หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า มะนาว สวนไผ่ บ้านไร่นาพิณ  (อ่าน 73109 ครั้ง)
บ้านไร่นาพิณ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:14:44 PM »

***** ผักหวานป่า 1 ปีกับ 2 เดือน*****

*****มะนาววงท่อพึ่งปลูกได้ 1 วัน*****

*****โชว์หน่ออวบ น้องไผ่กิมซุง อายุ 1 ปีครับ*****

*****บรรยากาศสวนไผ่กิมซุงอายุ 1 ปี *****
ยังไม่ให้ร่มเงามาก แต่ก็สบายตาเวลามองครับ สดชื่นนนนนน!!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 08:29:42 PM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

78 ม.13 บ้านโคกกลาง ต.สีชมพู อ.สีชมพู จ.ขอนแก่น 40220
Tel.089-5691754

*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:26:56 PM »

หลังจากที่ใช้เวลา 1 ปีเต็ม แอบด้อมๆ มองๆ พี่น้องเราในเว็บเกษตรพอเพียงสร้างพื้นที่สีเขียวให้กับโลกใบนี้อยู่เนืองๆ คราวนี้ถึงเวลาที่ผมต้องเริ่มเป็นส่วนหนึ่งในการเริ่มสร้างพื้นที่สีเขียวด้วย 2 มือที่มี เพื่อตนเอง ครอบครัว ญาติพี่น้อง คนรอบข้าง และเพื่อโลกใบนี้ครับ

ความสนใจครั้งนี้คือผักหวานป่าและ ไผ่กิมซุงครับ โดยได้แรงบันดาลใจจาก “บ้านไร่เพชรนาคำ”  โดยพี่หมอชัย สมาชิกเกษตรพอเพียง.com ซึ่งอยู่ห่างจากผม 29 กิโลเมตร

เอาผักหวานป่าก่อนนะครับ เนื่องจากแถวบ้านเป็นพืชที่หายาก และชาวบ้านยังต้องใช้ความพยายามที่จะได้มาโดยการไปปีนภูปีนผากันอยู่ 2 ปีที่แล้วผมทราบมาว่าในละแวก 10 กิโลเมตรมีสวนผักหวานป่าอยู่ได้ไปดูงานมา แอบๆ จำเขามา ตัดนี่นิดเติมนั่นหน่อย เอามาเป็นแนวทางใช้กับสวนของตัวเองด้วยงบประมาณอันจำกัด จากน้ำพักน้ำแรงบนผืนนาเดิมอันเป็นของขวัญจากบรรพบุรุษ ผมโชคดีอย่างหนึ่งที่ไม่ได้ซื้อที่ดินครับ และอีกอย่างที่มีค่าที่สุดคือครั้งนี้ทำกันเองโดยใช้แรงงานครอบครัวล้วนๆ ครับ ไม่มีการจ้างงาน จะว่างบน้อยก็ถูก แต่ก็ไม่ทั้งหมดครับ เพราะผมและครอบครัวพอมีเวลาว่าง

สถานที่ดำเนินโปรเจ็คนี้ตั้งอยู่บนพิกัด
N16.832611
E102.131476
(ใช้ Google map หรือเครื่อง Navigator ได้ครับ)

สภาพพื้นที่เป็นที่ราบค่อนข้างเป็นเนินดินร่น ปนทราย ทรายจะเยอะหน่อย แปลงที่ปลูกผักหวานป่าเป็นจุดสูงสุดของไร่ น้ำไม่สามารถท่วมถึง ถ้าฝนตกต่อกัน 2 วัน น้ำจะท่วมขังไม่เกิน 4 ชั่วโมงครับ

ผักหวานป่าแถวบ้านมีปลูกกันครับ แต่ราคาตลาดก็ยังถือว่าน่าสนใจอยู่ ยอดขายปลีกกิโลกรัมละ 250 บาท และนอกฤดูที่ตลาดมีขายถึงกิโลละ 400 บาท ก็เคยซื้อมากินครับ

