หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรักเกษตรฟาร์ม : วิถีของคนรักเกษตรสู่ชีวิตพอเพียงแบบยั่งยืน  (อ่าน 58404 ครั้ง)
samart_chai2012
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:44:29 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก 2-3 วันมานี้ที่สวนฝนตกตลอดแทบทั้งวัน ดีตรงที่พืชพรรณชุ่มฉ่ำ ไม่ต้องให้น้ำ (ประหยัดค่าไฟ) แต่เสียตรงโรคที่มากับฝน (มะนาวทะยอยตายไปหลายต้นแล้ว) หญ้าขึ้นรก  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ช่วงนี้สังเกตว่าไผ่บงหวานและมะนาวต่างแตกกิ่งก้านใบจนรกไปหมด ครั้นจะตัดแต่งกิ่ง สางกอ ก็นึกเสียดาย เลยเกิดความคิดว่าจะลองขุดไผ่ชำเหง้าซะเลย ส่วนมะนาวก็จะลองตัดมาชำหรือตอนกิ่งที่คาดว่าจะตัดทิ้งซะดีมั้ย  ฮืม ฮืม ฮืม

*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:36:55 AM »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เพื่อไม่เป็นการเสียเวลาและกิ่งก้าน ทดลองตอนกิ่งมะนาวเลยครับ ส่วนหนึ่งก็ลองเอาไปชำดู ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาอัพเดตครับ แต่ก็ไม่ได้หวังผลอะไรมาก ทดลองครับ

อันดับต่อไปก็จะลองขุดเหง้าไผ่บงหวานมาชำครับ เลือกกอที่มีหน่อใหญ่ๆ ครับ...ลองดูๆ

*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:56:12 PM »

วันนี้ตอนเย็นไปเดินเล่นที่สวน เจอไผ่บงหวานกอนึง พบว่าหน่อมีลักษณะใหญ่กว่ากออื่นๆ แต่รสชาติไม่หวาน ออกเฝื่อนๆจนเกือบขม ไม่แน่ใจว่ากลายพันธุ์ (ต้นพันธุ์เพาะจากเมล็ด) หรือว่าเป็นพันธุ์อื่นปนมากันแน่ คงต้องขุดทิ้งครับ

*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 12:56:36 PM »

ส่วนต้นนี้มะนาวพันธุ์อะไรก็ไม่รู้ครับ กำลังออกดอก ปลูกราวๆ 6-7 เดือน ซื้อมาจากตลาดนัดแถวบ้าน ถามแม่ค้าแล้วแกก็ไม่รู้ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

ส่วนนี่เป็นแป้นพิจิตร1 ครับ ปลูกราวๆ 10 เดือน กำลังออกดอก บางต้นก็ลองให้ติดลูกดูครับ...ลองดูๆ

*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:12:13 AM »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น ช่วงนี้ที่สวนพายุเข้าครับ (จริงๆก็เข้าทั้งภาคน่ะแหละ) ลองเดินสำรวจในสวนพบว่าพืชพรรณหลายชนิดมีโรคและแมลงรบกวนมากเหมือนกัน อย่างเช่นมะนาวก็จะเป็นแคงเกอร์ได้ง่าย บางต้นก็จะใบเหี่ยวและตายในที่สุด ดอกขจรนี่จะมีแมงอะไรไม่รู้คล้ายๆ กินูน (ภาษาบ้านผม) เป็นตัวสีม่วงทั้งตัว จะกัดกินใบซะเกือบเหี้ยนเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  แต่ติดที่ฝนตกแทบทั้งวันจึงยังทำอะไรไม่ถนัดนัก ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดเจอปัญหาคล้ายกันบ้างครับ
nomadic_man
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:20:00 AM »

แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนครับ  ยิ้ม
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:13:45 PM »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น ช่วงนี้ที่สวนพายุเข้าครับ (จริงๆก็เข้าทั้งภาคน่ะแหละ) ลองเดินสำรวจในสวนพบว่าพืชพรรณหลายชนิดมีโรคและแมลงรบกวนมากเหมือนกัน อย่างเช่นมะนาวก็จะเป็นแคงเกอร์ได้ง่าย บางต้นก็จะใบเหี่ยวและตายในที่สุด ดอกขจรนี่จะมีแมงอะไรไม่รู้คล้ายๆ กินูน (ภาษาบ้านผม) เป็นตัวสีม่วงทั้งตัว จะกัดกินใบซะเกือบเหี้ยนเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  แต่ติดที่ฝนตกแทบทั้งวันจึงยังทำอะไรไม่ถนัดนัก ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดเจอปัญหาคล้ายกันบ้างครับ

