ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการปลูกผักหนาม  (อ่าน 2253 ครั้ง)
prayoon kongboon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:45:37 PM »

ชอบรับประทานผักหนามดองมาก เมื่อก่อนข้างบ้านมีเยอะ เก็บมาดองเอง แต่ปลายปี 54 น้ำท่วมสูง ผักจมน้ำตายหมด แต่ตามที่รกร้างข้างบ้านยังพอมีเหลืออยู่บ้าง เคยขุดเหง้ามาปลูกในดินเหนียว ไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควร เพื่อนสมาชิกมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้บ้างไหมครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

kraw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 04:19:44 PM »

ขุดต้นอ่อนที่เป็นแขนงพร้อมรากมาปลูกครับคล้าย ๆ การผ่าหน่อกล้วยครับแขนงไหนมีตุ่ีมตามากก็ซอยออกแยกออกมาให้มีรากติดด้วยนะครับ รากที่ติดมายาว ๆ ก็ตัดออกเหลือซัก 2-3 ซม. เอาไปเพาะในร่มรำไรโดยใช้แกลบดำโรยทับให้หนาสัก 3-4 นิ้ว เมื่อยอดอ่อนโผล่มาสัก 1 นิ้ว ก็นำไปปลูกหรือจะใส่ถุงดำเลี้ยงไว้สัก 1 เดือน ค่อยปลูกก็ได้ครับ ผักหนามกับผักกูดน่าปลูกทั้งคู่ครับ ที่สวนผมลำปางเพิ่งปลูกไปเมื่อเดือนที่แล้วผักหนาม 3 แปลง ผักกูด 3 แปลงไว้เป็นแม่พันธุ์เพื่อขยายต่อไปครับ การขยายพันธุ์ผักหนามอีกวิธีหนึ่งคือใช้เมล็ดครับ อันนี้จะเหมือนฝักข้าวโพดมากครับผมกำลังลองเพาะดูอยู่ครับไม่รู้จะงอกหรือเปล่า เพราะค้นดูในอากู๋ยังไม่เห็นใครทำเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 04:23:01 PM โดย kraw » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:17:49 AM »

รู้จักผักหนาม เพราะมีคนจากคนจากต่างถิ่นนำมาแลกของ แต่ไม่เคยเห็นต้นผักหนามในธรรมชาติ
ที่หมู่บ้านคำผักหนาม ก็มีแต่ชื่อ ไม่มีผักหนามเลยสักต้น

ผักอีกชนิดหนึ่งที่ทานบ่อย แต่ไม่รู้แหล่งกำเนิดคือ ผักกะย่า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
เอ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:41:37 PM »

ที่บ้านผมแม่แกเอาปลูกไว้หลังห้องน้ำ น้ำที่ไปหล่อเลี้ยงมัน ก็สารพัดน้ำจากห้องน้ำรวมทั้งน้ำล้างถ้วยชาม ก็มียอดให้กินทั้งปี
ผักชนิดนี้ผมเคยพบเคยเห็นแต่ในริมห้วยที่ดินชื้นทั้งปี สรุปก็คือตำแหน่งที่ปลูกหากดินชื้นทั้งปีหรือแม้แต่มีน้ำแฉะน้ำขังนิดหน่อยรับรองได้กินยอดทั้งปีครับ

Liked By: phalikhit
prayoon kongboon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:01:25 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ และทุกท่านที่สนใจเข้ามาอ่าน  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์