เริ่มต้นฤดูกาลปลูกผักหวานป่าปี 2556

ผมใช้พื้นที่ 2.5 ไร่ ในการดำเนินงาน เดิมทีตรงนี้เป็นนาข้าวเก่าที่เคยผ่านยาฆ่าหญ้า ปุ๋ยเคมี มาบ้าง แต่คิดว่าคงไม่มีเหลืออยู่ในดินมากนัก เมื่อไถกลบฟางข้าวเสร็จก็คราดปรับระดับด้วยรถเล็ก และจัดการวัดระยะ 1.5 เมตร ขุดหลุม และวางระบบน้ำไว้รอโดยใช้แรงงานครอบครัว และได้ผู้ช่วยที่เป็นน้องๆ แดนเซอร์ในวงดนตรีมาช่วย  พร้อมทั้งลงทุนเจาะบ่อบาดาลลึก 40 เมตร ขนาด 5 นิ้ว ราคา 30,000 บาท และติดตั้งปั๊มยินดีเทอไบร์ ราคา 37,000 บาท รวมราคาบ่อบาดาลพร้อมปั๊ม 67,000 บาท

เตรียมไว้ทั้งหมด 1,360 หลุม สำหรับพื้นที่ 2 ไร่กับ 3 งานข้างแปลงอ้อยที่ปลอดสารเคมียกเว้นปุ๋ย ผมจัดการสั่งเมล็ดพันธุ์ผักหวานป่ากับ อ.น้อย จำนวน 12,500 เมล็ด คาดว่าจะปลูกหลุมละ 8 เมล็ด จะใช้เมล็ดพันธุ์ทั้งหมด 10,880 เมล็ด เผื่อความผิดพลาดและเสียหายอีก 1,620 เมล็ด  สมเหตุสมผลครับ เพราะเมล็ดพันธุ์ปีนี้อัตราการงอกรับประกันที่ 90%

เปลี่ยนแผน จากเดิมที่ผมตั้งใจว่าจะปลูกหลุมละ 8 เม็ด ต้องปรับมาปลูกหลุมละ 7 เม็ดครับ ทั้งหมด 12,500 เมล็ด ผมเพาะได้ 8,120 เมล็ด  เลยจัดการปลูกหลุมละ 7 เมล็ด(จากที่ตั้งใจไว้ 8 เมล็ด) เพราะความจำเป็น ปลูกได้ทั้งหมด 1,160 หลุม โดยใช้แคบ้านเป็นพี่เลี้ยงทุกหลุม และทุกๆ ระยะ 7-10 เมตรจะมีตะขบแทรกอยู่ 1 ต้นครับ

และยังมีเหลืออีก 200 หลุม ที่ยังไม่มีเมล็ดพันธุ์ปลูก เพราะอัตรางอกไม่เป็นไปตามเป้าครับ

ยอดผักหวานป่า อายุ 1 เดือนนับตั้งแต่วันปลูกลงดิน ไม่รวมเวลาเพาะเมล็ด 1 สัปดาห์
ปลูกเมื่อ 22 พฤษภาคม 2556 ถ่ายเมื่อ 22 มิถุนายน 2556

งานปลูกผักหวานป่าผ่านพ้นไปนะครับ สรุปปลูกไปทั้งสิ้น  8,120 เมล็ด ทั้งหมด 1,160 หลุม หลุมละ 7 เมล็ด ความหวังครั้งนี้ขอแค่เกิดมาหลุมละ 1 ต้น แล้วค่อยซ่อมใหม่ในปี 57 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 08:57:47 PM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

78 ม.13 บ้านโคกกลาง ต.สีชมพู อ.สีชมพู จ.ขอนแก่น 40220
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:38:05 PM »

