หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มสัตว์ปีกเล็กๆหลังบ้าน"แบบพอเพียง โดย แจ๊ค...ลพบุรี  (อ่าน 70045 ครั้ง)
JP ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:27:34 PM »

ลักษณะของไก่เหลืองหางขาวทั่วไป
ไก่เหลืองหางขาวทั่วไปจะมีลักษณะคล้ายกับเหลืองใหญ่ตามที่ได้กล่าวมาจากกระทู้หน้าที่5 แต่จะมีองค์ประกอบต่างๆไม่ครบถ้วนคือ
สร้อย ขนสร้อยคอ สร้อยหลังมักไม่จรดกัน ขนขาวแซมห้าแห่งไม่ค่อยครบทั้งห้าจุด บางตัวไม่มีขนขาวแซมทั้ง5จุด
ปาก สีปาก แข้ง เดือย และเล็บไม่เหมือนกันคือ สีปาก แข้ง เดือยและเล็บอาจมีสีดำหรือสีน้ำตาลปน
ปีก บางตัวจะมีขนปีกขาวแซมไม่เหมือนและเท่ากันทั้งสองข้าง
หาง หางกระลวยจะไม่ขาวปลอดทั้งเส้นและมีสีขาวตั้งแต่ 10-40%

ลักษณะของไก่เหลืองเลา
ไก่สีเหลืองเลาเป็นไก่ที่มีสีสรรสวยงามอีกสีหนึ่ง มีลักษณะดังนี้คือ
สร้อย ขนสร้อยคอ สร้อยหลัง สร้อยปีก จะมีสีเหลืองแต่ตอนปลายของขนสร้อยจะเป็นสีขาวอมเหลือง
ปาก สีปาก แข้ง เดือย และเล็บ ส่วนมากจะเป็นสีขาวอมเหลือง
ตา สีขาวอมเหลือง
ปีก ขนปีกจะมีสีขาวข้างละหลายเส้นและตรงหัวปีกจะเป็นสีขาวมากกว่าไก่เหลืองใหญ่
หาง ขนหางจะมีขนสีขาวปนตั้งแต่30-60%
....ไก่ตัวเมีย....จะมีขนสีขาวขึ้นที่หัวปีก ขนปีกและขนหางสีขาวมากกว่า ไก่เหลืองหางขาวตัวเมียทั่วไป บางตัวอาจมีขาวปนขึ้นแซมตามตัวดูคล้ายไก่ลาย

Liked By: Only_You, Neng_y_not
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 07:29:59 PM โดย JP ฟาร์ม » บันทึกการเข้า

N_T_K
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:49:48 PM »

ตามสัญญาครับ เอามาให้ดูครับ

N_T_K
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:51:08 PM »

นี่ไก่ ผมครับ

Liked By: K.Trade
N_T_K
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:56:35 PM »

ไก่ดำครับ

Liked By: K.Trade, Neng_y_not
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 12:58:10 PM โดย N_T_K » บันทึกการเข้า
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:31:30 PM »

ไก่ดำครับ

นี่ไก่ ผมครับ

ตามสัญญาครับ เอามาให้ดูครับ

มีของดีแจ่มๆทั้งนั้นเลยนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจังว่าแต่เวลานกกระทามันไข่นี่ ไข่มันไม่หมกอยู่ในแกลบหรอครับ ฮืม ลักษณะโรงเรือนมาตรฐานดีจังเครับสุดยอดครับ อายจัง อายจัง
N_T_K
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:05:12 AM »

ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ก็ต้องคุ้ยหาละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่โดย ส่วนมากแล้ว มันจะไข่ตรงมุมๆไว้ให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Neng_y_not
vhanoo1
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 01:42:51 PM »

ไม่ทราบว่าคุณแจ็ค ยังมีห่านเหลืออีกไหม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 07:41:01 PM »

ไม่ทราบว่าคุณแจ็ค ยังมีห่านเหลืออีกไหม
มิทราบว่าต้องการลูกห่าน หรือว่าห่านใหญ่ครับ ถ้าลูกห่านต้องรอประมาณต้นๆเดือนตุลาคมครับ ห่านใหญ่แบ่งได้ 1 คู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Only_You
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 08:05:32 PM »

......ลักษณะของไก่เหลืองทับทิม........
ไก่เหลืองทับทิมจะมีลักษณะโดยทั่วไปคล้ายกับไก่เิหลืองใหญ่หรือเหลืองหางขาว และไก่เหลืองหางขาวทั่วไป เพียงแต่จะมีลักษณะที่แตกต่างคือ
สีเหลืองเม็ดทับทิม.จะมีขนสร้อยคอ หลังและปีก มีจุดขาวตรงกลางขนสร้อยคั่นระหว่างสีเหลืงกับสีดำเหมือนเม็ดทับทิมขาว ส่วนสีปาก แข้ง เล็บ เดือย มีสีขาวอมน้ำตาล หางมีสีขาว
สีเหลืองทับทิมเข้ม.จะมีขนสร้อยคอ หลังและปีกเป็นสีทับทิมเข้ม ส่วนปาก แข้ง เดือย และเล็บ มักจะเป็นสีน้ำตาลอมเหลือง หางมีทั้งหางขาวและหางดำ

