หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรักเกษตรฟาร์ม : วิถีของคนรักเกษตรสู่ชีวิตพอเพียงแบบยั่งยืน  (อ่าน 58243 ครั้ง)
samart_chai2012
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 02:19:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ หลังจากก้าวมาสู่ครอบครัวเกษตรพอเพียงเมื่อเดือนที่แล้ว จากที่ก่อนหน้านั้นก็แอบมาเที่ยวด้อมๆมองๆ บ้างแล้ว ก็มีเหตุให้ต้องหายหน้าไปนาน เนื่องจากติดงานไม่ประจำซะ 2 งาน (งานประจำคือ ทำเกษตรครับ) วันนี้หลุดจากงานไม่ประจำซะหนึ่ง คงเหลืออีกหนึ่งงานที่ทำกับเพื่อน (รับปากเพื่อนไว้ เลิกไม่ได้) แต่ก็มีเวลาว่างขึ้นมากพอสมควร จึงได้หวนกลับสู่ครอบครัวเกษตรพอเพียงที่อบอุ่นอีกครั้ง แต่เนื่องจากหาหัวข้อเก่าตัวเองไม่เจอ (นัยว่าหายหน้าไปนาน) จึงขออนุญาตกลับมาด้วยหัวข้อใหม่แต่เรื่องเดิมครับ  ขยิบตา

ความเดิมจากตอนที่แล้ว...หลังจากทดลองปลูกอยู่หลายอย่าง ลองผิดลองถูก และค้นหาตัวเอง (ในเรื่องเกษตร) อยู่ปี สองปี จนสุดท้าย "สวนรักเกษตรฟาร์ม" อันน้อยนิดบนเนื้อที่ 5 ไร่ 2 งาน ของผมก็มีระบบไฟฟ้า ระบบน้ำ แล้วก็พืชหลักๆ ดังนี้ครับ

ยิ้ม ไผ่บงหวาน ประมาณ 500 กอครับ สายพันธุ์เมืองเลยที่เพาะจากเมล็ดครับ จนถึงตอนนี้ก็อายุราวๆ 10 เดือนครับ กำลังแตกหน่อออกมาเรื่อยๆครับ
 ยิ้ม มะนาวแป้นครับ ปลูกในวงบ่อราวๆ 50 ต้น แล้วก็ปลูกลงดินราวๆ 20 ต้นครับ เป็นแป้นพิจิตร1 กับ แป้นรำไพอย่างละครึ่งๆครับ แป้นพิจิตร1 ได้รับความอนุเคราะห์จากพ่อหนูทัศน์ คำแพง เกษตรกรดีเด่นระดับชาติ สาขาไร่นาสวนผสมจาก อ.อาจสามารถ จ.ร้อยเอ็ด ครับ ส่วนแป้นรำไพ เอื้อเฟื้อโดยคุณชาย ท่ายาง ครับ ถึงตอนนี้ก็อายุราวๆ 8-4 เดือนครับ (อย่างงครับ เพราะปลูกมาเรื่อยๆ ครับ ตายบ้าง ปลูกทดแทนบ้าง ครับ)
 ยิ้ม ดอกขจรครับ ได้รับความอนุเคราะห์จากน้องปรีชา สวนพฤกษา อ.โพธิ์ชัย จ.ร้อยเอ็ดครับ ตอนนี้ให้ดอกแล้ว (ได้ขายดอกแล้ว) ราวๆ 100 ต้น และก็เพิ่งปลูกใหม่อีกราวๆ 100 กว่าต้นครับ
 ยิ้ม อื่นๆ อีกอย่างละนิดละหน่อยครับ เช่น ไผ่กิมซุ่งราวๆ 20กอ  กล้วยปากช่อง50 มะละกอพันธุ์ครั่ง มะพร้าวน้ำหอม ฯลฯ

*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:40:55 PM »

เนื่องจากก่อนหน้านี้มีฝนตกลงมาเรื่อยๆ ทั้งไผ่และมะนาวก็เลยเจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว ขณะเดียวกันหญ้าก็ขึ้นรกไม่แพ้กันเลยครับ

พอดีช่วงนี้มีเวลาว่างขึ้นก็เลยควบเจ้า MITSU 4 จังหวะตัดซะ...แต่ก็ยังไม่เสร็จครับ หญ้ารกมาก

*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:44:17 PM »

แถมเจ้าแป้นรำไพสุดหวงก็โดนแคงเกอร์เล่นงานซะงอมเลย...คุณชาย ท่ายาง ช่วยทีครับ  โกรธ โกรธ โกรธ
kemanone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:46:39 PM »

ติดตามอยู่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:47:37 PM »

ส่วนเจ้าแป้นพิจิตร1 ไม่ค่อยโดนเล่นงานเท่าไหร่ คงมีเฉพาะพวกหนอนกัดกินบ้างประปราย

*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:50:57 PM »

ส่วนอันนี้เป็นดอกขจรที่ปลูกใหม่ครับ รอทำค้างอยู่ครับ (แบบว่ายังขี้เกียจอยู่ครับ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก)