ใช่สมาชิกวงดนตรี  ดอกคูณมิวสิกแม่นบ่.....  เคยดูคลิป  ซ้อมเล่นๆ   จำพี่คนที่อยู่ทางขวามือ  ในคลิปได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:46:11 PM »

แนะนำตัว เปิดกระทู้ด้วยภาพสวยๆ จากไร่เป็นที่เรียบร้อย แต่เริ่มต้นต้องแนะนำตัวอย่างเป็นทางการ ผมชื่อ "จตุรงค์ ชุ้มสูงเนิน" ชื่อเล่น "นัท"  ปัจจุบันอายุ 25 ปี (ณ เดือนกรกฎาคม 2556) จบการศึกษา ปริญญาตรี สาขาดนตรีสากลจาก ม.ราชภัฏเลย จ.เลย ภูมิลำเนาปัจจุบันอยู่ที่ บ้านเลขที่ 78 หมู่ที่ 13 บ.โคกกลาง ต.สีชมพู อ.สีชมพู จ.ขอนแก่น เพื่อนๆ ในโลกออนไลน์จะรู้จักกันในชื่อ "นัท ดอกคูณมิวสิค" เพราะปัจจุบันมีรายได้หลักจากการทำงานเป็นนักร้องและนักดนตรีที่วงดนตรี  "ดอกคูณมิวสิค" เป็นลูกจ้างเขา เป็นวงดนตรีขนาดกลางๆ ไม่ได้โด่งดังมากมายครับ แต่ก็พอจะมีคนรู้จักกันบ้างแถวๆ ขอนแก่น

เป็นผู้มีใจรักในด้านเสียงเพลง เสียงดนตรี และใคร่อยากที่จะสอนดนตรีให้กับน้องเยาวชน และคนรุ่นใหม่ที่สนใจจึงได้จัดทำวีดีโอสอนพิณไว้เป็นอนุสรณ์ให้ตนเอง(บน Youtube) ชอบเล่นพิณ(เครื่องดนตรีอีสาน) และนี่เป็นที่มาของชื่อ “ไร่นาพิณ”

เอาล่ะครับนั่นคืออีกด้านของบทบาทการทำงาน อีกด้านของชีวิตครับ และที่นี่ เว็บเกษตรพอเพียง ผมขอสมัครเข้าร่วมมาเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างพื้นที่สีเขียวให้กับโลกใบนี้ครับ และขอแลกเปลี่ยนประสบการ์ในการทำเกษตรซึ่งผมเป็นมือใหม่มากๆ ชีวิตนี้จับแต่ไมค์ และเครื่องดนตรี ปากกา กระดาษโน้ต ขอพลิกดูตัวเองอีกด้าน และขอความรู้จากบ้านเกษตรหลังนี้นะครับ และในกระทู้นี้ผมจะไม่ค่อยพูดถึงเรื่องการทำงานของวงดนตรีนะครับ เอาเป็นว่าท่านไหนที่อยากทราบรายละเอียดเบื้องลึกหรือรู้จักเป็นการส่วนตัวสามารถติดต่อผมได้ที่  https://www.facebook.com/nut.ddr   หรือ 089-5691754 "นัท"ครับ

คราวนี้มาดูเรื่องไผ่กันบ้างนะครับ

พื้นที่เกือบๆ จะ 1 ไร่ ไม่ได้วัดครับ(คาดคะเนด้วยตา) ที่เหลือไว้สำหรับปลูกไผ่กิมซุงในปี 2556 นี้ ผมจัดการวัดระยะ 3X3 เมตร ได้ทั้งหมด 162 หลุม เลยสั่งกิ่งพันธุ์ไผ่กิมซุงกับพี่หมอชัยแห่ง “บ้านไร่เพชรนาคำ”  อีกตามเคย

