หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรักเกษตรฟาร์ม : วิถีของคนรักเกษตรสู่ชีวิตพอเพียงแบบยั่งยืน  (อ่าน 58233 ครั้ง)
songsopa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:08:48 PM »

มาชมภาพ สวนสวยงาม และมีการจัดการที่ดี ได้ความรู้ เตรียมไปทำสวนของตัวเองบัาง เห็นงานของคุณแล้ว คงขยันมาก
ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการระบบน้ำ คือ จะทำสวนใหม่ ยังงงว่าจะหาวิธีอะไรดี จากประสบการณ์ของคุณ คิดเห็นอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ อาจจะถามไม่ถูกห้อง ขออภัยค่ะ

samart_chai2012
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:38:42 AM »

มาชมภาพ สวนสวยงาม และมีการจัดการที่ดี ได้ความรู้ เตรียมไปทำสวนของตัวเองบัาง เห็นงานของคุณแล้ว คงขยันมาก
ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการระบบน้ำ คือ จะทำสวนใหม่ ยังงงว่าจะหาวิธีอะไรดี จากประสบการณ์ของคุณ คิดเห็นอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ อาจจะถามไม่ถูกห้อง ขออภัยค่ะ

ขอบคุณที่ติดตามครับ จริงๆแล้วการบริหารจัดการในสวน ผมได้รับความรู้และคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆในเว็บนี้เป็นหลัก ไม่ขยันมากแต่อาศัยว่าใช้เวลาอยู่ในสวนมาก (ผมทำฟรีแลนซ์ครับ เลยหมดปัญหาเรื่องเวลา) ต้องขอต้อนรับถ้าเราจะได้ผู้ที่มีความรักและสนใจในงานเกษตรเพิ่มขึ้นมา  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เรื่องการจัดการระบบน้ำ คำแนะนำเป็นเพียงส่วนนึง สำคัญที่สภาพพื้นที่สวนของเราครับ มีแหล่งน้ำจากไหน คลอง สระ หรือว่าน้ำบาดาล พืชที่ปลูก ต้องการน้ำมากน้อยต่างกัน สภาพดินกักเก็บน้ำได้แค่ไหน แล้วก็ทุนที่เรามีในการทำระบบน้ำเป็นต้นครับ สวนผมมีสภาพเป็นทรายซะส่วนใหญ่ (ปนร่วนบ้าง) ไม่มีแหล่งน้ำ ผมจึงต้องเจาะน้ำบาดาล ช่วงแรกผมใช้วิธีปล่อยไปตามร่อง (สวนไผ่บงหวาน) เนื่องจากเป็นดินทรายจึงเกิดปัญหาน้ำซึมเร็ว น้ำเซาะคูพัง ต่อมาจึงแก้โดยการใช้ท่อพีอีและหัวมินิสเปรเยอร์...ค่อยๆปรับครับ ให้เหมาะสมกับสภาพพื้นที่ และทุนของเราครับ หากติดขัดหรือสงสัยจุดไหน เว็บแห่งนี้จะมีคำแนะนำดีๆจากพี่ๆน้องๆเสมอครับ
gogae
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 03:28:58 PM »

ย่องมาชมสวนครับ แต่ไม่ได้เอากระสอบมา
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แอบเก็บข้อมูลไผ่และมะนาวครับ ตอนนี้ลงกิมซุ่งกับแป้นพิจิตร 1 ไว้บ้างแล้วเหมือนกัน

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:00:51 PM »

ย่องมาชมสวนครับ แต่ไม่ได้เอากระสอบมา
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แอบเก็บข้อมูลไผ่และมะนาวครับ ตอนนี้ลงกิมซุ่งกับแป้นพิจิตร 1 ไว้บ้างแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณครับ
ทีหลังไม่ต้องย่องครับ เปิดประตูเข้ามาเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แถวอีสานบ้านผมหน่อกิมซุ่งก็ขายดีครับ คนบ้านผมชอบกิน รวมทั้งไผ่อื่นๆ โดยเฉพาะถ้าทำนอกฤดูได้ด้วย
ส่วนมะนาวไม่ต้องพูดถึงครับ ปี 2ปีมานี้ ไม่ต้องหน้าแล้งหรอกครับ แค่ตามฤดูก็แพงครับ
Freedom in mind
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:49:36 PM »

