หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสวนไผ่กิมซุงอำนาจเจริญ และมีกิ่งพันธืจำหน่าย  (อ่าน 62273 ครั้ง)
nutato
seller
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:29:00 PM »

วันนี้ที่อำนาจเจริญอากาศหนาวมากครับ แถมยังมีฝนตกลงมาอีก สมาชิกเกษตรพอเพียงทุกคนรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

nutato
seller
*

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 02:03:21 PM »

เตรียมสวัสดีปีใหม่ครับ หลายๆท่านอาจจะต้องเดินทางในช่วงปีใหม่ครับ ผมก็เช่นกัน  ช่วงนี้อาจจะต้องพักผ่อนท่องเที่ยวกันนะครับ หลังจากเครียดกับเรื่องงานมาทั้งปี แต่ก็ไม่ลืมทีทจะนำข้อมูลดีๆสำหรับท่านที่ปลูกไผ่ มาฝากนะครับ

ยิ้ม :)ไผ่ลืมแล้งจะมีช่วงพักตัวประมาณปลายเดือนกันยายาถึงตุลาคมของทุกปีจะไม่ค่อยมีหน่อ ถึงมีก็จะไม่สมบูรณ์หน่อมีขนาดเล็ก ช่วงนี้จึงควรมีการตัดแต่งกิ่งให้มีแสงแดดรำไร และเลือกตัดต้นไม่สมบูรณ์ทิ้งไป ประมาณปลายเดือนธันวาคมไผ่ก็จะเริ่มให้ผลผลิตอีกครั้งหนึ่ง

ผมมีแผนงานสำหรับปีหน้าครับ โดยผมจะคอยบำรุงรักษาต้นไผ่เป็นอย่างดีในช่างฤดูฝน และจะไม่มีการตัดหน่อขายในช่วงนี้ เพราะในช่วงนี้จะมีหน่อออกมาจำหน่ายในท้องตลาดเยอะมาก ผมจะรอจนกว่าจะถึงช่วงเดือนมกราคม ซึ่งหน่อไม้ในช่วงนี้จะมีราคาสูงประมาณกิโลกรัมละ 80 บาท เพราะช่วงนี้จะมีหน่อไม้น้อยจะเป็นหน่อนอกฤดู ผมจะตัดหน่อขายได้จนกระทั่งเดือนพฤษภาคม แต่ละเดือนก็จะมีราคาแตกต่างกันออกไป ช่วงเดือนมีนาคมราคาจะอยู่ที่กิโลกรัมละ 60 บาท เดือนเมษายนกิโลกรัมละ 40 บาทและพฤษภาคมกิโลกรัมละ 20-30 บาท ใครจะนำเทคนิคนี้ไปใช้ก็ได้นะครับ ผมคิดว่าการปรับเปลี่ยนในปีนี้น่าจะสร้างผลกำไรได้มากขึ้นครับ

Liked By: jack13, bundidta
nutato
seller
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:11:52 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ สำหรับสมาชิกเกษตรพอเพียง ยังให้ผมขอมาอวยพรปีใหม่ให้สมาชิกทุกท่านมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ร่ำรวยเงินทองตลอดทั้งปีครับ
nutato
seller
*

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:32:56 AM »

ยิ้ม ยิ้ม
porto_t1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:01:05 PM »

สวัสดีครับ
   กำลังเก็บข้อมูล ในการปลูกไผ่อยู่ครับ แต่ยังมีข้อสงสัย สับสนเรื่องชื่อกับพันธุ์ไผ่อยู่
ไผ่กิมซุง มีหลายชื่อเรียก เช่น ตงลืมแล้ง ฯลฯ
แล้วไผ่เลี้ยงหล่ะครับ ใช่ไผ่กิมซุงมั้ย? ถ้าไม่ใช่มีข้อดีข้อเสียแตกเทียบกับกิมซุงอะไรบ้าง
เช่น ลำ หน่อ ผลผลิต การทำนอกฤดู ฯลฯ
อีกพันธุ์ คือไผ่หวาน
รบกวนด้วยครับ สับสน  จุมพิต

Liked By: bundidta
nutato
seller
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:29:15 AM »

สวัสดีครับ
   กำลังเก็บข้อมูล ในการปลูกไผ่อยู่ครับ แต่ยังมีข้อสงสัย สับสนเรื่องชื่อกับพันธุ์ไผ่อยู่
ไผ่กิมซุง มีหลายชื่อเรียก เช่น ตงลืมแล้ง ฯลฯ
แล้วไผ่เลี้ยงหล่ะครับ ใช่ไผ่กิมซุงมั้ย? ถ้าไม่ใช่มีข้อดีข้อเสียแตกเทียบกับกิมซุงอะไรบ้าง
เช่น ลำ หน่อ ผลผลิต การทำนอกฤดู ฯลฯ

