หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสวนไผ่กิมซุงอำนาจเจริญ และมีกิ่งพันธืจำหน่าย  (อ่าน 54421 ครั้ง)
kruyai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 06:55:35 AM »

ผมปลูกไว้ 30 กอ ที่ริมโขง มุกดาหาร หน่อเยอะสุดๆ ขายได้เรื่อยๆครับ แต่คนมุกดาหารยังงงๆ ไม่คุ้นกับกิมซุง  คุ้นและชอบแต่ไผ่เลี้ยงน้อง เพราะไม่เห็นมีใครปลูกกิมซุงผมไม่มีพรรคพวกเลย  หน่อไม้ออกมาเยอะบางช่วงที่งานยุ่งๆ ผมอยากทำหน่อไม้ดอง เพราะไม่มีเวลาไปส่งหน่อไม้สดให้แม่ค้า ทำหน่อไม้ดองเราทำกลางคืนได้ แต่ดูท่าทางจะหาตลาดไม่ได้ ที่อำนาจเจริญ ส่งที่ไหนครับ เผื่อได้เป็นเครือข่ายแลกเปลี่ยนความรู้กัน ทางกลับบ้านผมผ่านอำนาจเจริญครับ

ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 03:59:17 PM »

อำนาจเจริญ อยู่อำเภอ อะไรครับ ว่างๆ จะแวะไปชมสวน

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
chaipup
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:00:33 PM »

ไม่ ทราบว่าตอนนี้ มีกิ่งพันธุ์ ไหมครับ  จัดส่งทางไปรษณีย์ ได้หรือไม่  

อยู่กาฬสินธุ์ ครับ
pong_radc
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:38:27 AM »

ไปเยี่ยมชมสวนมาแล้วครับ.. ขอบคุณเจ้าของสวนที่ให้คำแนะนำมากครับ ก่อนกลับเลยขออุดหนุนพันธ์ไผ่กลับมาทอลองปลูกด้วย
ไว้มีโอกาสจะไปเยี่ยมอีกครับ...
baanna2147
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:56:38 PM »

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ
วิธีการทำหน่อไม้ดอง
 ส่วนผสมในการทำหน่อไม้ดอง
 1. หน่อไม้สดสะอาด 10 กิโลกรัม
 2. เกลือเม็ด 1 กิโลกรัม
 3. แป้งข้าวเจ้า 1/2 กิโลกรัม

วิธีทำหน่อไม้ดอง

- นำหน่อไม้ที่เราเตรียมเอาไว้ มาปอกเปลือก และล้างให้สะอาด
      -หลังจากนั้นให้สับหรือหั่นหน่อไม้บางๆ หรือสับให้เป็นเส้นๆ
     - เมื่อเตรียมหน่อไม้เรียบร้อยแล้ว ให้เรานำหน่อไม้ไปแช่น้ำสะอาดในภาชนะที่สะอาดเช่นกันและทำการปิดฝาให้มิดชิดกันแมลงหรือสิ่งแปลกปลอมตกลงไป แล้วทิ้งไว้ 1 คืน
     - เมื่อแช่หน่อไม้เอาไว้ได้ 1 คืนแล้ว ให้ตักขึ้นมาให้สะเด็จน้ำ
     - ให้นำเกลือเม็ด มาละลายกับน้ำต่างหากเตรียมเอาไว้
     - นำหน่อไม้มาที่สะเด็จน้ำแล้วมาเคล้ากับแป้งให้ทั่ว แล้วอัดลงในปิ๊บให้เต็ม เสร็จแล้วเทน้ำเกลือที่เตรียมไว้ ลงไปให้ท่วมหน่อไม้ ปิดฝาภาชนะให้สนิทครับ

สงสัยเรื่อง ปริมาณน้ำที่ผสมกับเกลือครับ  กี่ลิตรครับ หรือว่า กะปริมาณยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 01:53:23 PM »

วิธีทำหน่อไม้ดอง
สงสัยเรื่อง ปริมาณน้ำที่ผสมกับเกลือครับ  กี่ลิตรครับ หรือว่า กะปริมาณยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 ยิ้มเท่ห์

เคยเห็นแม่ผมทำ ไม่ต้องละลายเกลือในน้ำ  ใช้เกลือโรยลงไปแล้วขยำให้เข้ากัน
แต่ถ้าจะนำเกลือไปละลายน้ำเสียก่อน  คิดว่าใช้นำน้อยที่สุดที่เกลือจะสามารถละลายได้หมด(กระมัง ครับ)
tamon
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 03:41:24 PM »

คล้ายๆ กันครับ ผมเคยลองทำครั้งแรกเมื่อปี 2523 นานมากแล้ว เป็นหน่อไม้รวก ริมน้ำแม่แจ่มใกล้ๆ ออบหลวง ตรงหลัก กม.19 อ.ฮอด เชียงใหม่ หั่นแบนๆ แช่น้ำ 1 คืน เนื้อหน่อไม้จะกรอบขึ้น เอาขึ้นจากน้ำให้สะเด็ดน้ำจนแห้ง แล้วเอาใส่กะละมังใบใหญ่ประมาณค่อนกะละมัง โรยเกลือคลุกเคล้าให้ทั่ว จำสัดส่วนของเกลือไม่ได้แล้วก็ไม่ได้ชั่งตวงอะไร คลุกแล้วลองชิมพอเค็มๆ ให้ใกล้เคียงกับหน่อไม้ดองที่เคยซื้อกิน (โดยไม่ต้องใส่น้ำ) ไม่มีไหขายให้ซื้อมาใส่ เลยซือปี๊บจากตลาดมาเปิดฝาบนออก ซื้อถุงพลาสติกใสใบใหญ่ๆ เอามารองในปี๊บ แล้วเอาหน่อไม่ที่คลุกเกลือแล้วใส่ลงไปจนเต็มปี๊บ ยางหนังสะติกรัดปากถุงให้แน่น  ทำเป็นสิบปี๊บ  เก็บไว้ 2 ปีก็ยังไม่เสียครับ