จัดการสวนได้ดีมากเลยครับ  อายจัง
ขอติดตามกระทู้ด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
เผื่ออนาคตจะมีสวนกับเขาบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 04:48:33 AM »

จัดการสวนได้ดีมากเลยครับ  อายจัง
ขอติดตามกระทู้ด้วยคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
เผื่ออนาคตจะมีสวนกับเขาบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ
ทีแรกผมก็กะทำในเวลาว่างเฉยๆครับ ทำไปทำมาเกิดรักในงานเกษตรขึ้นมาครับ
Punya1038
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:31:10 PM »

อ่านมาจนจบกระทู้ ได้ความรู้เยอะมาก อยากรู้จังเลยว่าสวนอยู่ที่ใหนครับ เผื่อว่ามีโอกาสเข้าชมครับ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 07:11:10 PM »

อ่านมาจนจบกระทู้ ได้ความรู้เยอะมาก อยากรู้จังเลยว่าสวนอยู่ที่ใหนครับ เผื่อว่ามีโอกาสเข้าชมครับ

ขอบคุณครับ
สวนอยู่ บ้านโพนทัน ต.โพนทัน อ.คำเขื่อนแก้ว จ.ยโสธร ครับ
ถ้าจะให้เกียรติมาเยี่ยมชม คงอีกสักปี 2ปีครับ เพราะเริ่มต้นปีแรก สวนยังไม่เข้าที่เข้าทางครับ
แต่ถ้าอยากเห็นตอนสวนไม่สวยบ้าง (เปลี่ยนบรรยากาศ) ก็ยินดีต้อนรับครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:45:22 AM »

ช่วงนี้กำลังบำรุงไผ่บงหวานครับ กะว่าหลังปีใหม่จะลองขุดขายดู แต่คาดว่าคงได้ไม่เยอะ เพราะไผ่เพิ่งปีเดียว

เนื่องจากต้นพันธุ์เพาะจากเมล็ด เลยทำให้เจอต้นที่กลายพันธุ์ มีรสขมเฝื่อน อยู่หลายต้น ต้องขุดทิ้งครับ
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:54:10 AM »

ส่วนมะนาวนอกฤดูที่ทดลองทำไว้เกือบ 10 ต้น ทีแรกนิ่งๆ เนื่องจากเจอปัญหาหลายอย่าง ช่วงนี้ทยอยผลิดอกออกมาเรื่อยๆ ติดลูกแล้วก็มี หน้าแล้งนี้คงมีลูกมะนาวไว้กินและขายบ้างแล้วครับ

*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 11:01:45 AM »

ต้นนี้มะนาวทูลเกล้าไร้เมล็ดครับ รอให้โตสักหน่อย คงได้ตอนขยายพันธุ์ปลูก (ตอนนี้มีอยู่ต้นเดียว)

ส่วนที่ปลูกลงดิน ก็หาหญ้าแฝกมาปลูกรอบๆครับ เพื่อช่วยกักเก็บความชื้น ธาตุอาหาร แล้วก็ช่วยพรวนดินไปในตัว

ส่วนกิ่งที่ปักชำสูตรคุณชาย ท่ายาง (แบบไม่ตั้งใจ) 20 กว่าวันแล้ว ยังอยู่ครับ ยังอยู่

*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 02:57:57 PM »

หลังจากชำไปได้ประมาณเดือนนึง ลองตรวจสอบพบว่ารากงอกออกมาค่อนข้างดีครับ

ส่วนมะนาวที่ทำนอกฤดูพบว่า ต้นเดียวกัน ที่ติดลูกก็ติดไป ที่กำลังออกดอกก็มีไม่น้อยครับ

ngam
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 01:08:25 PM »

แกลบดำซื้อที่ใหน
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:55:00 PM »

แกลบดำซื้อที่ใหน

ไม่ได้ซื้อครับ หารถไปรับได้ฟรีที่โรงสีแถว อ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ดครับ อาจเสียค่าธรรมเนียมนิดหน่อยแล้วก็ค่ารถตักไม่กี่บาทครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 03:59:41 PM »

อืม... พึ่งรู้ว่ามะนาวก็ชำได้ด้วย

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 12:00:48 PM »

อืม... พึ่งรู้ว่ามะนาวก็ชำได้ด้วย

การชำแบบนี้ใช้เวลาไล่เลี่ยกับการตอน แต่เราคิดว่ามีความสะดวกมากกว่าใช้ตุ้มตอน และการออกรากดีกว่า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์