หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำสวนกล้วยนานาชนิดเอาไว้ดูเองและให้คนอื่นๆมาเยี่ยมชม ขอความเห็นหน่อยครับ....  (อ่าน 1205 ครั้ง)
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:06:37 AM »

ผมมีแผนจะปลูกสวนกล้วยนานาชนิดและดอกไม้ไว้ดูเอง และให้ผู้อื่นเข้าชมด้วย ไม่ทราบว่ามีเืพื่อนสมาชิกท่านใด ทำอยู่หรือเคยทำมาแล้วมี ข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ...ผมอยู่อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ที่ดิน4ไร่กว่าครับ อยู่ห่างจากตลาดและโรงพยาบาล 3ก.ม.ครับ ที่อยากจะทำหรืออยากจะปลูกเพราะผมไม่เคยเห็นกล้วยแปลกๆจริงๆเลย จุดมุ่งหมายเช่น อยากจะให้เด็กนักเีรียนใกล้เคียงหรือคนมาท่องเที่ยวดูครับ เคยเห็นแต่ในเวป และดูจากราคาก็ไม่มาก ปลูกก็ง่าย โตให้ผลไว1ปีก็ออกลูก จึงอยากจะลองครับ..เพื่อนสมาชิกท่านใดที่ขายหรือเคยซื้อมาราคาเท่าไรต่อหน่อพร้อมค่าส่งทางไปรษณีย์ ช่วยแจ้งแนะนำหน่อยครับ...ถ้าเอาหน่อเล็กมากมาอนุบาลจะขึ้นไหมครับ?และถ้าเราเอาแต่โคน20ซ.ม.(ส่งทั้งต้นจะหนักครับ)มาจะปลูกขึ้นไหมครับ???ขอชื่อพันธ์กล้วยและรูปภาพด้วยครับ ถ้าจะซื้อพันธ์ละ2หน่อราคาพร้อมค่าส่งด้วยไม่ทราบจะเท่าไรครับ??? ขอบคุณครับ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:13:45 AM »

สวัสดีครับพี่ฟูจิ

เอา Video เรื่องของกล้วยพันธุ์แปลกๆมาฝาก เผื่อเป็นไอเดียครับ

สมบัติ อาณาจักรกล้วยแปลก2 รายการสมรภูมิไอเดียช่อง3

สมบัติ อาณาจักรกล้วยแปลก ในสมรภูมิไอเดีย

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tiger
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:43:14 AM »

กล้วยปลูกง่าย ขึ้นก็ง่าย ขยายก็ง่าย
เอาแต่หน่อมาปลูก ขึ้นอยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

Jipjoet
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:13:25 PM »

มีใครเสนอแล้วยังคะ....ถ้ายังคุยกันหลังไมล์ดีฝ่า

Liked By: 5XXA, MANA1908, Numdoitung, FUJI
zomzan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:20:35 PM »

ผมแนะนำว่าเข้าไปสิงในนี้เลยครับ พี่FUJI

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9646.0
j-family
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 06:10:47 AM »

เข้ามาชื่นชมค่ะ เป็นการอนุรักษ์พันธุ์กล้วยต่าง ๆ ไว้ ลูกหลานรุ่นต่อๆ ไปจะได้รู้ได้เห็น
FUJI
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:34:41 AM »

ผมแนะนำว่าเข้าไปสิงในนี้เลยครับ พี่FUJI

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9646.0

ผมไม่มีกล้วยแปลกๆเลย มีแต่กล้วยน้ำว้าดำที่น้าพึ่งให้มาปลูก ไม่รู้เอากระป๋องใส่น้ำสำหรับเดินไปแลก จะมีเพื่อนสมาชิกสนใจไหม???

ทำเกษตรไม่พอเพียง หมดค่าซื้อที่ดินและค่าถมที่ดิน ค่าล้อมรั้วไปมาก ทรัพย์จาง ถังจะแตก ต้องเอาอุปกรณ์เดินทางมาแลกต่อไปคงจะมีเป็นมีดใช้สำหรับเดินทางอีกครับ

Liked By: Numdoitung
pp_79
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 02:00:26 PM »

สวัสดีครับคุณฟูจิ  ยิ้มเท่ห์

พิกัดสวนอยู่บริเวณไหนของ อ.พนัส ครับ ผมอยู่ที่ อ.บ่อทอง ไม่ไกลกัน รบกวนฝากเบอร์โทร ให้ผมหลังไมค์ด้วยครับ เดี๋ยวจะแวะไปเยี่ยมช่วงเย็นๆ หลังเลิกงานครับ จะเอาหน่อกล้วยไปฝากด้วยครับ เท่าที่มีตอนนี้ กล้วยน้ำหว้าค่อม ( ต้นเตี้ย ) กล้วยหอมทอง กล้วยหอมค่อม ( ต้นเตี้ย ) กล้วยนมสาว กล้วยหักมุกนวล ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Numdoitung, FUJI

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
j-family
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:00:31 PM »

ค่อย ๆ สะสมไปเรื่อย ๆ น่ะค่ะ อย่าไปเร่งตัวเองค่ะจะเหนื่อยตัวและเหนื่อยกระเป๋าตังด้วย  ไปห้องขอรับบริจาคก็ได้ค่ะ เดี๋ยวท่าน ๆ ใจดีจะมาแจก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์