หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาขอแปลนบ้านตามรูปครับผมได้มาจากในเวบนี้  (อ่าน 30011 ครั้ง)
เดี่ยว เดียวดาย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 11:07:16 AM »

เข้ามาดูหลายหนแล้วครับประสบการณ์แบบคุณชัชก็เจอมาแล้ว  เราเรียนจบมาทางนี้แต่เวลาพูดกับช่างพื้นบ้านแล้วเขามักจะไม่ค่อยเชื่อจะทำตามแบบที่เคยทำมาทั้งๆที่ทุกๆอย่างเป็นของเราแท้ๆ  หลายๆหนเข้าพูดไม่รู้เรื่องผมเอาค้อนปอนไปทุบเลย  แต่บ้านคุณชัชเสร็จแล้วดีใจด้วยครับเอาไก่เบตงมาอวดบ้างนะครับ  เมื่อก่อนผมเคยเอามาเลี้ยงแต่มาเจอหวัดนกรอบแรกเลยเสร็จหมดเลย  ทั้งๆที่อยู่วงนอกแต่อยู่ในรัศมี5กิโลเสียดายมากเลยครับ

Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:41:35 PM »

สวยครับ ระเบียงผมจองนะครับ ว่าจะปูเสื่อ แล้วขอหมอนสักใบ

คร่อก..ก...ก.....Z..z...z....z....Z.....

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
seller
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:45:55 PM »

อยากได้แบบหน้าต่างค่ะ ชอบมากไม่ต้องมีเหล๊กดัด (ที่บ้านเก่าของย่าก็เป็นแบบนี้
แต่ตอนนี้เค้ารื้อทำใหม่เป็นบ้านปูนติดเหล็กดัดแล้ว)
ถ้าจะบอกช่างไม้ให้ทำหน้าต่างแบบนี้ จะต้องบอกว่ายังไงค่ะ

บ้านผมเขาเรียกหน้าต่างเลื่อนครับ แต่ว่าที่อื่นไม่ทราบ
ลองๆเซฟรูปเก็บๆไว้ครับ อาจช่วยได้ตอนสร้างบ้าน  ยิงฟันยิ้ม

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 01:15:42 PM »

รวมงบประมาณจักบาทครับเนี้ย เฮ้อ อิจฉาคนมีบ้านจังเว้ย....

Flower land
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:03:19 PM »

งบค่าแรงประมาณ40,000..เลี้ยงข้าวเที่ยง1มื้อทุกวันบางวันตอนเย็นเบียร์ช้างอีก3ขวดอิอิอิแต่ผมไม่ดื่มน่ะครับให้พวกช่างอย่างเดียว
ค่าวัสดุรวมไฟฟ้าและทาสีย้อมไม้ด้วยประมาณ220,000ส่วนค่าถมดิน70,000อิอิยังไม่รวมค่าพันธุ์ไก่และต้นไม้อีกนิดหน่อยอันนี้ไม่เกี่ยวกะสร้างบ้านครับ ร้องไห้ ร้องไห้

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 06:26:15 PM »

รวมแล้ว 340.000 บาทเศษ +ค่าเหล้าข้าวอีกนิดหน่อย 555 ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดด มีตังตั๋วเนี้ย

Flower land
kingphet
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:34:43 PM »

