ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกรรุ่นใหม่เตรียมพบกับ“ชาวนาวันหยุด” ที่งาน ISRMAX (งานเกษตรเมืองทอง)  (อ่าน 20582 ครั้ง)
Impact
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 02:32:51 PM »

อิมแพ็ค ร่วมกับ พิกซี่ เชิญผู้ประกอบการ และเกษตกรรุ่นใหม่ร่วมฟังสัมมนาเทคนิคการปลูกข้าวแนวใหม่ด้วยระบบเปียกสลับแห้งแกล้งข้าวโดยชาวนาวันหยุด ในงาน ISRMAX Asia 2013 และ ISRMAX Horti & Agri Asia 2013 งานเกษตรระดับภูมิภาค ที่รวบรวมนวัตกรรม และเทคโนโลยีเกี่ยวกับ ข้าว ข้าวโพด อ้อย น้ำตาล พืชผัก ผลไม้ และดอกไม้ เอาไว้ในงานเดียว งานเริ่มตั้งแต่วันที่ 15-17 สิงหาคม 2556 ณ อาคาร 5-6 ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุม อิมแพ็ค เมืองทองธานี

บริษัท อิมแพ็ค เอ็กซิบิชั่น แมเนจเม้นท์ จำกัด จับมือกับ บริษัท พิกซี่ คอนซัลติ้ง โซลูชั่นส์ จำกัด จัดงาน ISRMAX Asia 2013 - งานเกษตรระดับภูมิภาค เพื่ออุตสาหกรรม ข้าว ข้าวโพด อ้อย และน้ำตาล พร้อมเปิดตัวงาน ISRMAX Horti & Agri Asia 2013 งานเพื่ออุตสาหกรรมพืชผัก ผลไม้ ดอกไม้ รวมไปถึง เครื่องจักรเกษตร ระบบคลังสินค้า และโลจิสติกส์ ที่อิมแพ็คจัดเป็นครั้งแรก ภายในงานไม่เพียงแต่เป็นงานเจรจาธุรกิจเท่านั้น ยังมีการเปิดสัมมนา และเวิร์คช็อปให้ความรู้จากวิทยากร และองค์กรชั้นนำอีกมากมาย โดยกำหนดจัดระหว่างวันที่ 15-17 สิงหาคม 2556 ณ อาคาร 5-6 ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุม อิมแพ็ค เมืองทองธานี

คุณสุภชัย ปิติวุฒิ คนดังจากเฟสบุ๊ค “ชาวนาวันหยุด” เป็นหนึ่งในวิทยากรที่จะมาเปิดสัมมนาเรื่อง “เปียกสลับแห้ง แกล้งข้าว” ในงาน ISRMAX กล่าวว่า “แรงบันดาลใจของผมคือ เรามองเห็นปัญหาของชาวนา ที่เป็นแรงงานผู้สุงอายุ ไม่มีคนรุ่นใหม่มาสืบทอด ภาพการทำนาแบบเดิมๆ ทำแล้วยากจน โดยส่วนตัวผมคิดว่าคนที่ผลิตอาหารให้คนทั้งโลกควรจะมีสถานะทางสังคมที่ดีกว่านี้ นี่เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมศึกษาข้อมูลจากหลายๆ แหล่ง แล้วมาทดลองปลูกในนาจริง เมื่อสำเร็จก็นำความรู้มาถ่ายทอดให้ผู้ที่สนใจทางสื่อออนไลน์ เช่น เฟสบุ๊คชาวนาวันหยุด หรือคลิปทางยูทูป”

คุณสุภชัยยังกล่าวเสริมอีกว่า “ระบบเปียกสลับแห้ง แกล้งข้าวนั้น เป็นวิธีปลูกข้าวแนวใหม่ ที่เป็นการลดต้นทุน เพิ่มผลผลิต แก้ปัญหาแมลง และข้าวล้มได้ โดยระบบนี้สามารถลดต้นทุนให้เหลือ 3,000 – 4000 บาท/ไร่ เพิ่มผลผลิตได้ 1 – 1.4 ตัน/ไร่ กำไรไร่ละ 10,000 บาท กลุ่มเป้าหมายของผมคือ อยากให้คนรุ่นลูก คนรุ่นใหม่ อายุตั้งแต่ 25 – 35 ปี เอาความรู้ตรงนี้กลับไปลองทำดู ไม่ได้ให้ทำทุกวันนะ กลับไปทำแค่วันเสาร์ – อาทิตย์ วันธรรมดาก็ทำงานประจำไปคู่กันไปได้ หากใครมีเวลาสามารถมาพบผมได้ที่ งานสัมมนาเรื่อง เปียกสลับแห้ง แกล้งข้าวได้ในงาน ISRMAX วันเสาร์ที่ 17 สิงหาคม 2556 เวลา 11.30 -12.15 น. ห้อง ฟินิกซ์ 6 อิมแพ็ค เมืองทองธานี”