ไผ่กิมซุงกับไผ่เลี้ยง คนละอย่างกันครับ ไผ่เลี้ยงลักษณะจะหน่อเล็กกว่าและใช้วิธีขยายพันธ์โดยขุดตอ ซึ่งจะค่อนข้างยุ่งยาก
ส่วนไผ่กิมซุง ขยายพันธ์ด้วยกิ่ง หน่อมีขนาดใหญ่ น้ำหนักดี ลำต้นสามารถนำมาเผ่ถ่าน ทำเยื่อกระดาษ หรือส่งเข้าโรงไฟฟ้า หน่ดกออกทั้งปีครับหากมีการให้น้ำอยู่ตลอด

Liked By: bundidta, 5XXA
porto_t1
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:29:38 PM »

สวัสดีครับ

ไผ่กิมซุงกับไผ่เลี้ยง คนละอย่างกันครับ ไผ่เลี้ยงลักษณะจะหน่อเล็กกว่าและใช้วิธีขยายพันธ์โดยขุดตอ ซึ่งจะค่อนข้างยุ่งยาก
ส่วนไผ่กิมซุง ขยายพันธ์ด้วยกิ่ง หน่อมีขนาดใหญ่ น้ำหนักดี ลำต้นสามารถนำมาเผ่ถ่าน ทำเยื่อกระดาษ หรือส่งเข้าโรงไฟฟ้า หน่ดกออกทั้งปีครับหากมีการให้น้ำอยู่ตลอด
ขอบคุณครับ  จุมพิต

Liked By: deemeechai, 5XXA
nutato
seller
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:11:05 AM »

สวัสดีครับ ช่วงนี้อากาศยังหนาวอยู่นะครับ ลมก็แรงมาก ผมและภรรยาเลยหาปลูกพืชผักสวนครัวเอาไว้ทานเอง ตามนโยบายเกษตรพอเพียงครับ ได้ออกกำลังกายไปในตัวครับ

nutato
seller
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 09:04:21 AM »

ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: bundidta
Anan5037
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:01:11 AM »

อยู่อำเภอได๋ครับ อำนาจเจริญ เพราะผมจะต้องไปที่ เขมราฐ (ไปยึดหัวหาดที่นั่น) อาจจะขออนุญาตุแวะชมสวน ขอความรู้ ครับ
เพราะผมเดินทางจากอำเภอกันทรารมย์ศรีสะเกษ มันต้องผ่านทางอำนาจอยู่ฮั่นน่ะครับ....
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เศร้า ยิ้มเท่ห์

Liked By: bundidta, deemeechai
nutato
seller
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:20:08 PM »

อยู่อำเภอได๋ครับ อำนาจเจริญ เพราะผมจะต้องไปที่ เขมราฐ (ไปยึดหัวหาดที่นั่น) อาจจะขออนุญาตุแวะชมสวน ขอความรู้ ครับ
เพราะผมเดินทางจากอำเภอกันทรารมย์ศรีสะเกษ มันต้องผ่านทางอำนาจอยู่ฮั่นน่ะครับ....
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เศร้า ยิ้มเท่ห์

อยู่ในอำเภอเมืองครับ ทางไปมุกดาหาร ขับตรงมาจากตัวเมืองอำนาจ 10 กม จะเจอ วิทยาลัยเทคนิคครับ ทางเข้าสวนจะอยู่ฝั่งตรงข้าม ถ้ามาไม่ถูกโทรถามเส้นทาฃได้ครับ 086-8675888
nutato
seller
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:14:14 AM »

ซินเจียยู่อี่ ซินนี่ฮวดใช้ ครับ ตรุษต์จีนนี้ขอให้สมาชิกเกษตรพอเพียง ร่ำรวยเงินทอง ทำมาค้าขึ้น สุขภาพแข็งแรง เฮงๆรวยๆกันทุกคนนะครับ

Liked By: tree house
rakjung
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:32:30 AM »

ขอทราบราคากิ่งไผ่ครับ จะสั่งสัก 10 กิ่งครับ เปนกิ่งตอนหรือว่าชำครับ

Liked By: deemeechai
nutato
seller
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:06:10 AM »

ขอทราบราคากิ่งไผ่ครับ จะสั่งสัก 10 กิ่งครับ เปนกิ่งตอนหรือว่าชำครับ

10 กิ่งราคา กิ่งละ60 ครับ สนใจโทรมาเลย086-8675888
nutato
seller
*

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 07:21:51 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
nutato
seller
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 03:03:14 PM »

ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์