หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฟักไข่แบบพอเพียง...  (อ่าน 171518 ครั้ง)
Darth Palm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 06:07:22 PM »

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=480.0 ไก่ไข่ที่สวน ไข่กันอย่างเดียว ไม่ยอมฟัก ผมเลยลองเป็นแม่ไก่ดูสัก 21 วัน...เริ่มจากมองหาของที่เหลือใช้ หรือยังไม่ได้ใช้ในบ้าน รวบรวมมาเป็นเครื่องฟักไข่แบบพอเพียงครับ

เท่าที่มี ดัดแปลง หยิบสด แฮปของลูก หยิบของแฟน..รวมๆมาได้เป็นแบบนี้

ค่อยๆขยับ ค่อยๆเพิ่มความชื้น ค่อยๆเจาะช่องอากาศดี อากาศเสีย..ปรับอยู่สองวันก็พอจะไหวอยู่ 30 ฟอง

ตั้งเวลาใว้ต้องคอยมากลับไข่..วันละสามครั้ง เริ่งจากตี 1 กำลังหลับสบายเลยครับ 9 โมงเช้า กะ 5 โมงเย็น 18วัน18คืนผ่านไป เสียไปสองฟอง เชื้อมันพัฒนาไม่ทันฟองอื่น ร้องไห้

จดบันทึกอุณหภูมิและความชื้นทุกครั้ง..เพื่อเป็นข้อมูลใว้ปรับแก้ในการฟักรอบต่อๆไปด้วยครับ.

Liked By: lief36
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 05:14:25 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...

Darth Palm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 06:38:24 PM »

;Dเดี๋ยวดูไปพร้อมๆกันเลยครับ..คุณชาวนา  ยิ้มกว้างๆ วันที่ 21 ของการฟัก..เวลาตีหนึ่ง ของคืนวันตรุษจีนพอดี ตื่นไปกลับไข่ชุดที่สอง..ที่ฟักอยู่อีกตู้หนึ่ง... :oหูก็แว่วได้ยินเสียงลูกเจี๊ยบร้องเบามาก แต่ผมได้ยิน และหูไม่ฝาดแน่ จัดการปรับเปลี่ยนภายในใหม่เพื่อรอรับลูกเจี๊ยบน้อยๆครับ.. แลบลิ้น

สำรวจดู มีรอยเจาะแล้วครับ..อย่างดีใจเลย.. ยิ้มกว้างๆ เลยย้ายฟองที่เจาะลงมาแถวล่างสุด..นั้งเฝ้าอยู่สองชั่วโมง..มันเจาะอยู่แค่นั้นแหละครับ..ตีสองแล้วไปนอนดีกว่าไปนอนต่อดีกว่า

ตีสามครึ่ง ได้ยินเสียงลูกเจี๊ยบร้องดังมาก..รีบลุกวิ่งไปดู ...ลูกเจี๊ยบของผมมมม ตกใจ

ตัวแรกสีทอง ตอนที่เห็นสภาพนี้ก็ตกใจเหมือนกันครับ..ทำมัยมันเป็นแบบนี้ ไม่น่ารักเหมือนที่ซื้อแม่มันมาเลี้ยงเลย ทำอะไรผิดไปหรือป่าวผมมมใจคอไม่ค่อยดีเลยครับ

นั่งเฝ้าดูอยู่อีกชั่วโมงครึ่ง..ก็เจาะออกมาอีกตัว...ส่วนตัวแรก ก็ค่อยๆฟู  ::)เริ่มน่ารักแล้ว..ค่อยใจชื้นหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2009, 09:45:59 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Darth Palm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 08:12:12 PM »

จ๊ะเอ๋.. ยิ้มกว้างๆ โผล่หัวมาอีกตัว..จังหว่ะไฟในตู้ตัดพอดี..เลยมืดไปหน่อยครับ.. แลบลิ้น

ไหลมาเรื่อยๆเลยครับ..ทีนี้ไปปลุกลูกๆมาดูกัน..นั่งเฝ้ากันหน้าตู้ไม่ยอมไปไหนเลยทั้งพ่อทั้งลูก..