*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:53:41 PM »

ติดตามอยู่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ กลับบ้านเกษตรพอเพียงเที่ยวนี้คงไม่ไปไหนไกลอีกแล้วครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:57:26 PM »

ช่วงนี้หน่อไผ่บงหวานก็แทงออกมาเรื่อยๆครับ มีลองเก็บไปชิมบ้างหลายเมนู อร่อยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:10:23 PM »

เมื่อเย็นวานที่ไร่ทำท่าว่าจะมีฝนตก ก็เลยไปเติมปุ๋ยให้มะนาวกับดอกขจรซะหน่อย นัยว่าไม่ต้องเปิดน้ำรดครับ (ประหยัด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
ครั้นใส่เสร็จรอสักพัก ไอ้เจ้าก้อนเมฆทะมึนเมื่อสักครู่ลอยหายจ้อยเลยครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

...ดีว่าเมื่อคืนนี้ฝนตกลงมาอีกครั้งพอได้ชุ่มฉ่ำ เมื่อตอนเช้าไปดูปุ๋ยละลายเรียบร้อยแล้วครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:13:36 PM »

ช่วงนี้มีญาติผู้ใหญ่แกสั่งให้ชำต้นขจรให้หน่อยซัก 200 ต้น...ไอ้กระผมก็ไม่เคยชำด้วยสิ เอาไงดี  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
มีสมาชิกท่านใดจะกรุณาแนะนำมั้ยครับ  เศร้า เศร้า เศร้า
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:54:01 PM »

ในที่สุดหลังจากควบเจ้า MITSU 4 จังหวะอยู่ 2-3 วัน สวนไผ่บงหวานก็เริ่มสะอาดปราศจากหญ้ารกๆมากวนใจ  อายจัง อายจัง อายจัง ค่อยดูเหมือนสวนไผ่ขึ้นมาหน่อย

*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:08:16 PM »

ในพื้นที่ส่วนอื่นๆ เช่น มะนาววงบ่อก็กำลังทะยอยตัดไปครับ (แบบว่าไม่มีลูกมือน่ะครับ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เหนื่อย ค่อยๆทำ)

บางต้นก็แตกกิ่ง ก้าน ยอด ใบ สวยเชียวครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แต่บางต้นก็เหมือนเสียทรงยังไงไม่รู้ครับ  โกรธ โกรธ โกรธ (ช่วงนี้มีฝนตก ลมแรง อาจมีผล... ฮืม ฮืม ฮืม)

*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:24:56 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก สรุปแล้วตอนนี้ ยังมีงานอีกหลายอย่างในไร่ที่ต้องจัดการ...หญ้าที่ขึ้นรก กิ่งแขนงของไผ่บงหวานที่เริ่มจะขึ้นหนาแล้ว ดอกขจรก็ยังไม่ได้ทำค้างซะส่วนหนึ่ง...ยังไม่นับการดูแลบำรุงรักษาประจำวันอีก เฮ้อ เหนื่อยอีกแระ แต่ไม่เป็นไรค่อยๆทำไป  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ระหว่างนี้ก็สั่งแกลบดำมาไว้รอคลุมโคนไผ่แล้วก็เอาไว้ผสมวัสดุชำ ตอนนี้เริ่มมีออร์เดอร์ต้นพันธุ์ขจรเข้ามาแล้ว จริงๆแล้วพันธุ์ไผ่บงหวานกับมะนาวก็มีผู้สนใจอยู่ ติดที่ว่าอายุมันยังน้อย ก็เลยต้องรอไปก่อน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:30:36 AM »

อ้อ...รู้สึกว่าต้นขจรที่ปลูกก่อนหน้านี้และออกดอกไปแล้วเริ่มจะต้องการความดูแลเอาใจใส่อีกแระ ใบออกเหลืองๆ เถาเริ่มจะเหี่ยวๆ เหมือนขาดสารอาหาร สงสัยต้องให้ปุ๋ย พรวนดินซะหน่อย

ส่วนที่ปลูกใหม่เริ่มจะเขียวๆ เถาก็เริ่มจะเลื้อยแล้ว เอาเป็นว่าอีกไม่กี่วันจะเริ่มทำค้างให้ก็แล้วกันนะ

*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 08:52:31 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เมื่อซัก 3-4 วันที่แล้วลองตัดเถาต้นดอกขจรมาชำดู ปรากฎว่า เริ่มจะผลิใบเล็กๆ ออกมาให้เห็นแล้วครับ

*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 09:00:49 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก เมื่อวานนี้พอตัดหญ้าตรงสวนไผ่บงหวานเสร็จ ก็เลยตัดแต่งกิ่งแขนงออกบ้าง เยอะน่าดู...กะว่าซัก 2 อาทิตย์น่าจะเรียบร้อย (ค่อยๆทำครับ แบบว่าช่วงนี้กลางวันแดดร้อนมาก ทำงานในไร่ได้เฉพาะเช้า-เย็น)

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์