หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรักเกษตรฟาร์ม : วิถีของคนรักเกษตรสู่ชีวิตพอเพียงแบบยั่งยืน  (อ่าน 58206 ครั้ง)
samart_chai2012
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:04:30 AM »

อันนี้กะปลูกไว้กินเองครับ เพกาเตี้ย...เข้าสู่ปีที่ 2 ติดลูกต้นละ 10 กว่าลูก รวม 3 ต้นนี้เกือบๆ 40 ลูก
ท่านปัญญาฟาร์มเค้าจองไปเพาะพันธุ์ครับ ดกจริง เตี้ยจริง รสชาติดีด้วย ติดขมนิดๆ (คนชิมกระซิบมา)

ส่วนนี่ ขวัญใจในสวนครับ กินทุกอย่างที่ขวางหน้า เศษหญ้าในสวน เศษผัก-อาหาร ขยันผลิตปุ๋ยจริงๆครับ

กำลังอยู่ในช่วงวางแผนที่จะขยายพันธุ์ต่อครับ เพราะมีคนสนใจมากทั้งอยากเลี้ยงและครัวอาหารป่า อาจสร้างโรงเรือนเพิ่มครับ

*

« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 06:46:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัพเดตเลย แต่กิจกรรมที่สวนก็มีตลอด
ปักหมุดไว้ก่อน เดี๋ยวว่างๆค่อยมาอัพครับ
prajak23
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 07:21:11 PM »

อันนี้กะปลูกไว้กินเองครับ เพกาเตี้ย...เข้าสู่ปีที่ 2 ติดลูกต้นละ 10 กว่าลูก รวม 3 ต้นนี้เกือบๆ 40 ลูก
ท่านปัญญาฟาร์มเค้าจองไปเพาะพันธุ์ครับ ดกจริง เตี้ยจริง รสชาติดีด้วย ติดขมนิดๆ (คนชิมกระซิบมา)

ส่วนนี่ ขวัญใจในสวนครับ กินทุกอย่างที่ขวางหน้า เศษหญ้าในสวน เศษผัก-อาหาร ขยันผลิตปุ๋ยจริงๆครับ

กำลังอยู่ในช่วงวางแผนที่จะขยายพันธุ์ต่อครับ เพราะมีคนสนใจมากทั้งอยากเลี้ยงและครัวอาหารป่า อาจสร้างโรงเรือนเพิ่มครับ

ขอติดตามด้วยกระทู้ด้วยคนนะครับ ถามหน่อยครับเพกาเตี้ยชอบดินทรายอุ้มน้ำหรือเปล่าครับ  ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
chinzaa
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 10:45:25 PM »

โอ้ยมาตาออนซอนน้อ ไผ่กะงามคัก บักนาวกะดก เห็นแล้วกะอยากกลับบ้านไปเฮ็ดแท้น้อ
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 06:30:03 AM »

ขอติดตามด้วยกระทู้ด้วยคนนะครับ ถามหน่อยครับเพกาเตี้ยชอบดินทรายอุ้มน้ำหรือเปล่าครับ  ยิ้มเท่ห์

พื้นที่ของผมก็เป็นดินทรายซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ใช้อินทรียวัตถุในท้องถิ่นรองก้นหลุมบ้าง ก็น่าจะโอเคครับ
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 06:31:25 AM »

โอ้ยมาตาออนซอนน้อ ไผ่กะงามคัก บักนาวกะดก เห็นแล้วกะอยากกลับบ้านไปเฮ็ดแท้น้อ

จัดไปโลดด...

Liked By: deemeechai, nopmtp, Captoon
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:28:18 AM »

# ช่วงเดือน พ.ย. แล้ว งานที่ต้องทำสำหรับสวนไผ่บงหวานก็คือ การตัดสางลำเก่าออกบ้าง เหลือไว้เป็นลำแม่เพื่อการออกหน่อสัก 7-8 ลำจากนั้นราวๆ ธ.ค. ก็จะใส่ปุ๋ยคอก คลุมด้วยฟางแห้ง (ช่วงนี้เยอะครับ เกี่ยวข้าวเสร็จแล้ว) พอหลังปีใหม่ก็จะเริ่มเร่งปุ๋ย น้ำ เพื่อทดลองทำหน่อนอกฤดูครับ...โปรแกรมคร่าวๆ #

Liked By: Captoon
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:36:13 AM »

# แต่งานหลักๆ ช่วงนี้ ยังอยู่ในโหมดของมะนาวนอกฤดูครับ...ปีที่แล้ว (ปีแรก) ทดลองทำราวๆ 10 ต้น ไม่ดกมากพอได้เก็บขายร้านส้มตำแถวบ้านได้เงินมาราวๆ 5พันบาท ส่วนกิ่งพันธุ์แป้นพิจิตร1 ก็ขายได้เรื่อยๆตลอดปีครับ...ปีนี้ (ปีที่ 2) มีต้นที่สมบูรณ์พอที่จะบังคับนอกฤดูได้มากกว่าปีที่แล้ว ทั้งปลูกในวงบ่อและลงดิน ปัญหาคืองดน้ำไม่ได้ ใช้สูตรปุ๋ยเข้าช่วย ผลปรากฏว่าการออกดอกติดผล ดกกว่าปีที่แล้วชัดเจนครับ แล้งนี้น่าจะมีลูกมะนาวขายเรื่อยๆครับ #  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:38:35 AM »