ไปรับกิ่งพันธุ์เองถึงที่ พร้อมเยี่ยมชมไร่เพชรนาคำ อลังกาลงานสร้าง โดยพี่หมอชัยคนเก่ง และรับความรู้ใหม่ๆ คำแนะนำดีๆ จากท่านมาครับ ต้องขอขอบคุณ “บ้านไร่เพชรนาคำ” ไว้ ณ ที่นี้ครับ

ได้กิ่งพันธุ์มาจัดการปลูกให้เสร็จภายใน 2 ชั่วโมง โดยใช้แรงงานครอบครัว เช่นเคยครับ รองพื้นด้วยปุ๋ยคอกคลุกผสมกับหน้าดิน รดน้ำในหลุมให้ชุ่มและนำต้นพันธุ์ลงปลูก  (คนนั่งอยู่ท้ายรถนั่นไม่ใช่อื่นไกลนะครับ ผบทบ. นั่นเอง 555 )

เสร็จสิ้นภารกิจในปี 2556 สำหรับการปลูกผักหวานป่าและไผ่กิมซุงครับ ส่วนการดูแลในไร่เล็กๆ น้อยๆ ก็จะดำเนินการต่อไปนะครับ กระทู้จะอัพเดทเมื่อมีอะไรเพิ่มเข้ามาในไร่  และสำหรับท่านที่อาจจะต้องการกดไลท์เพจเพื่ออัพเดทแบบเรียลไทม์ ที่นี่ครับ https://www.facebook.com/RiNaPhin จะอัพเดทแบบละเอียดทุกขั้นตอนพร้อมๆ กันที่นี่ครับ เพราะที่นี่ เราจะอยู่ด้วยกันอีกยาว..ว...วว..วววว

ผมเป็นน้องใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับสมาชิกทั้งเก่าและใหม่ทุกท่านนะครับ นี่เป็นปีแรกที่ผมเริ่มทำเกษตร ผิดพลาดตรงไหนขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นและคำติชม... ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 08:58:04 PM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

Rattana Phutthawandee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 01:37:19 AM »

สวัสดีค่ะ มารอชมสวนค่ะ ยิ้ม
    อยากที่จะปลูกผักหวานป่า กับไผ่ตั้งนานแล้วค่ะแต่ว่าทำงานอยู่ ปตท. จนแถวบ้านเขาปลูกไปหลายคนแล้ว(แต่ตัวเองยังไม่ได้เริ่ม สักต้นเลย ตกใจ)ครั้นจะให้คนอื่นทำรอไปก่อนก็กลัวจะไม่สมดังใจ(ทุนน้อย ไม่มีทุนมาทำหลายรอบ) รออีก2ปีกลับไปทำเองดีกว่า ช้าแต่ ทำเอง ปลูกเอง ดูแลเอง งอกไม่งอก ขึ้นไม่ขึ้นก็โทษตัวเอง โกรธ ยิงฟันยิ้ม (คือเวลาปลูกและดูแลเอง เห็นมันโตวัยโตคืนแล้วมีความสุข+ความหวัง)
    อยู่อำเภอหนองนาคำค่ะ ไม่ไกลจาก บ้านไร่เพชรนาคำ ของคุณหมอชัย กลับบ้านคราวนี้ว่าจะไปเยี่ยมชมและขอพันธุ์ไผ่ มาปลูกตามคันนาไว้ก่อน(ไว้ขยายปลูกต่อไป ตามแนวทางคนทุนน้อย ยิงฟันยิ้ม) ยังไม่ได้ปลูกอะไรเป็นกิจลักษณะเลย ชอบเว็ปนี้มาก ติดตามมาได้สักพักแล้ว เลยขอตั้งกระทู้กับเขาบ้างชื่อ ฝันของคนไกลบ้าน ยังไงก็แวะไปทักทายได้ค่ะ ยิ้ม
    เห็นสวนไผ่ บ้านไร่นาพิณแล้ว ขอบอกว่าท่าทางจะไปได้สวย อายจัง อายจัง
    ขอเป็นกำลังใจให้คนรักผักหวานป่า ขอให้ประสบผลสำเร็จปลูกได้ผลผลิตเยอะๆค่ะ ยิ้ม
chaichomphu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:38:35 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก มาแสดงความยินดีกับน้องนัท แห่ง"ผักหวานป่า สวนไผ่ บ้านไร่นาพิณ"
           เปิดตัวอย่างเป็นทางการซะที..หลังจากซุ่มปลูกผักหวานป่ามาแล้ว 2ปี
           เป็นคนหนุ่มสาว ไฟแรง มุ่งมั่น ตั้งใจ ใฝ่เรียนรู้ เอาจริงเอาจังกับงานเกษตรมาก
           สนใจเรื่องใด น้องนัทจะศึกษาจนเข้าใจให้ถ่องแท้..แลกเปลี่ยนข้อมูลกันบ่อยๆ
           ผมข้อทำนายและอวยพรล่วงหน้าไว้เลยว่า..รุ่งเรือง สมหวังในงานเกษตรแน่นอน
           เพราะว่าทำด้วยใจรัก ทำด้วยความมุงมั่น ..จบด้านดนตรี มาทำเกษตร.ก็ไม่แปลก
           ผมจบสาธารณสุข ยังมาทำเกษตรได้เลย....ขอให้สมหวังทุกประการนะครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:37:07 PM »