กระดาษที่รอง เริ่มจะเน่าแล้วครับ..ทยอยออกชั่วโมงละตัวโดยประมาณ

ชักจะหนาแน่น..เปลี่ยนเป็นผ้าขนหนูให้..( ขโมยผ้าเช็ดตัวผืนเน่าของลูกชายมา  แลบลิ้น )

เลยจัดการย้ายออกจากเนอร์เซอร์รี่...ไปเข้า รร.อนุบาล.. ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2009, 09:48:54 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

Darth Palm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 08:50:09 PM »

เห็น อนุบาลสวยๆอย่างนี้ เป็นของที่เก็บๆเอาไว้ครับ ไม้กระดานเหลือจากปูพื้นห้องนอนเมื่อ 7 ปีที่แล้ว...กระดาษปูพื้นเป็นกระดาษพิมพ์แบบที่เสีย เนื่องจากโดนหนูกัดเป็น 1000แผ่น แหว่งไปเท่าแผ่นซีดี บริษัทเขาทิ้ง ผมเลยเก็บมาตั้งแต่ยังทำงานอยู่..วันนี้ได้ใช้แล้วครับ แลบลิ้น ..หลับกันหมดเลย..เด็กๆ

กลางคืนอากาศเย็นๆ กลัวว่าจะหนาว..เลยเพิ่มหลอดไฟให้อีกหลอดนึง..ถอดเอาจากตามห้องที่ยังไม่ได้ใช้แหละครับ..แฟนบอกเสร็จแล้วกรุณาเอาไปคืนที่ให้หมดด้วย..ส่วนผ้าเช็ดตัวของลูก ยกให้ ไม่ต้องเอามาคืนครับ... แลบลิ้น

สรุปว่าชุดนี้ออกทั้งหมด 23 ตัวครับ.. อาการครบสามสิบสอง 22 ตัว..พิการ 1 ตัว.คือไม่ยอมลุกเดิน.แต่แข็งแรงดีเวลาจะไปไหนก็กลิ้งไป ร้องไห้

ซูชิลูกไก่น้อย...ปัญหาคือกินอิ่มแล้วก็นอนมันในถาดอาหาร..ตัวอื่นหิ้ว จะกินก็กินไม่ได้

เลยเอากล่องใส่ไข่ของซีพี มาเจาะทำรางอาหาร..แก้ไปได้อีกเปาะนึงครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2009, 09:49:48 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:21:09 PM »

ตกใจ ตกใจ สุดยอดดดด หนอนปิ่น ยกให้ 4 หัวแม่โป้งเลย(ยืมหลานมาอีก 2อ๊ะ ของตัวเองมีไม่พอ)

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

KMOS
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:35:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผมให้ห้าดาวเลยครับ เยี่ยมจริงๆ ผมอยากทำแบบนี้มั่ง ที่บ้านก็เลี้ยงไก่ครับ รบกวนช่วยสอนทำตู้เพาะได้ไหมครับ
ถ้าได้ เอาแบบว่า คนที่ไม่รู้เรื่องเลยทำได้นะครับ อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม มีไรบ้าง ขั้นตอนการทำ ถ้าได้ จะเป็นพระคุณครับ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rrwork
Darth Palm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:37:08 PM »

หลังจากที่เริ่มฟักชุดแรกไปได้ 1 อาทิตย์ พ่อโทรมาบอกว่าจะเอาไข่มาฝากอีกแผงนึง เลยต้องทำตู้เพิ่ม ..อันนี้เป็นตู้รุ่นที่สอง มีเวลาทำมากขึ้น..ทั่งหาวัสดุที่จะทำและลงมือจนเสร็จใช้เวลาสามชั่วโมงครับ มีเวลาแค่นั้น

ตัววัดความชื้น กะวัดอุณหภูมิ ผมงัดจากนาฬิกาแขวนฝาพนังที่เสียแล้ว..เห็นว่าสองตัวนี้ยังใช้ได้เลยเก็บเอาไว้ วันนี้ได้ใช้แล้ว ส่วนตัวหัวใจเลยคือตัว ดิจิตอลเท็มป์คอนโทลน อันนี้ยืมจากตู้ปลามาใช้ก่อน..ซื้อมาเมื่อ7 ปีที่แล้ว..350 บาทครับ

