หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มสัตว์ปีกเล็กๆหลังบ้าน"แบบพอเพียง โดย แจ๊ค...ลพบุรี  (อ่าน 69332 ครั้ง)
JP ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:35:06 PM »

ลูกเป็ดไข่ขายยังไงครับ
คุณแจ็ค
ไก่ชนตอนนี้พอมีแบ่งใหมครับ ตัวละเท่าไรครับ รบกวนด้วย

มีครับ ไก่หนุ่ม 500 เมียสาว 300 ครับ...ราคามิตรภาพครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลูกเป็ดไข่ขายยังไงครับ

มี2ขนาดครับ อายุไม่เกิน 1 สัปดาห์ 30บาท ขนาดขนเสื้อกั๊กกำลังขึ้น 55 บาทครับ เป็ดสาว 150 บาท สนใจติดต่อหลังไมค์ได้เลยครับ
เอาไก่เคยูเบตงมาให้ชมครับจาก8เหลือ5แล้วครับ

รบกวนหน่อยครับ เบตงเคยู สังเกตุ ยังไงครับ

สายที่ผมเลี้ยงเป็นทั้งเคยูและเบตงครับ เคยูจะมีขนปีกแข็ง ส่วนเบตงแท้ไม่มีขนปีกครับ

N_T_K
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:31:15 AM »

งั้นช่วยดูให้ผมหน่อยนะครับ ว่าของผม เบตงเคยู  หรือ เบตงแท้ครับ

ไก่เบตงที่บ้านครับ

Liked By: athena07
เอ็ม 16
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:39:03 PM »

น้องแจ็ค วันอาทิตย์นี้ถ้าพี่จะเข้าไปขอแบ่งไก่ชน น้องสดวกใหมครับ พี่ที่โทรหาเราเมื่อวาน
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:18:21 PM »

น้องแจ็ค วันอาทิตย์นี้ถ้าพี่จะเข้าไปขอแบ่งไก่ชน น้องสดวกใหมครับ พี่ที่โทรหาเราเมื่อวาน
สะดวกครับ ผมจับใส่สุมไว้แล้ว ไม่รู้ว่าใช่ตัวผู้-เมีย คู่นี้หรือป่าวครับ ถ้ายังไงพรุ่งนี้ผมจะลงรูปให้ดูอีกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:25:11 PM »

งั้นช่วยดูให้ผมหน่อยนะครับ ว่าของผม เบตงเคยู  หรือ เบตงแท้ครับ

ไก่เบตงที่บ้านครับ

เท่าที่ผมดูนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นสายเคยูนะครับและก็ให้น้องเบนท์ อยุธยาที่เลี้ยงเคยูเบตง ช่วยดูก็เห็นตรงกัน ว่าแต่พี่เอาสายพันธุ์มาจากที่ไหนครับ  ฮืม ฮืม
เอ็ม 16
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:47:00 PM »

Ok วันอาทิตย์ ครับ ถ้ามีสุ่มหลายใบจับไว้หลายๆตัวนะพวกสีเขียว ถ้าถูกใจอาจขอแบ่งหลายตัว แต่1 คู่เอาแน่นอนครับ
N_T_K
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:38:42 AM »

ผมได้มาจากพี่ที่เขาเลี้ยงไก่แถวระยองนะครับ พอดีเขาย้ายไปต่างจังหวัด แล้ว ผม ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าเขาเอามา จากไหนครับ
เขาเอามา แบ่งขายให้ ตอนเล็กๆครับ เขาขายให้ ตัว ละ 100 บาท 4 ตัวครับ ตอนนี้เริ่มโต ได้ 3 เดือนกว่าแล้ว  ผมดู หงอน ตัวผู้ มี 3 ตัว เป็นหงอนจักรทั้งหมดเลยครับ 3ตัว และมีตัวเมีย มี 1 ตัวครับ ว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ
Hari 2003
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:02:46 AM »

อยู่ใกล้ๆ กัน ห่างไม่ถึง 2 กิโล แต่เวลาไม่ตรงกันซ๊ากที  ร้องไห้ ร้องไห้  ยังไงต้องมีโอกาสเข้าไปแวะหาจนได้ครับน้องแจ๊ค  ขยิบตา ยิ้ม ยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:49:11 PM »