*คุณ Rattana Phutthawandee ทุกอย่างจะเป็นไปตามฝันหรือไม่ อย่างน้อยเราก็ได้ลงมือทำเองครับ แม้ว่าจะล้มก็ต้องลุกยืนด้วยขาตนเอง ผมเชื่อว่าความฝันจะนำเราถึงที่หมาย ไม่ช้าก็เร็ว สักวันครับ

*คุณ chaichomphu หรือ พี่หมอชัยคนเก่ง แห่ง "ไร่เพชรนาคำ" คือแรงบันดาลใจให้ผมมีวันนี้ครับ การทำเกษตรอาจเป็นงานที่ตั้งอยู่บนความเสี่ยงบ้างสำหรับมือใหม่อย่างผม แต่ด้วยคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ หลายคนในเว็บแห่งนี้ ประกอบกับมีผู้ชี้แนะแนวทางอย่าง หมอชัย ทำให้ผมมั่นใจว่าอะไรที่ทำลงไปจะไม่เสียเปล่า และจะเดินหน้าต่อไปครับ

คุณ SorKaset หนึ่งในสมาชิกของเว็บนี้เคยบอกกับผมว่า  "ถ้าคุณกล้าทำ ในสิ่งที่คนอื่นไม่ทำ คุณจะได้ ในสิ่งที่คนอื่นไม่ได้
ถ้าคุณคิด ในสิ่งที่คนอื่นไม่คิด คุณจะได้ ในสิ่งที่คนอื่นแม้แต่จะคิดก็ยังไม่กล้า"

ผักหวานป่ากับมะละกอ
          มีบางท่านยังสงสัยเรื่องผักหวานป่า กับ มะละกออยู่นะครับ ว่าเขาจะอยู่ร่วมโลกกันได้ไหม และจากการตามอ่านกระทู้ประสบการณ์ของเพื่อนๆ ก็มีทั้งบอกว่าปลูกด้วยกันไม่ได้ และบางท่านก็ยังไม่สรุปครับ ผมคือหนึ่งในผู้ที่ได้ทดสอบมาแล้ว  ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ผมว่ากว่าผักหวานจะโต มะละกอก็ได้เก็บกินก่อน และสิ่งทึ่เกิดขึ้นก็ยังไม่สามารถสรุปได้ 100% ครับ เพราะผักหวานป่าชุดที่ปลูกปี 2555 ผมปลูกด้วยต้นกล้า.... และมีมะละกอมาแทรกอยู่ 2-3 ต้น