อิมแพ็คขอเชิญชวนผู้สนใจในด้านนวัตกรรม เทคโนโลยี และอุปกรณ์ทางการเกษตร สำหรับอุตสาหกรรมข้าว ข้าวโพด อ้อย น้ำตาล พืชผัก ผลไม้ และดอกไม้ พร้อมทั้งงานสัมมนา และเวิร์คช็อปให้ความรู้จากผู้เชี่ยวชาญทั้งจากในและต่างประเทศ ท่านจะได้พบกับคำตอบของทุกคำถามภายในงานเดียว ระหว่างวันที่ 15-17 สิงหาคม 2556 ณ อาคาร 5-6 ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุม อิมแพ็ค เมืองทองธานี ท่านสามารถติดตามความเคลื่อนไหวของงานได้ที่ www.isrmaxasia.net, www.facebook.com/isrmaxasia, www.facebook.com/isrmaxagri ถ้าคุณคือเกษตรกรยุคใหม่ตัวจริงไม่ควรพลาดงานนี้!!

hotmail1172
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 03:29:18 PM »

อยากให้พ่อผมไปนะ

แต่พ่อผมคงจะบอกว่า

“ไม่มีเวลา”

T_T
kittitape
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 01:51:38 PM »

ยิ้ม น่าสนใจ ครับ น่าไปศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม
Impact
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:49:39 PM »

ที่จริงแล้ว สัมมนานี้เน้นไปที่ชาวนารุ่นใหม่คือ อายุ 25-35 ค่ะ มาลองรับฟังแนวคิดใหม่ในการปลูกข้าวให้ได้ผลผลิตเพิ่มมากขึ้น แต่ต้นทุนต่ำลงค่ะ
ถ้าคุณพ่อไม่มีเวลามาฟัง เชิญมารับฟังแล้วไปบอกต่อคุรพ่อคุณแม่ได้นะคะ ยิ้ม
chaoo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 07:13:04 AM »

น่าสนใจ มีค่าใช้จ่ายอะไร เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
เกื้อกูล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 07:49:13 AM »

มีใครไปมาแล้วบ้างครับ ในงานมีสิ่งน่าสนใจอะไรบ้างครับ
somchart
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 06:08:34 PM »

มีใครไปมาแล้วบ้างครับ ในงานมีสิ่งน่าสนใจอะไรบ้างครับ
ผมไปมาแล้วครับ วันนี้เอง ต้องขอบอกว่าอย่าพาผู้สูงอายุไปเลย สงสารท่าน เห็นมีการจัดรถพาเกษตรกร ชาวไร่ ชาวนา
ไปชมงาน เห็นแล้วบอกไม่ถูก แค่ลงทะเบียนก่อนเข้างานก็มึนแล้ว มีพนักงานมาช่วยกรอกรายละเอียด 2 คน แต่ ลุง ป้า น้า อา 
มาเป็นคันรถ เอ้า ใครพอเขียนได้เอาไปช่วยเขียน แต่ขอให้ลงชื่อ นามสกุล เป็นภาษาอังกฤษ พนักงานสาวสวยบอกโธ่ ภาษาไทยยังยากเลย ตัวหนังสือก็เล็กนิดเดียว
พอเข้าไปในงาน ความรู้สึกมันบอกได้ว่า เค้าไม่ได้จัดงานนี้ขึ้นเพื่อเกษตรกร แต่เป็นการจัดขึ้นเพื่อผลทางธุรกิจการเกษตร ว่างๆใครลองเข้าไปดูแล้วมาบอกความรู้สึกกันบ้างนะ ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ แต่ผมแอบถามเกษตรกรที่มางานว่าได้อะไรกลับไปบ้าง ( เช่น เทคนิคการเพาะปลูก ) คำตอบที่ได้คือ
กระเป๋าย่ามใบเขียวๆที่เค้าแจก ฮา สวัสดีครับ

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
lookpu99
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:52:15 PM »

ไปมาวันนี้ เจอคนจีน กะอินเดียเพียบ เข้าใจแล้วว่าทำไมต้องลงทะเบียนภาษาอังกฤษ
ได้ทุเรีย หลงกะ หลินมาอย่างละต้น ^^