อยู่ที่นั่นประมาณ 4-5 เดือน เสร็จงานโครงการ ขนเอากลับไปอยุธยา เวลากินเนื้อหน่อไม้ดองสีขาวสวยดีมากๆ แต่เค็มปิ๊ดปี๋ ล้างน้ำ 3-4 ครั้งก็ยังเค็ม 

ลองทำอีกที ที่จันทบุรี เมื่อ 2549 ที่จันทบุรี เป็นหน่อไผ่ป่า คราวนี้ใช้เกลือละลายน้ำ(ใส่น้ำเยอะ) 5 วันผ่านไป ลองเปิดออกมา ปรากฏว่าเน่าเละเสียหมดเลยครับ
nutato
seller
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:33:29 PM »

ผมปลูกไว้ 30 กอ ที่ริมโขง มุกดาหาร หน่อเยอะสุดๆ ขายได้เรื่อยๆครับ แต่คนมุกดาหารยังงงๆ ไม่คุ้นกับกิมซุง  คุ้นและชอบแต่ไผ่เลี้ยงน้อง เพราะไม่เห็นมีใครปลูกกิมซุงผมไม่มีพรรคพวกเลย  หน่อไม้ออกมาเยอะบางช่วงที่งานยุ่งๆ ผมอยากทำหน่อไม้ดอง เพราะไม่มีเวลาไปส่งหน่อไม้สดให้แม่ค้า ทำหน่อไม้ดองเราทำกลางคืนได้ แต่ดูท่าทางจะหาตลาดไม่ได้ ที่อำนาจเจริญ ส่งที่ไหนครับ เผื่อได้เป็นเครือข่ายแลกเปลี่ยนความรู้กัน ทางกลับบ้านผมผ่านอำนาจเจริญครับ

ผมมีตลาดใหญ่ครับ รับทีหลายตันเลย ส่งไปภาคตะวันออก ภาตใต้ครับ ทางนัน้เค้ารับเยอะ ทีละหลายตันครับ ถ้ายังไงโทรตมาปรึกษาได้ครับ
nutato
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:34:33 PM »

อำนาจเจริญ อยู่อำเภอ อะไรครับ ว่างๆ จะแวะไปชมสวน

อ.เมืองครับ ทางไปมุกดาหารครับ ตรงข้าม วิทยาลัยเทคนิคอำนาจเจิญครับ

Liked By: 5XXA, tapairat, Numdoitung
nutato
seller
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:35:39 PM »

ไม่ ทราบว่าตอนนี้ มีกิ่งพันธุ์ ไหมครับ  จัดส่งทางไปรษณีย์ ได้หรือไม่  

อยู่กาฬสินธุ์ ครับ

เรามีกิ่งพันธ์พร้อมส่งเลยครับ ถ้ายังไง โทรมาสอบถามราคา และสั่งซื้อได้เคยครับ 086-8675888
nutato
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:36:48 PM »

ไปเยี่ยมชมสวนมาแล้วครับ.. ขอบคุณเจ้าของสวนที่ให้คำแนะนำมากครับ ก่อนกลับเลยขออุดหนุนพันธ์ไผ่กลับมาทอลองปลูกด้วย
ไว้มีโอกาสจะไปเยี่ยมอีกครับ...

ขอบคุณมากๆเลยครับ โอกาศหน้าเชิญใหม่ครับ
nutato
seller
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:04:23 PM »

วันนี้มีสมาชิกของเว็บ 2 ราย มาจาก จ.ศรีสะเกศ มารับกิ่งพันธ์จากที่สวนครับ ขอขอบพระคุณมากครับ ยินดีต้อนระบสมาชิกทุกท่านครับ สวนเราพร้อมให้คำแนะนำและให้คำปรึกษาเรื่องไผ่ครับ

chunkung
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:39:43 PM »

วันนี้มีสมาชิกของเว็บ 2 ราย มาจาก จ.ศรีสะเกศ มารับกิ่งพันธ์จากที่สวนครับ ขอขอบพระคุณมากครับ ยินดีต้อนระบสมาชิกทุกท่านครับ สวนเราพร้อมให้คำแนะนำและให้คำปรึกษาเรื่องไผ่ครับ

ราคากิ่งละเท่าไหร่ครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
nutato
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:00:47 AM »

ตอนนี้เราขายกิ่งละ 65 ครับ
ToongHuaChang
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:59:09 AM »

ผมมีตลาดใหญ่ครับ รับทีหลายตันเลย ส่งไปภาคตะวันออก ภาตใต้ครับ ทางนัน้เค้ารับเยอะ ทีละหลายตันครับ ถ้ายังไงโทรตมาปรึกษาได้ครับ

นึกว่าไผ่ชอบน้ำเสียอีก ซึ่งภาคตะวันออก และภาคใต้ฝนก็ชุกกว่า เขาปลูกเองก็น่าจะเยอะแล้วนะ  ลังเล
nutato
seller
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 05:40:48 PM »

[/qu

นึกว่าไผ่ชอบน้ำเสียอีก ซึ่งภาคตะวันออก และภาคใต้ฝนก็ชุกกว่า เขาปลูกเองก็น่าจะเยอะแล้วนะ  ลังเล

ใช่ครับ ไผ่ชอบน้ำ แต่ยังมีคนปลูกน้อยครับ ยังไม่เพียงพอ เพราะส่วนใหญ่เค้าจะเก็บไว้ขายหน้าแล้งกัน ถ้าหน้าฝนเค้าจะเร่งให้หน่อออกครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์