แม้ว่าการทดลองครั้งนี้ผมจะยังไม่สรุปผล แต่ผมว่ายังมีความหวังที่ว่ามะละกอกับผักหวานป่าอาจจะอยู่ด้วยกันได้  หรืออาจจะเป็นบางต้น อย่างผักหวานป่าต้นในภาพนั้นเขาอาจจะชอบมะละกอก็ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อมูลที่ผมบอกกล่าว ณ ที่นี้ไม่ได้อิงวิชาการใดนะครับ ผมเอามาเล่าจากประสบการณ์ล้วนๆ ผิดถูกก็ต้องว่ากันไปตามจริงครับ ที่เห็นในภาพมะละกออยู่ห่างจากหลุมปลูกผักหวานป่า 50 Cm และหลุมที่ผักหวานป่าโตก็มีต้นแคบ้านอยู่ด้วยครับ

เมื่อยังไม่สามารถสรุปผลได้ผมจึงขออาสาทดลองปลูกมะละกอร่วมกับผักหวานป่าอีกครั้งครับ โดยปลูกลงในแปลงใหญ่ที่ปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดในปี 2556 ปลูกห่างจากหลุมผักหวานป่า 50 Cm ครับ ใช้มะละกอประมาณ 100 ต้น ผมเริ่มปลูกไปแล้ว(แต่ตอนนี้ยังปลูกไม่ครบนะครับ รอให้ต้นกล้ามะละกอโตกว่านี้ก่อน ตอนนี้ผมเอาต้นที่เพาะก่อนลงปลูกไปบ้างแล้วครับ ปลูกครบเมื่อไหร่จะมารายงานอีกรอบนะครับ)

กล้ามะละกอที่เพาะเอาไว้ทดลองปลูกในแปลงผักหวานป่าจะนวน 100 ถุง บางถุงก็มี 1 ต้น บางถุงมี 2-3 ต้น

และมีที่ไร่ลุงสังวาล อ.บ้านหมอ จ.สระบุรี ที่ท่านปลูกมะละกอในไร่ผักหวานป่าครับ ตามไปดูได้ที่นี่ครับ
http://www.oknation.net/blog/kiadkakam2/2012/07/20/entry-1

แล้วมะม่วงกับผักหวานป่าหล่ะ?
             และอีกเรื่องที่ผมกำลังทดลองครับคือปลูกกับมะม่วง (ยังไม่เข็ด) เพราะแปลงเก่าปี 2555 มีผักหวานป่า 1 ต้นที่รอดตาย และโตมาใต้ร่มเงามะม่วงครับ และปีนี้ผมจะทดลองปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดใต้ร่มมะม่วงดูอีกหน่อย ถ้าไม่โตก็ค่อยจะสรุปผล

นี่ครับ ผักหวานป่า 1 ปีใต้ร่มมะม่วงเคียงคู่กับต้นแคบ้าน  นี่คือ 1 ต้น จากจำนวน 100 ต้นที่อยู่ใต้ร่มมะม่วงครับ

ปิดท้ายด้วยกิจกรรมประจำวันนี้นะครับ
3 กรกฎาคม 2556 วางระบบน้ำให้กับสวนไผ่กิมซุง 162 ต้นครับ

จัดการวางท่อ PE 20mm หมดไป 2 ม้วนครึ่ง ม้วนละ 200 เมตร ราคาม้วนละ 587 บาท
ใช้กับหัวจ่ายน้ำแบบมินิสเปรย์ รุ่น FS180
จ่ายน้ำ 180 องศา
จำนวน 70-90 ลิตร/ชั่วโมง
รัศมี 1.5-2.0 เมตร
ราคาหัวละ 49 สตางค์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 12:53:07 AM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

Rattana Phutthawandee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:14:47 PM »

ดีใจด้วยค่ะที่ได้ทำตามความฝันของตัวเองแล้ว เดี๋ยวจะตามไปห่างๆเด้อ ยิงฟันยิ้ม
j-family
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:23:14 PM »