เวลาเปิด ก็เปิดแบบนี้..สะดวกดี..ไข่มาถึงแล้ว พร้อมเอาไข่เข้าตู้ได้เลยครับ

เป็นไข่ไก่แจ้ 18 ฟอง..เนื่องจากเอาไข่ของไก่ไข่ ไปแลกให้แม่ไก่แจ้ช่วยฟัก (พ่อผมไม่เชื่อมือ.กลัวผมทำเน่ายกถาด... แลบลิ้น )..ที่เหลืออีก 14 ฟอง เป็นไข่ ไก่ไข่  ชุดนี้จะฟักเป็นตัววันอาทิตย์หน้าพอดีครับ..ตะแกรงสีแดงเป็นฝาลังผลไม้ ถาดน้ำด้านล่างเป็นฝากล่องโฟมที่ใส่ไอศครีมเซเวนเซ่นต์

อันนี้ภาพแอบถ่าย..ตอนขณะกำลังแหกขี้ตามากลับไข่ครับ พรุ่งนี้ครบ 18 วันผมไม่ต้องตื่นตีหนึ่งมากลับไข่แล้วครับบบบบ ( จะกลับเมียบ้างหล่ะทีนี้... แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม )
ช่องสังเกตุการณ์ แผ่นอาคายลิคเก่าเศษเหลือตอนที่ทำบ้านครับ ผ่านการใช้งานมาหลายแบบแล้ว สภาพก็อย่างที่เห็น แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2009, 07:47:20 AM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

Darth Palm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:01:07 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผมให้ห้าดาวเลยครับ เยี่ยมจริงๆ ผมอยากทำแบบนี้มั่ง ที่บ้านก็เลี้ยงไก่ครับ รบกวนช่วยสอนทำตู้เพาะได้ไหมครับ
ถ้าได้ เอาแบบว่า คนที่ไม่รู้เรื่องเลยทำได้นะครับ อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม มีไรบ้าง ขั้นตอนการทำ ถ้าได้ จะเป็นพระคุณครับ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รายละเอียดในการทำตู้ฟักและวิธีการผมอ่านเอาจากบทความวิชาการต่างๆในอินเตอร์เน็ททั้งนั้นครับ..แต่เขาสอนทำแบบที่มันยุ่งยากมาก ผมเลยปรับเอาให้ง่ายทำสรุปออกมาให้ไม่ยุ่งยาก ตัดอุปกรณ์หลายอย่างออก เพราะผมไม่ได้ฟักอะไรมากมาย..พยายามมองให้เป็นธรรมชาติมากสุด ก้ได้ออกมาอย่างที่เห็นครับ..

ผมว่าไม่ใช่ว่ามีตู้แบบนี้แล้วมันจะฟักออกทุกครั้งนะครับ.เพราะบางวันบางเวลา มันเกิดผิดปกติขึ้น..เราต้องหมั่นไปสังเกตุดูบ่อยๆครับ.จะได้แก้ไขทัน..เช่นเรื่องของอุณหภูมิกะความชื้น..นอกนั้น ก็ทำตามบทความวิชาการในเน็ทได้เลย..

ยกตัวอย่างเช่นอันนี้ครับ สุดเศร้า..ไม่รู้ว่ามันผิดพลาดตอนไหน ไข่เค้าพัฒนาตัวเองมาได้ถึงขนาดนี้แล้ว เกิน 18 วัน เหลืออีกแค่สามวันก็มาตาย...อาจเป็นช่วงที่ผมลดอุณหภูมิลง จาก 37.5 เป็น 36.5   พอวันที่ 19 พมจับไข่ 5 ฟองนี้มันเย็นกว่าทุกฟอง ฟองอื่นมันร้อนขึ้นไปถึง 38 39 เลย...แต่ไอ้5ฟองนี้มันเย็นประมาณ 30-31 ทั้งๆที่อุณหภูมิในตู้มัน 36.5 นะครับ..เลยตัดสินใจย้ายที่..ผลคือ...ครบกำหนดมันก็ยังไม่ยอมเจาะไข่ออกมา ผมเลยตัดสินใจแกะออกดูเมื่อเช้า..อยากจะร้องไห้ครับ..หดหู่ยังงัยไม่รู้ ร้องไห้

