ใช้ในการเผาด้วย
- เจาะรู 4 รู ให้ชิดขอบด้านที่เปิดฝาออกพอให้ท่อน้ำขนาด 1/2 นิ้ว สอดเข้าไปยังถังได้ (ดูภาพประกอบ)
- เจาะรูข้างถังอีก 3 รู ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 2 นิ้ว เรียงกันลง ในแนวดิ่งให้รูทั้งสามห่างเท่า ๆ กัน
  และอยู่ห่างจากปากถังประมาณ 6 นิ้ว ใช้เป็นช่องลม
- เอาข้อต่อท่อน้ำขนาด 2 นิ้ว มาเชื่อมต่อรูที่เจาะไว้ทั้ง 3 แห่ง และ หาลูกอุดสำหรับข้อต่อ 2 นิ้ว เตรียมไว้ 3 ลูก
รูป 2
วัตถุที่จะมาเผา ถ้าเป็นกะลามะพร้าวหรือเศษไม้เล็กๆ น้อยๆ ก็ใช้ เผาได้ทันที
แต่ถ้าเป็นไม้ใหญ่ควรผ่าให้เล็กลงไม่เกินขนาดข้อมือ ถ้ายาวมาก ก็ตัดให้สั้นลงประมาณไม่เกิน 1 เมตร
ไม้แห้งจะเผาได้ดีกว่าไม้ที่เปียกชื้น
วิธีเผา
1. ตั้งถังให้ช่องลมตรงทางลม แล้วจึงเริ่มจุดไฟในถังด้วยเศษไม้ เล็ก ๆ ก่อน เมื่อไฟสุกดีแล้ว
จึงเติมฟืนลงไปจนเต็มถังให้ไฟลุกดีตลอดเวลา ถ้าเป็นกะลามะพร้าวต้องคอยเติมลงไปทีละน้อยให้ไฟลุกดีไม่ดับ
2. ใช้กิ่งไม้สดสอดเข้าไปทางช่องลม ช่วยเขี่ยให้ไฟลุกดีไม่อุดตัน จนเห็นว่าช่องลมรูล่างมีถ่านเต็มและไฟลุกสว่างเป็นสีนวล
ดีแล้วจึงปิดช่อง ลมด้วยลูกอุด ในขณะเดียวกันยังคงเติมฟืนหรือกะลามะพร้าวให้ไฟลุกตลอด เวลา
จนถ่านเต็มรูที่สองและไฟลุกสว่างดีแล้ว จึงอุดรูที่สองเช่นเดียวกับครั้ง แรก รูที่สามก็ทำเช่นเดียวกัน
และยังคงเติมเชื้อเพลิงอยู่ตลอดเวลา
3. เมื่อเห็นว่าถ่านเต็มถังหรือหมดเชื้อเพลิงและไฟลุกสว่างดีจึงเอา ฝาถังปิดลงไป แล้วเอาท่อเหล็กที่เตรียมไว้สอดเข้าไปในรู
ให้ฝาถังอยู่ใต้ท่อ เหล็ก ยกถังคว่ำบนดินหรือทราย ใช้ดินหรือทรายอุดช่องต่าง ๆ ให้หมด
และขันเกลียวลูกอุดให้แน่นไม่ให้อากาศเข้าได้ ถ้ามีรูรั่วใช้ดินเหนียวอุดไว้ แล้วทิ้งไว้ค้างคืน
4. วันรุ่งขึ้นเมื่อถังเย็นดีแล้วจึงเทถ่านออกพร้อมทั้งพรมน้ำเล็ก น้อยลงบนถ่านให้ทั่ว ป้องกันไม่ให้ไฟคุขึ้นมาอีก
ทิ้งไว้จนเห็นว่าปลอดภัยดี แล้วจึงนำไปเก็บ
ถ้าต้องการเผาปริมาณมากอาจเผาพร้อมกันได้ทีเดียวหลายถัง โดย มัดถังรวมกันด้วยลวดกลุ่มละ 4-6 ถัง
พยายามให้ช่องลมรับลมได้มากที่สุด การเผาพร้อมกันหลายถังและมัดรวมกันนี้ ช่วยไม่ให้สูญเสียความร้อนข้างถัง
ทำให้การเผาดำเนินไปด้วยดี และถ้าเอาฝาที่เปิดออกวางบนปากถังจะใช้ เป็นที่ตากไม้เปียกชื้นได้ด้วย
จนไม้ที่ตากไว้เริ่มลุกไหม้จึงเขี่ยลงถังเผาต่อไป