หวัดดีครับ
 ผม กฤษณะ (ดอส) เห็นหัวข้อแล้วผมเลยเขียนคร่าวๆมาให้ดูครับ อาจจะไม่ตรงซะที่เดียวจากที่เห็นตามรูปนะครับ
คือ การจะทำบ้านนี่คือเรื่องใหญ่มากๆสำหรับช่วงชีวิตของเราเป็นเรื่องที่คิดอย่างระเอียดรอบคอบเลือกแบบที่ถูกใจที่สุด และคงต้องมีภาพไว้ในใจก่อนหน้าว่าจะให้เป็นยัง ผมเห็นคุณ chatt เทฐานรากไว้แล้วด้วย คราวนี้เลยทำให้ผมสงสัยว่าเทฐานรากวางตำแหน่งเสาไปแล้ว แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าต้องการขนาดห้องเท่าไหร่ คือมันต้องวางแผนกันก่อน แล้วค่อยกำหนดเสานะครับเพราะถ้าวางเสาแล้วมันเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้อีกเพราะมันเป็นโครงสร้างหลักนะครับ การทำบ้านมันมีรายละเอียดมากมายต้องคุยกันว่าต้องการห้องอะไรบ้างเช่น ห้องนอน ห้องครัว ห้องน้ำเอากี่ห้อง อะไรประมาณนี้ และอีกข้อคือ ช่างทำบ้านทั่วนั้นสามารถทำได้อยู่แล้ว แต่...การที่ปล่อยช่างทำล่วงหน้าไปแล้วเขียนแบบตามนั้นผิดหลักการ คือต้องงชั่งใจเลือกว่าจะสร้างบ้านตามใจช่าง หรือจะเลือกสร้างตามใจเรา(มีแบบ)
ข้อดีของการทำแบบก่อนคือ สามารถแก้ไขในส่วนที่ไม่พอใจก่อนจะสร้างจริงในขณะที่มันยังเป็นกระดาษ ไม่ใช่เป็นปูนเป็นเหล็กเพราะถ้ามันสร้างไปแล้วเราเสียทั้งเงินทั้งเวลาแถมผิดใจกันอีกด้วย เรื่องของแบบนั้นก็มีรายละเอียดอีกมากมายเช่นกันเพราะถ้าแบบเครียทุกอย่างการทำบ้านจะง่ายดายปาน จับมือเด็กเขียนหนังสือ อยู่ที่ว่าเจ้าของบ้านจะยอมลงทุนในส่วนใดมากกว่ากัน
 เกริ่นซะยาวเลยผม เอาเป็นว่ามาดูแปลนคร่าวๆก่อนดีว่าแปลนนี้ขึ้นตาม(ที่คาดว่าน่าจะเป็น)รูปที่คุณ chett โพสไว้(ผมเคยเปิดดูอยู่เหมือนกันกระทู้ของคุณครูเจ้าของบ้าน) ส่วนเรื่องงบ 1 แสนถ้ามีไม้เองทั้งหมดพอจะเป็นไปได้อยู่ครับ แต่ถ้าซื้อทั้งหมดค่าไม้ก็ปาไปหลายแสน ผมเขียนแปลนนี้อยู่ 3 ชม.เสร็จตั้งกะเมื่อวานแต่มันช้าก็ตรงต้องแปลงไฟล์เป็น JPG.นี่แหละครับพี่น้อง.....
kingphet
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:39:18 PM »

คุณ ดอส รับออกแบบบ้านด้วยหรือป่าวครับ อยากคุยด้วยครับ มี Mail ไหม  Kingphet@hotmail.com
seller
*

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:20:45 PM »

ได้แบบบ้านมาอีกแบบ เลยเอามานำเสนอ คิดว่าไม่แพง

beerchang
*

ตื่นเช้ามากแค่ไหน ก็มีเวลาเพิ่มขึ้นมาอีกเท่านั้น

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 08:21:31 PM »

แสนเดียวเองเหรอ  ...............  ไม่น่าเชื่อ แต่สวยครับ

หนุ่มสวนมะนาวเมืองเพชร

สศ4-4/2 เกษตร หันตรา 68
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:34:38 PM »

บ้านสวนของเพื่อนที่จังหวัดชุมพร อ.สวี
pompam
*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:42:57 AM »

k.ชัชครัวอยู่ส่วนไหนของบ้านคะ
สรุปแล้วกี่ห้องนอน ถ่ายรูปในตัวบ้านมาลงด้วยนะคะ
สวยมากๆคะ ถ้างบเท่านี้พอลุ้นคะ

มีเกินใช้  อย่าใช้เกินมี
pompam
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:59:34 AM »

k.ดอสคะรบกวนนะคะถ้าจะเอาแบบบ้านของk.ชัชเปลี่ยนจากใช้ผนังไม้มาเป็นผนังปูน
แล้วก้อเพิ่มเติมครัวไว้ตรงระเบียงหมายถึงต้องเพิ่มตระเบียงถอยไปอีกห้องหนึ่งนะคะ
k.ดอสว่างบมันน่าจะอยู่สักเท่าไหร่ 2 ห้องนอนนะคะ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าบ้านปูนดูแลง่ายกว่าบ้านไม้น่ะคะ

มีเกินใช้  อย่าใช้เกินมี
rat-nan
seller
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:35:02 PM »

ได้แบบบ้านมาอีกแบบ เลยเอามานำเสนอ คิดว่าไม่แพง

แบบนี้งบประมาณสักกี่บาทครับ สวยถูกใจจริงๆครับ....

โทร 081-9605251
seller
*

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:58:01 AM »

ไม่ทราบจริงๆ แต่ที่เขาทำตามภาพ ไม้ไผ่ไม่ต้องซื้อ แถวนั้นเยอะ เหลือก็ค่าแรงสร้างกับเสาปูน และสิ่งที่ต้องซื้อไม่กี่หมื่นครับ

seller
*

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:01:21 AM »

อันนี้ไม่ทราบราคาเหมือนกัน แล้วแต่ภูมิลำเนาครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์