ส่วนตัวนี้คือตัวที่พิการ เห็นมันเจาะอยู่ไม่ยอมออกสะที...เลยออกไปกินข้าวนอกบ้านสามชั่วโมง ทิ้งมันใว้เป็นฟองสุดท้าย..ขี้เกียจรอแล้ว..พอกลับมาเห็นมันนอนหงายท้องตัวแห้งขนแข็งไม่ฟู หงายท้องแห้งติดผ้าขนหนูแกะไม่ออก..เลยต้องเอาน้ำค่อยๆหยอดให้ขนมันนุ่มก่อนแล้วค่อยๆแกะออกมาเอาผ้าชุบน้ำอุ่นค่อยๆเช็ดตัวให้..ผลคือขนนุ่มฟู แต่มันไม่ยอมเดิน.ใช้วิธีกลิ้งไป...น่าสงสารครับ..ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมเองหรือปล่าวที่ทำให้มันเป็นอย่างนี้..นี่เป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น เพราะมันมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่คนฟักต้องเอาใจใส่จริงๆ ครับ  ร้องไห้

ส่วนรายละเอียดต่างๆ ผมอยากให้ลองหาแบบเต็มๆอ่านก่อนครับ เพื่อว่าผมจะเล่าอะไรขาดตกจะได้เก็ต..ไม่งง..เดี๋ยวรอตู้นี้ฟักออกหมดก่อน ผมจะเอามา เล่าถึงวิธีทำส่วนต่างๆความสำคัญของรายละเอียด และวิธีการในการดูแลแบบสไตล์ผมนะครับ..แบบเข้าใจง่ายๆชาวบ้านๆหน่ะครับ..วันนี้ขอติดใว้ก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

ออกมาหมดแล้วครับ สรุปชุดที่สอง..ได้ลูกเจี๊ยบแจ้..13ตัว

ลูกเจี๊ยบลูกผสม 10 ตัวรวม 23ตัว..เท่าชุดแรก... ฮืม

เสีย 9 ฟองทั้งๆที่มีชีวิตผ่าน 18วันแรกของการฟักมาแล้ว เหลืออีกแค่สามวันเอง.. ฮืม ยังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ..แต่ผมรู้ตัง้แต่วันที่ 19 ว่า 9ฟองนี้ เสียแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:40:24 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 12:01:41 AM »

ขอบคุณ พี่เถียวมาก ครับ

จะรอติดตามชม ผลงาน ต่อคับ  เห็นแล้วเป็นแรงบัยดาลจัย มากๆๆ เลยคับ

Narupon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:31:26 AM »

ยิงฟันยิ้ม สุดยอดเลยครับพี่ ขอปรบมือเสียงดังแรง ๆๆ ให้หน่อยครับ

Liked By: tsupakit
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 09:52:55 AM »

ขอบคุณพี่เถียวเจ้าของกระทู้ครับ  ความคิดพี่สร้างสรรค์มากและเป็นแรงบันดาลใจสำหรับมือใหม่เป็นอย่างยิ่ง

Darth Palm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:10:28 PM »

ทีนี้มาดูอุปกรณ์ การสร้างและวิธีฟัก ครับ..

ก็ต้องมีตัวตู้ จะเอาอะไรมาทำก็ได้ที่มันเก็บความร้อนได้..กล่องกระดาษแข็ง หรือจะเป็นกล่องโฟมแล้วแต่จะหาได้ครับ เทอร์โมมิเตอร์ ตัววัดความชื้น(Humidity) หาได้จากคลองถม หรืองานคาราวานเร่ขายสินค้าทั่วๆไป ทั้งสองแบบราคาประมาณไม่เกินสามร้อยครับ..ซื้อมานานหลายปีแล้ว..ประมาณนี้แหละ

