ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำแนะนำเรื่องการปลูกแฟง  (อ่าน 1055 ครั้ง)
bird Aloha
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:42:42 AM »

คัยมีความรู้หรือประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

James
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:44:33 AM »

จะปลูกกี่ไร่

Liked By: bird Aloha
bird Aloha
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:53:38 AM »

เนื้อที่ประมาณ10ไร่  เป็นป่ายางพาราครับ  ผมว่าจะปลูกแซมยาง จะดีเปล่าครับ ยิ้ม

phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 12:39:07 PM »

เนื้อที่ประมาณ10ไร่  เป็นป่ายางพาราครับ  ผมว่าจะปลูกแซมยาง จะดีเปล่าครับ ยิ้ม

แฟงมันชอบแดดเต็มๆนะครับ
มันจะไม่เลื้อยคลุมต้นยางคุณหรือ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
kruyo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 02:16:10 PM »

ถ้าคุณปลูกเต็มสิบไร่ละเตรียมออกรถบรรทุกได้เลยครับ อย่างผมปลูกแค่พอกินราวยี่สิบหลุมเผื่อตายปรากฎว่ามันออกลูกเยอะมากจนต้องเก็บส่งตลาดวันต่อวันเลย ผมว่าน่าจะปลูกแตงโมดีกว่าเพราะไม่ต้องหาตลาดยากแค่บอกพ่อค้าเขาก็มารับซื้อถึงสวนแล้วครับ

Liked By: bird Aloha, phalikhit
bird Aloha
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:26:11 PM »

แฟงหาตลาดส่งยาก เหรอครับ 
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:50:27 PM »

เคยปลูกต้นเดียว  ให้มันคลุมหลังคาที่จอดรถที่เป็นสะแลน
ทั้งกินเอง 2 ลูก และไล่แจกเพื่อนบ้าน รวมแล้ว 30 กว่าลูก

Liked By: bird Aloha

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
bird Aloha
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:58:58 PM »

คัยรู้ว่าที่ไหน รับซื้อแฟงแก่เป็นจำนวลมากช่วยชี้แนะด้วยครับ
orogaro
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 05:34:25 PM »

มันเป็นไม้เลื้อยที่ให้ผลที่มีน้ำหนักมาก  ก็ต้องระวังอย่าให้เลื้อยไปปีนต้นยางพารานะครับ

ส่วนการปลูก  ผมเคยได้ยินคนที่เป็นบริษัทส่งพูดให้ฟังเขาบอกว่า  แฟงมันเกิดช้า
ถ้าเป็นไปได้ให้เพาะให้เกิดก่อนค่อยย้ายกล้าไปปลูกครับ  แต่จริงๆ ผมก็เห็นด้วยนะ
เพราะที่บ้านเคยปลูกครั้งนึง กว่าจะเกิดได้หญ้าก็ขึ้นก่อนแล้ว  ส่วนตัวผมไม่ชำนาญ
เพราะชาวบ้านชาวช่องปลูกแล้วเก็บเกี่ยวผลผลิต 2 รอบใหญ่  แต่ผมได้แค่ครั้งเดียว
เป็นเพราะพ่อผมไปจ้างชาวบ้านใส่ปุ๋ยด้วยมั้ง  กับไปเชื่อลุงว่าแฟงไม่กลัวหญ้า
สรุปแล้วปลูกครั้งนั้นได้แค่ทุน  กับค่าแรงตัวเอง  ไม่เหลือเงินก้อน
josave69
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 05:59:06 PM »

เอามาทำน้ำแฟงดื่มดิ อร่อยนะ จะบอกสูตรให้ เอาแฟงหรือฟัก ไปเผาไฟทั้งลูก แล้วขูดๆไหม้ๆทิ้ง เอาไปต้มกับน้ำตาลแดง ไม่เคยทำนะแต่ผม เป็นคนชอบจินตนาการ ว่ามันเป็นไปได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์