......ลักษณะไก่เหลืองโนรี......
ขนตัว.ขนตัวบริเวณหน้าอก หน้าคอ ใต้ปีก ใต้หาง และขนข้างตะโพกจะเป็นสีเหลืองเหมือนกับสีของขนสร้อยขนสีอื่นเป็นสีดำ
สร้อย.สร้อยยคอ หลัง ปีก และขนปิดรูหู เป็นสีเหลือง ก้านขนเป็นสีงอมแดง บางคนเรียกไก่สร้อยรอบตัว
ปาก.แข้ง เดือยและเล็บ เป็นสีขาวอมเหลือง ขอบเกล็ดจะออกสีแดงคล้ำ
ตา.สีเหลืองงอมแดง
ปีก.สีดำมีก้านขนสีแดง และมีสีขาวแซม ถ้าหางขาว
หาง.มีทั้งหางขาว หางดำ
...ตัวเมีย...จะมีขนเหลืองขึ้นที่คอ อก สะโพก คล้ายตัวผู้
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:54:51 PM »

ท่านสมาชิกท่านใดสนใจไก่เบตง สายบ้านสายบ้านสวนทวีพิกุล บ้างครับ ตอนนี้มีแบ่งประมาณ 25 ตัว อายุประมาณ2-3 เดือน ท่านสมาชิกท่านใดสนใจ PM หรือติดต่อหลังไมค์ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 086-5703789 แจ๊ค...ลพบุรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 08:23:16 PM โดย JP ฟาร์ม » บันทึกการเข้า
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:04:48 PM »

.........ลักษณะของไก่เหลืองโยหรือสีดอกหมาก........
ไก่เหลืองโยหรือสีดอกหมาก จะมีขนสร้อยคอ หลังปีกจะเป็นสีโยหรือสีดอกหมาก หรือเหลืองอ่อน มีทั้งหางขาวหางดำ ส่วนใหญ่พวกเราพอเห็นไก่เป็นสีดอกหมากก็จะเหมาเอาว่าเป็นไก่พม่าทั้งหมด ความจริงไก่สีดอกหมากมีทั้งไก่ไทย ไก่เวียดนาม หรือมีได้ทุกชาติ แต่ที่เราพบเห็นมักจะเป็นไก่พม่า
.....โดยสรุปไก่สีเหลืองหางขาวเป็นไก่ที่มีผู้ชื่นชอบและนิยมเพาะเลี้ยงกันมากที่สุด ดังนั้นจำนวนไก่เก่งที่เป็นสีเหลืองจึงมีมากกว่าสีอื่นๆตามสัดส่วน.....

Liked By: Only_You
vhanoo1
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:05:21 PM »

มิทราบว่าต้องการลูกห่าน หรือว่าห่านใหญ่ครับ ถ้าลูกห่านต้องรอประมาณต้นๆเดือนตุลาคมครับ ห่านใหญ่แบ่งได้ 1 คู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห่านเล็กสักสองสามคู่ ห่านใหญ่ด้วยครับ  มีพันธุ์ไรบ้าง  ผมเหลือห่านเทาตัวเดียวหมากันตายหมด
N_T_K
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:13:20 PM »

ท่านสมาชิกท่านใดสนใจไก่เบตง สายบ้านสายบ้านสวนทวีพิกุล บ้างครับ ตอนนี้มีแบ่งประมาณ 25 ตัว อายุประมาณ2-3 เดือน ท่านสมาชิกท่านใดสนใจ PM หรือติดต่อหลังไมค์ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 086-5703789 แจ๊ค...ลพบุรีครับ
มีไข่เชื้อขายไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 06:46:42 PM »

ห่านเล็กสักสองสามคู่ ห่านใหญ่ด้วยครับ  มีพันธุ์ไรบ้าง  ผมเหลือห่านเทาตัวเดียวหมากันตายหมด
ลูกห่านมีแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ ห่านใหญ่ไม่มีแล้ว  ที่บ้านเลี้ยงห่านขาวพันธุ์เดียวครับ
มีไข่เชื้อขายไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไข่เชื้อยังไม่ได้ขายครับ สนใจไก่รุ่นไหมครับ ฮืม ฮืม ???ตอนนี้ต้องการลดจำนวนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:43:27 PM »

ด่วนๆๆๆๆๆ มีเพื่อนสมาชิกท่านนึงต้องการแบ่งออกลูกเป็ดไข่จำนวน1000ตัว และไก่ต๊อกอีกหลายตัว พี่สมาชิกท่านใดสนใจ
ติดต่อโดยตรงได้ที่เบอร์081-2407618 ชื่อคุณอ้อมครับ

Liked By: K.Trade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 08:05:08 PM โดย JP ฟาร์ม » บันทึกการเข้า
Winai Nakchote
*

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 10:33:33 AM »

ด่วนๆๆๆๆๆ มีเพื่อนสมาชิกท่านนึงต้องการแบ่งออกลูกเป็ดไข่จำนวน1000ตัว และไก่ต๊อกอีกหลายตัว พี่สมาชิกท่านใดสนใจ ติดต่อโดยตรงได้ที่เบอร์084-2407618 ชื่อคุณอ้อมครับ
ไก่ต๊อก กี่เดือน ตัวละเท่าไร ครับ..
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์