แบบนี้ผมงัดจากนาฬิกาแขวนผนัง.ที่เสียแล้ว แต่สองตัวนี้ยังไม่เสีย...ก็เท่ส์ดี
หรือจะเป็นแบบที่วัดอุณหภูมิแบบที่ใช้ในตู้ปลาที่มีสายจุ่มก็สะดวกดีครับ(ตัวสีดำสี่เหลี่ยมตรงกลาง)..มีหลายๆตัวยิ่งดี จะได้ช่วยตรวจสอบ เผื่อว่ามีตัวไหนเสียหรือมั่วจะได้รู้ครับ

ตัวนี้สำคัญ เป็นตัวควบคุมอุณหภูมิให้คงที่..ผมซื้อมาประมาณ 7 ปีแล้ว ราคา 350 บาท มันมีหลากหลายแบบมาก แต่ชอบแบบนี้ เพราะมันตั้งได้ทั้งแบบคุมให้ร้อน..และแบบคุมให้เย็น..มันจะคอยจ่ายไฟตามที่เราตั้งอุณหภูมิ พอถึงที่เราต้องการ มันจะตัดไฟเองอัตโนมัต เขาเรียกกันทั่วๆไปว่า Temperature Control หรือแบบบ้านๆก็เรียก เท้มป์คอนโทรล หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าอิเล็คทรอนิค หรือเครื่องเย็นครับ

ขาไฟแบบหนีบ..อันนี้เพิ่งซื้อมาเพิ่ม ตัวละ 35 บาทที่โฮมโปรครับ..
หลอดไฟแบบไส้ ตู้ขนาดนี้ เล่นหลอด 60วัตต์เลยครับ หรือ 40 ก็น่าจะไหว แต่ติดนานหน่อย..กว่าตัวคอนโทรลจะตัดไฟ
เพื่อให้ความอบอุ่นกับไข่..ถาดใส่น้ำเพื่อเพิ่มความชื้น..อะไรก็ได้ตามแต่สะดวก..แบบถาดปากกว้างจะดีกว่าแบบแคบน้ำจะระเหยได้ดีกว่าครับ ของผมใช้ฝากล่องโฟม...

หลักๆเลย การฟักไข่ก็คือการอุ่นไข่ให้มีอุณหูมิ 37 องศาเซลเซียส ไข่มันก็จะเริ่มพัฒนาตัวเองไปเป็นลูกเจี๊ยบจนกระทั้งออกจากไข่ 21 วันครับ เราก็ตั้งความร้อน ให้อยู่ที่ 37 ความชื้น เอาแบบเป็น% นะครับ..ดูง่ายดี ก็อยู่ที่ 55% ทั้งความร้อนและชื้น สูงต่ำกว่านี้ได้นิดหน่อย..จะใช้ค่าไหนก็ให้คงค่านั้นๆยาวเลยครับ..

เจาะช่องให้อากาศดีเข้า อยู่มุมด้านล่างของตัวตู้ เพราะตัวอ่อนที่อยู่ในไข่ต้องการอากาศใว้หายใจครับ..ขนาดก็ประมาณ 3 นิ้ว จะกลมหรือเหลี่ยมก็ได้ครับ สายไฟก็อาศัยช่องนี้เหมือนกัน...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:15:59 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

Darth Palm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:47:52 PM »

ตะแกรงหรือชั้นสำหรับวางไข่..ชั้นวางจะเอาแบบวางขนาดกับพื้นก็ได้ แต่เวลากลับไข่ผมกลัวว่าจะไม่ทั่วถึง เท่าที่อ่านเจอเขาบอกวางเอียง 45 องศาจะดีกว่า..เพื่อสะดวกในการกลับไข่ ก็จะจับทั่งถาดหมุนเอาด้านล่างขึ้นบน ด้านบนลงล่าง..สะดวกดี ไม่มีฟองไหนลืมกลับ

ตัวอ่อนที่อยู่ในไข่ ตอนที่ยังไม่โดนความร้อน ไข่ขาวมันจะหุ้มให้ไข่แดงอยู่ตรงกลางฟองเสมอ..ไม่ให้โดนเปลือกไข่..
แต่พอเริ่มให้ความร้อน ไข่ขาวจะค่อยๆเหลว เหลวเป็นน้ำเลย..ทีนี้ไข่แดงมันจะลอยขึ้นเสมอ พอมันลอยไปติดเปลือกไข่ แล้วนิ่งอยู่อย่างนั้นนานๆ ตัวอ่อนก็จะตาย...