สะดวกครับ ผมจับใส่สุมไว้แล้ว ไม่รู้ว่าใช่ตัวผู้-เมีย คู่นี้หรือป่าวครับ ถ้ายังไงพรุ่งนี้ผมจะลงรูปให้ดูอีกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษทีครับที่ลงรูปช้า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใช่ผู้-เมีย คู่นี้หรือป่าวครับ ตัวผู้เหลือแค่ 2 ตัวแล้วนะครับ คือผู้ตัวนี้และสีเทาใหญ่ครับ

ส่วนเจ้าไก่หนุ่มกัดมันคู่นี้ ย้ายบ้านไปอยู่อยุธยาเย็นวันนี้เองครับ

JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:18:05 PM »

อยู่ใกล้ๆ กัน ห่างไม่ถึง 2 กิโล แต่เวลาไม่ตรงกันซ๊ากที  ร้องไห้ ร้องไห้  ยังไงต้องมีโอกาสเข้าไปแวะหาจนได้ครับน้องแจ๊ค  ขยิบตา ยิ้ม ยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ยังไงต้องได้เจอกันแน่นอนครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:38:25 PM »

ย้ายบ้านไปอยู่สุพรรณเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับท่าน....ขอบคุณพี่ เอ็ม 16 มากๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เจ้าเทาตัวนี้ยังหาบ้านใหม่อยู่นะครับ....รอพี่ๆใจดีมารับไปเอ็นดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 10:46:07 PM โดย JP ฟาร์ม » บันทึกการเข้า
N_T_K
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:44:45 AM »

ขอโทษทีครับที่ลงรูปช้า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ใช่ผู้-เมีย คู่นี้หรือป่าวครับ ตัวผู้เหลือแค่ 2 ตัวแล้วนะครับ คือผู้ตัวนี้และสีเทาใหญ่ครับ

ส่วนเจ้าไก่หนุ่มกัดมันคู่นี้ ย้ายบ้านไปอยู่อยุธยาเย็นวันนี้เองครับ

รูปที่ 2 และ 4 นี่ไก่ ชน สายอะไรครับ ของผม มี 1 ตัวครับ สีเดียวกันเลย ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามหามาตั้งตั้งนานว่ามันเป็นไก่อะไร
ขอความรู้ด้วยครับ
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:45:35 PM »

รูปที่ 2 และ 4 นี่ไก่ ชน สายอะไรครับ ของผม มี 1 ตัวครับ สีเดียวกันเลย ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามหามาตั้งตั้งนานว่ามันเป็นไก่อะไร
ขอความรู้ด้วยครับ

........เท่าที่ผมศึกษาจากตำราไก่สีนี้ ""เขาเรียกว่าไก่สีเทาทองครับ"""
ไก่เทาทองหรือไก่เทาที่มีสร้อยคอออกเหลือง ถือว่าเป็นไก่เทาที่มีศักดิ์ศรีและสกุลเหนือไก่เทาสีอื่นๆลักษณะเด่นของไก่"สีเทาทอง"คือ
ขนตัว..สีเทาตลอด
สร้อย..สร้อยคอ หลัง ปีก และขนปิดรูหู เป็นสีเหลืองคล้ายสีทอง
ปาก..แข้ง เดือย เล็บ สีขาวอมเหลือง
ตา..สีขาวอมเหลือง
ปีก..สีเทา มักมีสีขาวขึ้นปนข้างละหลายเส้น
หาง..หางโดยมากมักจะเป็นหางขาวเป็นประมาณ 20-40% ถ้ามีหาง กระลวยขาวปลอดทั้ง2เส้นถือว่าเป็น "เทาทองแท้"ครับ
....อ้างอิงจากตำรา...ไก่ชน ยุคโลกาภิวัฒน์ ครบเครื่องเรื่องไก่ชน ของอาจารย์วีระเดช พะเยาศิริพงศ์ พิมพ์ครั้งที่1: กันยายน 2543 ครับ
หนังสือเล่มนี้อยู่กับผมตั้งแต่ผมเรียน ปวส.2 ถึงวันนี้ก็เกือบ7ปีแล้วครับ
N_T_K
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:38:53 AM »

