หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้วยกลับหัว บ้านร่องเจริญ ราชบุรี  (อ่าน 37718 ครั้ง)
somwang2516
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:20:15 PM »

เนื่องจากเริ่มเบื่องานหลักที่ทำ จึงได้เริ่มวางแผนทำการเกษตรแบบ parttime ศึกษาดูหลายอย่าง เคยปลูกตะไคร้ ตอนน้ำท่วม ได้ โลละ 20 บาท
2ไร่เหมาไป4หมื่น แต่หลังจากนั้นราคาไม่เกิน10บาท ก็เลยมาศึกษาเรื่องกล้วย และก็สนใจการปลูกแบบกลับหัว แต่เท่าที่ดูในเน็ต ปลูกกันไม่มาก
คงจะได้แค่ทดลองปลูกกันเล่นๆ แต่ผมเอาจริง เลยลองดูซัก 2 ไร่  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 06:18:43 PM โดย somwang2516 » บันทึกการเข้า

somwang2516
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:25:43 PM »

กว่าจะเกลี้ยกล่อมแม่บ้านให้ยอมปลูกแบบกลับหัวได้ เฮ้อ.....เหนื่อย

วันที่1 ก็เลยวิ่งไปซื้อท่อที่บ้านโป่ง เสียเวลาไป 1 วัน
somwang2516
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:34:01 PM »

ตอนเช้าๆ อากาศดีมากเลย

วางระบบน้ำ เป็นน้ำที่ต่อตรงมาจากอ่างเก็บน้ำพุน้ำร้อน แรงดันใช้ได้เลย แรงมากไม่ต้องต่อปั๊มน้ำ

ตอกหลักปักหัวสปริงเกอร์ ให้แน่น
somwang2516
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:52:17 PM »

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน มาดู คนปลูกกล้วยพิเรน
somwang2516
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:27:27 PM »

อนุเทพ มาดูงาน
somwang2516
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:31:10 PM »

พันธุ์กล้วยก็เป็นพันธุ์พื้นเมืองแถวบ้าน ครับ หาพันธุ์ดีดี ไม่ทัน ส่วนใหญ่เป็นกล้วยน้ำว้า กล้วยไข่ กับกล้วยหอมอย่างละ10 กว่าต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 11:31:17 AM โดย somwang2516 » บันทึกการเข้า
somwang2516
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:33:54 PM »

ขุดท่อเมน 2 นิ้ว ข้ามถนน ได้เหงื่อครับงานนี้
somwang2516
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:36:09 PM »

ทดลองระบบน้ำจากอ่างเก็บน้ำ แรงดีมากเลยครับ ลองเปิด 5 แถว
Lungmhee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:44:04 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ออกความเห็นนิดนะครับ

ขอชื่นชมความพยายาม ของท่านเป็นอย่างยิ่งในการลงทุนปลูกกล้วยสาระพัดชนิด
ลงทุนทั้งเงินและเวลากับความตั้งใจสูงเช่นนี้ ผมมีข้อสังเกตุนิดหน่อยว่า

ต้นทุนเวลา นั้นมีค่ามากที่สุดในจำนวนต้นทุนทั้งหลาย
การปลูกพืช ต้นพันธุ์ เป็นสิ่งสำคัญที่สุดเพราะกว่าจะรู้ว่า
เดินผิดทาง ก็เสียเงินและเสียเวลาอย่างเอากลับคืนไม่ได้แล้ว

ผมขอให้ท่านใจเย็นสักนิด แสวงหาหน่อพันธุ์กล้วยไม่ว่าจะเป็นกล้วยอะไร
ที่เป็นพันธุ์ดี ดี มาปลูกจะดีกว่าใจร้อนหาหน่ออะไรก็ได้มาปลูก ๆ ให้เต็มเนื้อที่
เพราะเห็นท่านลงทุนกับระบบน้ำ ไปเป็นหมื่น ๆ ก็อยากเอาใจช่วยนะครับ
ไม่ได้่มาติเพื่ออวดภูมิรู้อะไร เพราะผมเองก็มือใหม่ แต่เห็นคนเขาปลูกต้นไม้มาเหมือนกัน
ลองหาพันธุ์กล้วยดี ๆ เห็นเครือโต ๆ มาปลูกเถอะครับ แต่ถ้าพันธุ์พื้นเมืองที่นำมาปลูก
มันก็เป็นพันธุ์ดี ก็ขออภัย ถือซะว่าจิ้งจกทักก็ละกันนะครับ

จากลุงหมี คนรักต้นกล้วยทุกชนิดเป็นชีวิตจิตใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 09:54:44 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
somwang2516
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:48:57 PM »

ที่เห็นปูนขาวคือระยะปลูกกล้วยครับ คือวันนี้ต้องกลับมาทำงานแล้ว

มุมนี้จากด้านหลังของไร่

ปลูกเอาฤกษ์เอาชัยไว้ 9 หลุมครับ ที่เหลือจ้างคนปลูก ยิงฟันยิ้ม
somwang2516
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:56:36 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ออกความเห็นนิดนะครับ