เราจึงต้องไปกลับไข่ อย่างน้อยวันละ 3 เที่ยว...ส่วนแม่ไก่ มันกลับวันละ 96 เที่ยว......โครตขยันเลยครับ ตกใจ

เจาะอีกช่อง ให้อากาศเสียออก..อยู่ตรงข้ามกับ ช่องอากาศดี และอยู่ช่วงบนของตู้ ตามธรรมชาติ อากาศร้อนจะลอยตัวขึ้นสูง แล้วไหลออกทางช่องนี้..ในขณะเดียวกัน อากาศดี ที่อยู่ช่องต่ำกว่าก็จะไหลเข้ามาแทนที่...ช่องนี้ก็เจาะ 3 นิ้วเท่ากัน..แต่ไม่ต้องเจาะแบบโบ๋..ให้มีฝาใว้เปิดปิดด้วย..เอาใว้ช่วยในการเพิ่มลดความชื้นได้เหมือนกัน
ตอนที่เริ่มฟัก ตัวอ่อนยังใช้อากาศน้อย เราก็เปิดช่องนี้แค่นิดหน่อยก็พอเพื่อรักษาความชื้นและความร้อนครับ

ช่องสังเกตุการณ์ จะเอาอะไรทำก็ได้มังครับ..กระจกใส พสาสติกใส แล้วแต่จะหาได้ ก็เจาะกล่องให้เท่ากับขนาดกระจกที่เรามี แล้วเอากระดาษแข็งมาตัดแปะกาวเป็นคิ้วกันกระจกหลุดออกมา ทั้งข้างนอกและด้านใน

ทีนี้ก็เอาปลั๊กหลอดไฟ เสียบเข้ากับคอนโทรล ส่วนคอนโทรก็เอาไปเสียไฟบ้านครับ
จัดการเอาไข่ที่เก็บใว้ มาเรียงใส่ ต้องเอาด้านป้านของไข่ขึ้นด้านบน ด้านแหลมลงล่าง ควรวางแบบนี้ตั้งแต่ตอนที่เราเก็บมาแล้ว..
เอาน้ำเติมใส่ถาดน้ำใต้ดวงไฟ...เอาสายที่วัดความร้อนของคอนโทรลสายสีขาววางใว้บนถาดไข่  เทอร์โมมิเตอร์ควรมีอย่างน้อยสักสองตัว..เผื่อเสีย เผื่อมั่ว..

เริ่มทำตาราง..การกลับไข่ และอุณหภูมิ ความชื้น..ตั้งแต่วันแรก ถึงวันที่ 18 ให้ตั้งอุณหภูมิ 37-37.5 ความชื้น 55-60% อย่าพลาดเอาค่าไหนก็เอาค่านั้น ให้นิ่งๆ..ปิดฝา เริ่มนับหนึ่งเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:20:30 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

Darth Palm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:02:32 PM »

เตือนตัวเองว่าอย่าลืมไปกลับไข่..ชีวิตน้อยๆ อยู่ในมือท่านแล้ว..ตั้งนาฟิกาปลุกไว้กันลืมด้วยเลยครับ..
พอครบวันที่ 7 14 และ 18 ของการฟัก..ต้องเอามาส่องไฟดูครับ ว่าฟองไหนพัฒนาไปถึงไหนแล้ว..หากอันไหนผิดปกติ ให้เอาออกเลยครับ..กันเน่า...
ค่อยๆสังเกตุเอานะครับ..ตามรูป อาทิตย์แรกออกจะงงๆอยู่บ้าง ลองเอาไข่ในตู้เย็นมาส่องเปรียบเทียบดูจะเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ..ไข่ที่ไม่ได้ฟักมันจะโปร่งแสงกว่า หรือจะเรียกว่าเรืองแสงกว่าไข่ที่ฟักก็ได้ น่าจะเห็นภาพกว่าครับ ขยิบตา

ถ้าเจอลักษณะแบบ Blood Ring หรือก้อนเลือดที่เป็นวงแหวนในเปลือกไข่ แปลว่าตัวอ่อนตายแล้วครับ