Liked By: tass08
เกื้อกูล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:05:51 PM »

ผมอยู่ ตจว ครับ ว่าถ้างานน่าสนใจก็อยากไปดูครับ

Liked By: tass08
Madame
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:51:01 AM »

ไปวันสุดท้าย ได้เข้าฟังสัมมนาเรื่องช่องการตลาดโดย คุณอุดม ฐิตวัฒนะสกุล เจ้าของสวนอุดมการ์เดน และกรณีศึกษา “มะพร้าวน้ำหอมไทยตะลุยตลาดโลก”โดย คุณณรงค์ศักดิ์ ชื่นสุชน NC Coconut Co., Ltd ,คุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย และวิทยากรหญิงอีกท่านจำชื่อท่านไม่ได้ เพราะไม่มีชื่อในใบรายการ เป็นสัมมนาสั้นๆ ดำเนินรายการโดย คุณถวิล สุวรรณมณี ทุกท่านอยู่ในธุรกิจเกษตรจริงๆ ก็ได้แนวคิดของการตลาดยุคใหม่ที่ต้องพัฒนาทั้งความคิด และ เทคโนโลยี แต่เนื่องจากเวลาที่ไม่มากก็ไม่ได้ลงลีกรายละเอียดหรอกค่ะแต่ได้แนวคิดค่ะ และยังเข้าฟังเรื่องโซล่าเซลโดยวิทยากร ที่เป็นสมาชิกเวปเกษตรพอเพียงนี่เองแหละค่ะ ก็เป็นเวลาสั้นๆแต่ได้ประโยชน์ค่ะ และก็ได้เข้าชมบู๊ทแสดงสินค้าต่างๆ งานนี้อาจยังมีผู้ร่วมงานยังไม่มาก แต่ก็จัดได้น่าสนใจค่ะ น่าจะเหมาะกับคนรุ่นใหม่มากกว่าเพราะเหมือนงานแสดงสินค้านานาชาติ ไทย จีน อินเดียค่ะ ถ้าปีหน้ามีอีกจะไปอีกค่ะ ชอบสัมมนาที่จัดค่ะ ฟรีและมีความรู้ค่ะ ยิ้ม

Liked By: tass08, tankhun
GuTai_AB
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 02:37:48 PM »

ผมไปมาแล้วครับ วันนี้เอง ต้องขอบอกว่าอย่าพาผู้สูงอายุไปเลย สงสารท่าน เห็นมีการจัดรถพาเกษตรกร ชาวไร่ ชาวนา
ไปชมงาน เห็นแล้วบอกไม่ถูก แค่ลงทะเบียนก่อนเข้างานก็มึนแล้ว มีพนักงานมาช่วยกรอกรายละเอียด 2 คน แต่ ลุง ป้า น้า อา 
มาเป็นคันรถ เอ้า ใครพอเขียนได้เอาไปช่วยเขียน แต่ขอให้ลงชื่อ นามสกุล เป็นภาษาอังกฤษ พนักงานสาวสวยบอกโธ่ ภาษาไทยยังยากเลย ตัวหนังสือก็เล็กนิดเดียว
พอเข้าไปในงาน ความรู้สึกมันบอกได้ว่า เค้าไม่ได้จัดงานนี้ขึ้นเพื่อเกษตรกร แต่เป็นการจัดขึ้นเพื่อผลทางธุรกิจการเกษตร ว่างๆใครลองเข้าไปดูแล้วมาบอกความรู้สึกกันบ้างนะ ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ แต่ผมแอบถามเกษตรกรที่มางานว่าได้อะไรกลับไปบ้าง ( เช่น เทคนิคการเพาะปลูก ) คำตอบที่ได้คือ
กระเป๋าย่ามใบเขียวๆที่เค้าแจก ฮา สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ แต่เกษตรกรที่มาเป็นกลุ่มเขาจะลงทะเบียนล่วงหน้ามาแล้วค่ะ เพียงแค่หัวหน้ากลุ่มมารับบัตรติดหน้าอก สามารถเดินเข้างานได้เลยค่ะ
หากต้องการความรวดเร็ว ขอแนะนำว่า ก่อนถึงวันงาน ลงทะเบียนออนไลน์ ผ่านเวปไซค์ของงาน และนำรหัสมาแจ้งที่หน้างานได้เลยค่ะ เทา่นี้ก็ไม่ต้องกรอกรายละเอียดที่งานค่ะ
www.isrmaxasia.net
www.thailandagriexpo.com 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์