มะนาวมันพืชปราบเซียนชัด ๆ เลยนะเพื่อน ส่วนตัวที่กินยอดดอกขจรเดาว่าเป็น "ด้วงดอกรักสีน้ำเงิน" http://www.malaeng.com/blog/?p=1847 มันจะชอบกินใบพืชของสวนไหนที่ตั้งชื่อมีคำว่า "รัก" อิอิ พูดเล่น ถ้าเป็นตัวนี้ของเราใช้ไคโตซานฉีดร่วมกับน้ำขี้หมูหมักแล้วได้ผลดี แต่พวกใบสะเดาหรือใบยาสูบยังไม่ได้ลองนะ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 02:49:07 PM »

มะนาวมันพืชปราบเซียนชัด ๆ เลยนะเพื่อน ส่วนตัวที่กินยอดดอกขจรเดาว่าเป็น "ด้วงดอกรักสีน้ำเงิน" http://www.malaeng.com/blog/?p=1847 มันจะชอบกินใบพืชของสวนไหนที่ตั้งชื่อมีคำว่า "รัก" อิอิ พูดเล่น ถ้าเป็นตัวนี้ของเราใช้ไคโตซานฉีดร่วมกับน้ำขี้หมูหมักแล้วได้ผลดี แต่พวกใบสะเดาหรือใบยาสูบยังไม่ได้ลองนะ

ฮ่วย ไปวันนั้นก็ไม่บอก แล้วไคโตซานนี่ซื้อจากไหนครับท่านปัญญา...แต่วันก่อนเราลองฉีดน้ำหมักสะเดา กำลังติดตามผล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:31:57 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก สัปดาห์นี้ที่สวนฝนก็ตกลงมาเรื่อยๆครับ หน่อไม้ก็ทะยอยแทงหน่อเล็กๆออกมาเยอะพอสมควรครับ อีกสัก 2-3 วันคงต้องเอาหญ้า ใส่ปุ๋ย คลุมโคนด้วยแกลบดำ ส่วนที่ยังทำไม่เสร็จก็คือสางกอครับ แตกแขนงออกมาเยอะมาก สางไม่ทัน

ส่วนมะนาวก็หาแกลบมาคลุมโคนต้นไว้ครับ แล้วก็จะให้ปุ๋ยคอกเป็นลำดับถัดไป กิ่งที่ตอนไว้ รากก็ยังไม่งอกครับ แต่กิ่งไผ่กิมซุ่งที่ตอนไว้ช่วงเดียวกันรากงอกแล้วครับ

มะนาวต้นนี้ก็เริ่มออกดอกและมีติดลูกด้วยครับ ยังไม่ทราบว่าพันธุ์อะไรเหมือนกัน

ส่วนดอกขจรก็กำลังให้ปุ๋ยคอกครับ บางส่วนโดนแมลงกัดกินใบไปค่อนข้างเยอะ ที่ปลูกใหม่ก็เริ่มฝังเสาปูน แล้วก็จะขึงลวดและวางตาข่ายเพื่อทำค้างในโอกาสต่อไป

สัปดาห์นี้ได้งานเยอะพอสมควรครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

chai b
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 07:02:38 PM »

มาเยี่ยมชมสวน สวยงามครับ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:27:04 AM »

มาเยี่ยมชมสวน สวยงามครับ

ขอบคุณครับ
ยังมีเรื่องต้องทำอีกเยอะครับ ค่อยๆทำไป
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 10:13:03 AM »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต ถือฤกษ์ดีในโอกาสวันแม่ครับ ลงมือตัดหญ้าในสวน แถมได้น้ามาช่วยไถพรวนดินในสวนไผ่บงหวาน เป็นการกำจัดหญ้าไปในตัว พร้อมกับสางกอไปด้วย ถึงจะยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี แต่ก็ดูดีขึ้นมากครับ

*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 10:30:48 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

wee6
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 01:03:08 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามสวนไผ่ด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 04:37:59 PM โดย wee6 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:12:03 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามสวนไผ่ด้วยคนครับ

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 04:00:29 PM »

สัปดาห์นี้ให้คนมากำจัดหญ้าวัชพืชในสวนไผ่บงหวาน ดูสบายตาขึ้นเยอะ ลำดับต่อไปก็คงจะใส่ปุ๋ยบำรุง ทั้งปุ๋ยคอกและเคมี

ส่วนมะนาวก็ทะยอยออกดอกเยอะพอสมควร

มีติดลูกเล็กๆด้วยในบางต้น
ส่วนกิ่งที่ทดลองตอนไว้เมื่อสัปดาห์ก่อน ก็เริ่มปรากฎรากให้เห็นบ้างแล้ว

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์