หนุ่มนักดนตรี หัวใจสีเขียวอย่างพอเพียง มาชื่นชมด้วยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:10:52 PM »

ดีใจด้วยค่ะที่ได้ทำตามความฝันของตัวเองแล้ว เดี๋ยวจะตามไปห่างๆเด้อ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากนะครับ ขอให้ประสบความสำเร็จเช่นกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนุ่มนักดนตรี หัวใจสีเขียวอย่างพอเพียง มาชื่นชมด้วยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 12:58:41 AM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

Dragonball_9
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:39:03 PM »

ยินดีด้วยน้องชาย ที่ได้รู้จัก
บ้านใกล้เคียงกัน เข้ามาชมอีกคน  ใกล้กัน
เดียวกลับบ้านจะเข้าไปชมส่วน ครับ
ขอเป็นแรงใจให้ครับ
จะคอยติดตามผลงานครับ
maikhami
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:46:51 PM »

เข้ามาเยี่ยมยามจ้า  บ้านพี่อยู่ บ้านบุ่งเม่น ต.วังเพิ่ม  แต่ตอนนี้เริ่มทำสวนอยู่ จ.อุทัยธานี  นานๆ จะได้กลับไปเยี่ยมพ่อกะแม่  คิดฮอดขอนแ่ก่นเด้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:17:56 PM »

ยินดีด้วยน้องชาย ที่ได้รู้จัก บ้านใกล้เคียงกัน เข้ามาชมอีกคน  ใกล้กัน ฯลฯ
ยินดีต้อนรับครับผม แต่ปีนี้ที่สวนพึ่งเริ่มอาจจะยังไม่มีอะไรให้ชมมากนะครับ ผักหวานป่าก็จะเกิดซักกี่ต้นไม่รู้ครับ ว่าแต่ที่ว่าใกล้อยู่แถวไหนครับ เผื่อผมจะได้ไปเยี่ยมท่านบ้าง อายจัง อายจัง

เข้ามาเยี่ยมยามจ้า  บ้านพี่อยู่ บ้านบุ่งเม่น ต.วังเพิ่ม  แต่ตอนนี้เริ่มทำสวนอยู่ จ.อุทัยธานี  นานๆ ฯลฯ

กลับมาบ้านอย่าลืมมาเยี่ยมด้วยนะครับ ทำสวนอะไรที่อุทัยธานีครับ..?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 12:58:59 AM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

Thesun215
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:54:01 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง มาชมสวนคนที่รักผักหวานอีกคนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:56:36 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง มาชมสวนคนที่รักผักหวานอีกคนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีต้นรับครับ คนรักผักหวานป่า ผมแอบๆ ตามกระทู้ท่านด้วยนะครับ อิอิ  แต่ผมทำไมไม่เห็นภาพหว่าาา เป็นเพราะอะไรหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 12:59:12 AM โดย บ้านไร่นาพิณ » บันทึกการเข้า

Thesun215
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:27:28 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง มาชมสวนคนที่รักผักหวานอีกคนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีต้นรับครับ คนรักผักหวานป่า ผมแอบๆ ตามกระทู้ท่านด้วยนะครับ อิอิ  แต่ผมทำไมไม่เห็นภาพหว่าาา เป็นเพราะอะไรหรือครับ

เรื่องคอมผมก็งูๆปลาๆครับ ฝากรูปไว้ใน imageshack.us ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมดูไม่ได้ ผมว่าน่าจะเกิดจากเวปที่ผมฝากนะครับ ส่วนในเฟสผมไม่ได้ลงครับ ช่วงนี้เลิกเล่ินเฟส เลยไม่ได้ดึงมาจากเฟส
  ว่าแต่ไร่นาพิณเนี่ย จัดเต็มจริงๆ สู้ๆครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์