กระเปาะสีขาวเป็นตัววัดอุณภูมิของคอนโทรลที่ตั้งค่าใว้ 37-37.5 ผมแนะนำว่าให้วางให้สัมผัสอากาศอย่าให้โดนไข่ ส่วนสีดำ อันนี้หนีบใว้ข้างซอกไข่เลยครับ..เพื่อเช็คว่าไข่มีอุณหภูมิเท่าไร..
ในช่วง 1- 18 วันแรก ควรมีอุณหภูมิเท่าๆกับอากาศในตู้หรือเท่ากันเลยในช่วงแรกๆของการฟัก ไข่อาจร้อนกว่าค่าที่เราตั้งควบคุมไว้ได้ ในช่วงที่ใกล้ถึงวันที่ 18

นั่งเฝ้า นอนเฝ้า หมั่นไปดู เผื่อมีอะไรผิดปกติ ดูอุณหภูมิกับความชื้นบ่อยๆ ถ้าน้ำในถาดแห้งต้องรีบเติม อย่าปล่อยให้แห้งเด็ดขาด..เพราะมีผลต่อลูกไก่
ถ้าความชื้นน้อย ขนลูกไก่จะแห้งติดเปลือกไข่และออกจากไข่ยาก หรือออกไม่ได้เลย ถ้าโชคดีออกมาได้ ขนจะไม่ยอมฟู..แต่ถ้าชื้นมากเกินไปสะดือจะไม่แห้ง เวลาออกมา อาจติดเชื้อที่สะดือครับ..
ส่วนอุณหภูมิ ถ้าร้อนเกินไป ลูกไก่จะพัฒนาเร็วและกินไข่แดงหมดก่อนที่จะฟักออกมาเป็นตัว..หากเย็นไป ก็จะใช้ไข่แดงไม่หมด ก็ครบวันออกจากไข่เสียแล้วครับ

พอครบวันที่ 18 ของการฟัก นับตั้งแต่วันนี้ไปจนกระทั่งออกจากไข่ ไม่ต้องกลับไข่แล้วครับ.. ให้ลดอุณหมิลง เหลือ 36-36.5 องศาเซลเซียส ส่วนความชื้นให้เพิ่มเป็น 75-80 % และเปิดช่องอากาศเสียให้กว้าง...เนื่องจากลูกไก่สามารถสร้างความร้อนได้เองแล้ว..และต้องการอากาศหายใจมากขึ้น ขณะเดียวกัน ก้อหายใจเอาคาบอนไดอ๊อกไซด์ออกมาด้วย...
สังเกตุ ความร้อนของอากาศในตู้ตัวสีแดง กะความร้อนของไข่สีดำ ควรจะเป็นแบบนี้ครับ

แต่ถ้าความร้อนของอากาศในตู้ตัวสีแดงเป็น 36 แล้วความร้อนของไข่สีดำต่ำกว่า 35 หล่ะก็  แปลว่าไข่ฟองนั้นไปเฝ้าท่านยมแล้วครับ
พอถึงวันที่ 21 ของการฟัก..ลูกเจี๊ยบจะทยอยเจาะเปลือกไข่ออกมาดูโลกครับ... ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:29:28 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 07:36:09 PM »

ตอนนี้คุณ DarthPalm  มีลูกไก่ในกำมือกี่ตัวแล้ว มีความพยายามจริงๆๆ ยังไงก็ สู้ สู้ ยิงฟันยิ้ม

Darth Palm
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 05:53:41 PM »

นับไม่ถูกแล้วครับ..ลูกเล็กลูกน้อย ที่สวนเพียบเลย..มีลูกน้อยๆเดินตามกันทุกแม่เลย...
ส่วนพวกที่ไม่มีแม่...ผมเอาไปล้อมใว้ที่กลุ่มต้นตะค้ำครับ..จะได้สร้างอาณาเขตใหม่เป็นของกลุ่มลูกผสมครับ...

หมดค่าตาข่ายไปหนึ่งม้วน 500 แฝก24ตับ..240 บาท..ไม้เก่ากะไม้ลวกหาเอาแถวๆนั้นแหละครับ..

กินน้อยๆ แต่โตเร็วๆเน้ออออออ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, rrwork
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:24:28 AM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์