# ผู้ผลิตปุ๋ยคอกไว้ใช้ในอนาคตครับ...ยังไม่ถึงระยะสืบพันธุ์ แต่ก็ทำการขยายคอกไว้รองรับสมาชิกใหม่ที่อาจจะเพิ่มขึ้นมาครับ #

Liked By: Captoon, พชร, adulsri
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 12:17:55 PM »

# พูดถึงความดกนี่ ถ้ามากเกินไปก็เป็นปัญหานะครับ ถ้าเราบำรุงหรือจัดการไม่ดีพอ... โกรธ โกรธ โกรธ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ต้นนี้มะนาวแป้นพิจิตร1 ครับ ปลูกลงดินเมื่อ มี.ค. 57 ทดลองบังคับนอกฤดู (ตอนอายุต้น 5 เดือน)
การออกดอกติดผลดกใช้ได้เลย พวงนี้สิบกว่าลูก ทำให้กิ่งฉีกเลยครับ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ต้นนี้เพกาเตี้ย ปลูกประมาณปีเศษๆ ดอกชุดแรกไม่ติดลูก มาเที่ยวนี้ออกดอกแล้วติดลูกดกมาก ที่สำคัญยอดมีการติดลูกออกมาเรื่อยๆ ไม่ยอมหยุดครับ อาจต้องหาไม้มาค้ำไว้อีก

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 03:40:22 PM »

หมากลิ้นไม้ดกได้ใจจริงๆ  เห็นแล้วอยากกินป่นปลา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:22:19 PM »

แม้ว่าจะหาเวลาเข้าไปทำงานในสวนเกือบทุกวัน แต่งานหลายอย่างก็ไม่ค่อยจะคืบหน้าเท่าไหร่  โกรธ โกรธ โกรธ แต่ก็พยายามเรียนรู้ และแก้ปัญหาไปทีละอย่างครับ ให้เวลามากขึ้นหน่อย

บางส่วนของมะนาวนอกฤดูครับ ทำอยู่ 20-30 ต้น เอาไว้ขายร้านลาบ ส้มตำแถวชุมชน คงวางแผงได้ในช่วงหน้าร้อนนี้ (มี.ค.-พ.ค.) ถัดจากนั้นก็จะมีอีกหลายรุ่น เป้าหมายก็เพื่อให้มีมะนาวขายทั้งปรครับ

Liked By: noynadun
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:27:29 PM »

ผู้ผลิตปุ๋ยคอก โตวันโตคืน กินเก่งมาก ร้องกวนทั้งวันถ้าเราอยู่ที่สวน

ลองทำ "ปุ๋ยหมักวิศวกรรมแม่โจ้ 1" ไว้ใช้ในสวน ขี้วัว ขี้หมูก็มี ฟางฟรีก็มาก ออกแรงขน ออกแรงทำหน่อย น่าจะได้ปุ๋ยหมักชั้นดี ราคา (ต้นทุน) ที่ไม่แพงเท่าไรมาใช้

Liked By: noynadun
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:31:04 PM »

ส่วนไผ่บงหวาน ก็เพิ่งจะสางกอเสร็จบางส่วนเมื่อก่อนปีใหม่ กะว่าจะลองเร่งน้ำ ปุ๋ยคอก ปุ๋ยเคมี เพื่อให้ได้หน่อช่วงหน้าแล้งนี้ นัยว่าเป็นการฝึกมือเตรียมความพร้อมไว้ก่อน เผื่อเวลาเร่งทำหน่อนอกฤดูขายแบบจริงจังจะได้จับทางถูก

tong1981BKK
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:54:20 PM »

ส่วนเจ้าแป้นพิจิตร1 ไม่ค่อยโดนเล่นงานเท่าไหร่ คงมีเฉพาะพวกหนอนกัดกินบ้างประปราย

ขอสอบถามหน่อยครับ  หัวมินิปริงเกอร์  ทำไมใช้สองหัว   แล้วหัวสีส้ม  ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 05:38:19 PM »

ส่วนเจ้าแป้นพิจิตร1 ไม่ค่อยโดนเล่นงานเท่าไหร่ คงมีเฉพาะพวกหนอนกัดกินบ้างประปราย

ขอสอบถามหน่อยครับ  หัวมินิปริงเกอร์  ทำไมใช้สองหัว   แล้วหัวสีส้ม  ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ

อ๋อ ไม่มีความหมายอะไรพิเศษครับ...โซนนี้มีไม่กี่ต้น เมื่อก่อนเดินลากสายรด ต่อมาท่อพีอีเหลือก็เลยต่อๆใช้ดู แล้วหาหัวมินิสปริงเกอร์ที่เหมาะๆมาทดสอบดูครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ขึ้นบน
  พิมพ์