การเผาถ่านวิธีนี้แต่ละครั้งใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมง ถ่านที่ได้จะ เปลี่ยนแปลงไปตามชนิดและสภาพของไม้ที่นำมาเผา
แต่ถ้าเป็นกะลามะ-พร้าวจะได้ถ่านประมาณร้อยละ 25 โดยน้ำหนัก ในการเผาถ่านหนึ่งถังต้อง ใช้กะลามะพร้าว
ประมาณ 130 กิโลกรัม
วิธีดูแลรักษาเตา

เตาที่ไม่ได้เผาหลาย ๆ วัน ควรชะโลมภายนอกด้วยน้ำมันเครื่องที่ ใช้แล้วเพื่อป้องกันสนิม
ส่วนภายในตัวถัง ผงถ่านและน้ำมันดินจะช่วยป้องกันสนิมได้ ถ้า จำเป็นต้องงดใช้หลาย ๆ
สัปดาห์ควรทาน้ำมันเครื่องทั้งภายนอกและภายใน และควรมีหลังคาคลุมไว้เพื่อเก็บไว้ใช้นาน ๆ

สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย
เทคโนธานี ถ.เลียบคลองห้า ต.คลองห้า อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120 ประเทศไทย
โทรศัพท์ 0-2577-9000
โทรสาร 0-2577-9009

196 พหลโยธิน จตุจักร กรุงเทพมหานคร 10900
โทร. 0-2579-1121..30,0-2579-5515,0-2579-0160,0-2579-8533
โทรสาร. 0-2561-4771,0-2579-8533 เทเลกซ์. 21392 TISTR TH
เว็บไซด์ : http://www.tistr.or.th
E-mail: hotline@tistr.or.th
auuuun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:20:05 AM »

วิธีการเผาถ่านแบบนี้น่าสนใจนะครับ แต่ยังไม่เข้าใจบางประเด็น ดังนี้

3. เมื่อเห็นว่าถ่านเต็มถังหรือหมดเชื้อเพลิงและไฟลุกสว่างดีจึงเอา ฝาถังปิดลงไป แล้วเอาท่อเหล็กที่เตรียมไว้สอดเข้าไปในรู
ให้ฝาถังอยู่ใต้ท่อ เหล็ก

ตรงนี้แสดงว่า ฝาถังแต่เดิมที่มีขนาดใหญ่กว่าขอบถังนั้น ต้องปรับขนาดให้เล็กลงหรือครับ
ถึงจะสอดท่อเหล็กเข้าไปในรูที่เจาะข้างถัง โดยให้ฝาถังอยู่ต่ำกว่าท่อเหล็ก  เพราะโดยปกติ

ฝาถังจะมีขนาดใหญ่กว่าขอบปากถัง ขณะที่รู 4 รูที่เจาะนั้นอยู่ใต้ขอบปากถังลงไปเล็กน้อย

ช่วยอธิบายตรงส่วนนี้เพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
tiger
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 02:37:02 AM »

คือผาถังที่เปิดออกมาแล้วจะมีขนาดพอดีกับตัวถังน่ะครับ เมื่อใส่กลับเข้าไปมันก็จะพอดีกับขนาดถัง ส่วนรูทั้ง 4ก็เอาท่อ1/2นิ้วขัดกันเอาไว้เป็นกันไม้หล่นออกมาครับ ตามรูป
auuuun
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 05:04:19 PM »