เดี๋ยวผมจะเอาของผมมาลงให้ดูครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 11:06:27 PM »

ท่านสมาชิกท่านใดสนใจลูกหมูป่าบ้างครับ พอดีหมูป่าที่บ้านป้าผม ออกลูกมา 6 ตัว ท่านใดสนใจสั่งจองได้ครับทาง PM หรือ โทรสอบถามได้ครับ ส่งมอบตอนลูกหมูหย่านม 45 วันครับ ยังไงเดี๋ยวลงรูปให้ดูครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:38:56 PM »

วันนี้ขอนำเสนอลักษณะของ""ไก่เหลืองหางขาว""

ไก่เหลืองใหญ่หรือเหลืองหางขาว
ถือกันว่าเป็นไก่ที่มีศักดิ์ศรีและสกุลสูงเหนือบรรดาไก่สีอื่นๆ นักเลงไก่รุ่นเก่าๆส่วนมากเชื่อว่า"ไก่เหลืองหางขาวชนกับไก่สีอื่นๆถ้าตีกันไปหลายๆอัน คู่ต่อสู้ที่เป็นไก่สีอื่นๆมักจะหนีไปเฉยๆ"โดยมีข้อแม้ว่าต้องมีขนาดใกล้เคียงกัน ข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ไม่ขอยืนยันเพราะเท่าที่เห็นในสังเวียนไก่ทุกสีมีโอกาสแพ้ชนะกันได้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น น้ำเลี้ยง การเปรียบ การใช้ยารวมตลอดทั้งมือน้ำที่จะทำให้ไก่แพ้ชนะกันได้
ลักษณะเด่นของไก่เหลืองหางขาวมีดังนี้
ขนตัว เป็นสีดำ
สร้อย สร้อยคอ สร้อยหลัง สร้อยปีก บัวคว่ำ บัวหงาย และระย้า(ถ้ามี) ขนปิดรูหูเป็นสีเหลืองเหมือนกัน และสร้อยคอกับสร้อยหลังต้องจรดกัน
       สีของขนสร้อยอาจจะเป็นสีสด เหลืองรวก เหลืองอ่อน หรือเหลืองดอกโสน ก็ได้ทั้งนั้น แต่ต้องเป็นสีเดียวกัน
ปาก สีของปาก แข้ง เดือย และเล็บ เป็นสีขาวอมเหลืองคล้ายสีงาช้าง
ตา ตาสีเหลืองอ่อนสดใสมองเห็นเส้นเลือดแดงในตาขาว บางคนเรียกว่า"ตาปลาหมอตาย"
ปีก สีของปีกจะเป็นสีดำ สร้อยปีกสีเดียวกันกับสร้อยคอ
หาง สีของหางเป็นสีดำ และมีขนขาวปนทั้งหางพัดและหางกระลวย ประมาณ 20-40% หางพัและหางกระลวยยาวแข็งคล้ายฟ่อนข้าว

สำหรับไก่เหลืองหางขาวใหญ่หรือเหลืองหางขาวนี้จะต้องมีขาวแซม 5 แห่ง คือ ที่หัว หัวปีก และข้อขาทั้ง 2 ข้าง และหางกระลวยขาวปลอด ทั้ง 2 เส้น จึงจะถือว่าเป็นเหลืองหางขาวใหญ่ หรือเหลืองหางขาวที่แท้จริง บ้างคนเรียกว่าเป็น "พญาไก่" บ้าง เป็น "ไก่เจ้าเลี้ยง" บ้าง หรือ "ไก่เหลืองพระเจ้า 5 พระองค์" บ้าง

......จากที่ได้เขียนมาทั้งหมดนี้ได้อ้างอิงค์จากหนังสือ เพื่อเป็นการแบ่งปันความรู้ดีๆจากหนังสือที่ผมมีอยู่แก่ทุกท่านที่สนใจ ชื่นชอบ ในการเลี้ยงไก่ชนเหลืองหางขาว.......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 09:41:03 PM โดย JP ฟาร์ม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์