ขอชื่นชมความพยายาม ของท่านเป็นอย่างยิ่งในการลงทุนปลูกกล้วยสาระพัดชนิด
ลงทุนทั้งเงินและเวลากับความตั้งใจสูงเช่นนี้ ผมมีข้อสังเกตุนิดหน่อยว่า

ต้นทุนเวลา นั้นมีค่ามากที่สุดในจำนวนต้นทุนทั้งหลาย
การปลูกพืช ต้นพันธุ์ เป็นสิ่งสำคัญที่สุดเพราะกว่าจะรู้ว่า
เดินผิดทาง ก็เสียเงินและเสียเวลาอย่างเอากลับคืนไม่ได้แล้ว

ผมขอให้ท่านใจเย็นสักนิด แสวงหาหน่อพันธุ์กล้วยไม่ว่าจะเป็นกล้วยอะไร
ที่เป็นพันธุ์ดี ดี มาปลูกจะดีกว่าใจร้อนหาหน่ออะไรก็ได้มาปลูก ๆ ให้เต็มเนื้อที่
เพราะเห็นท่านลงทุนกับระบบน้ำ ไปเป็นหมื่น ๆ ก็อยากเอาใจช่วยนะครับ
ไม่ได้่มาติเพื่ออวดภูมิรู้อะไร เพราะผมเองก็มือใหม่ แต่เห็นคนเขาปลูกต้นไม้มาเหมือนกัน
ลองหาพันธุ์กล้วยดี ๆ เห็นเครือโต ๆ มาปลูกเถอะครับ แต่ถ้าพันธุ์พื้นเมืองที่นำมาปลูก
มันก็เป็นพันธุ์ดี ก็ขออภัย ถือซะว่าจิ้งจกทักก็ละกันนะครับ

http://youtu.be/l7MhoeKePp4
จากลุงหมี คนรักต้นกล้วยทุกชนิดเป็นชีวิตจิตใจครับ

ขอบพระคุณมากครับลุงหมี ใจจริงผมก้อยากได้พันธุืดีดีครับ แต่เวลามันไม่เอื้ออำนวยครับ เลยต้องปลูกไปก่อนครับ ลุงหมีไว้มีพันธุ์ดีดี มาแบ่งผมมั่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมก้กำลังหาพันธุ์ดีดี จะลงอีกแปลงครับ เล็กๆ ประมาณ 3 ไร่ ครับแปลงแรกนี้เป็นครูครับ น้อมรับคำแนะนำครับลุงหมี ยิ้มเท่ห์
Lungmhee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:04:26 PM »

ขอบพระคุณมากครับลุงหมี ใจจริงผมก้อยากได้พันธุืดีดีครับ แต่เวลามันไม่เอื้ออำนวยครับ เลยต้องปลูกไปก่อนครับ ลุงหมีไว้มีพันธุ์ดีดี
 มาแบ่งผมมั่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมก้กำลังหาพันธุ์ดีดี จะลงอีกแปลงครับ เล็กๆ ประมาณ 3 ไร่ ครับแปลงแรกนี้เป็นครูครับ
 น้อมรับคำแนะนำครับลุงหมี ยิ้มเท่ห์

ผมไม่มีพันธุ์กล้วยดี ๆ  ของตนเองหรอกครับ
แต่ปลูกมาได้ประมาณเกือบ 1 ปี และที่ดินน้อย
เห็นคุณค่าของเวลา มาก ๆ ถึงมากที่สุด
จึงไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกเสียเวลา
อันมีค่าและต้นทุนเงินที่หายากไปกับ
ผลผลิตที่ไม่น่าพอใจจากต้นพันธุ์ที่ยังไม่ดีเพียงพอ

ถ้ารักจะปลูกกล้วยแล้ว โปรดสละเวลาที่มีค่ายิ่งนี้สักนิด แสวงหาพันธุ์ดีๆ
ต้องยอมลงทุนเจียดเวลาครับ ยืนยันว่าต้องเจียดเวลาหาต้นพันธุ์ดี ๆ
จะได้ผลผลิตที่คุ้มค่ากับการลงทุนครับ จะได้ไม่ต้องมาพูดภายหลัง
ว่า "รู้งี้......." เหมือนอย่างที่หลายคนพูดมาแล้วครับ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
somwang2516
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:13:35 PM »

ที่ว่างๆก็ปลูกข้าวโพด รอไปพลางๆ ยิงฟันยิ้ม

กล้วยหน่อแรกโผล่แล้ว ดีใจ มากมาย  ยิ้มกว้างๆ
somwang2516
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:24:34 PM »

ข้าวโพดคลุมกล้วยหมดเลย ที่เห็นเป็นกล้วยไข่ ครับ
somwang2516
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:40:04 PM »

ตั้งหน้าตั้งตาทำงานประจำไป และแล้วก็ถึงวัน สงกรานต์ ไ้ด้เวลากลับบ้าน(ดูกล้วย) ยิงฟันยิ้ม

:Dนางตานีประจำดง  ยิ้มกว้างๆ
somwang2516
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:45:25 PM »

หลังจากทำบุญวันสงกรานต์แล้ว ได้เวลา ตัดหญ้าล่ะงานนี้  ตกใจ

ตัดก็ไม่เกลี้ยง ติดแนวท่อ  โกรธ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์