นึกภาพออกแล้วครับ
ถังที่ผมมีฝามันมีขอบหยักเพื่อครอบถังอีกที
มันจึงมีขนาดใหญ่กว่าปากถังเล็กน้อย
แต่พอได้รับคำอธิบายพร้อมภาพก็เข้าใจได้ในทันทีครับ

ขอบคุณครับ
kasem
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 11:03:25 AM »

ขอขอบคุณให้คำแนะนำมาครับ พอดีเมื่อวานนี้ ผมได้รับเอกสารการทำเตาถัง 200ลิตร พร้อมแผ่น CD แบบตั้ง ซึ่งน่าสนใจมากครับ และเพื่อเป็นการเผยแพร่ ให้กับผู้สนใจอยากจะทำผมยินดีจะมอบให้ 5 ท่าน กรุณาลงชื่อ ที่อยู่ มานะครับ ผมจะจัดส่งไปให้ ฟรีครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ขอเพียงท่านที่ได้รับแล้ว เอาไปปฏิบัติหากได้ผลเช่นใด แจ้งให้ทราบด้วย และอย่าลืมนำออกเผยแพร่ต่อไปด้วยนะครับ
ชัช มหาดไทย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 01:37:19 PM »

ขอบคุณมากครับคุณเกษม ผมขอรับมาไว้ทำใช้ 1 ชุดครับ

ชื่อที่อยู่ผม ...

ชัช มหาดไทย
ส่วนบัตรประจำตัวประชาชน สำนักบริหารการทะเบียน
คลอง 9 ต.บึงทองหลาง อ.ลำลูกกา
จ.ปทุมธานี 12150
adul.sir
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 03:44:26 PM »

:)ขอรับ 1 ชุด ครับ
กรุณาส่งมาที่
อดุลย์  ศิริโก่งธนู
19/1  ม.2  ต.โก่งธนู
อ.เมือง  จ.ลพบุรี  13240

ขอบคุณสำหรับน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ครับ
9holo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:00:27 PM »

ขอรับด้วยครับ ยิ้มเท่ห์
สุชน   ตันศิริ  188/1  ม.6 ต.ต๊ำ  อ.เมือง  จ.พะเยา  56000
ขอบคุณมากๆครับ

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:49:18 PM »

สนใจมากครับ บ้านฟิล์มฟาร์ม ขอ 1ชุด
อนุวัฒน์ ทองปิ่น (บ้านฟิล์มฟาร์ม)
โรงพยาบาลบึงสามพัน อ.บึงสามพัน
จ.เพชรบูรณ์ 67160 ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 07:14:22 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
preecha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 03:39:56 PM »

ขอด้วยคนครับ สนใจมากครับ
ปรีชา
8/3 ม.6 ต.ไทรม้า ซ.23
อ.เมือง นนทบุรี 11000
kasem
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:32:57 PM »

ครบแล้วทั้ง 5 ท่าน คอยรับนะครับไม่เกิน 7 วัน เป็นอย่างช้า ยังไงได้รับแล้วก็ช่วยบอกด้วยนะครับ และท่านใดเห็นว่าดี ก็รบกวนช่วยเผยแพร่ให้ผู้ที่สนใจด้วยนะครับ
ชัช มหาดไทย
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:13:34 AM »

ได้รับของแล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับความเอื้อเฟื้อ  จุมพิต
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 09:39:09 PM »

ได้รับ  เอกสารเตาเผ่าถ่าน  แล้วครับ  ขอบคุณมากครับ  อีกสักพักพอมีจังหวะจะรีบทำครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
kasem
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:19:56 PM »

รับทราบครับ ยังไงก็ส่งรูปไปให้ดูด้วยนะครับ  เจ๋ง เจ๋ง
preecha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 09:46:37 AM »

ได้รับเอกสารและซีดีจากคุณเกษมแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ
เอ่อ.. ผมมีซีดีและเอกสารการทำน้ำข้าวกล้องงอก
และไอศกรีมข้าวกล้องงอก คุณเกษมสนใจไหมครับ
ถ้าสนใจรบกวนแจ้งที่นี่ จะได้จัดให้ครับ ได้จากงานเกษตรแฟร์บางเขนครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์