หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากเพื่อนๆด้วยคะ  (อ่าน 1881 ครั้ง)
p_boom2599
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 07:13:51 PM »

1.  ถ้าซื้อจะคุ้มไหมคะ 
2.  ปีหน้าจะมีการสำรวจ สามารถขอเป็นชื่อเราได้ในการอาศัยทำกิน เป็นที่จัดสรร ตอนนี้ที่ดินโดยรวมมีคนอยู่อาศัยจำนวนมาก
3.  ตรงลำห้วยถ้ามีการปักเขตแดนที่ดินต้องห่างลำห้วยกี่เมตรมีการกำหนดไหมคะ 
4.  ราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไรคะ
5.  ที่จะไม่เสมอ ลุ่มๆดอนๆน้ำไม่ท่วม

Thinktank
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:14:55 AM »

ไม่คุ้มครับ เพราะซื้อแล้วไม่ได้เอกสารสิทธิ 
2.  ปีหน้าจะมีการสำรวจ สามารถขอเป็นชื่อเราได้ในการอาศัยทำกิน เป็นที่จัดสรร ตอนนี้ที่ดินโดยรวมมีคนอยู่อาศัยจำนวนมาก
     ใครบอกว่าจะสำรวจครับ ถ้าคนขายบอกก็บอกแบบนี้ทุกคนหละครับ ยังดีครับ บางคนบอกปีหน้าจะกลายเป็นโฉนดก็มี อาจจะบอกมาหลายปีแล้ว
3.  ตรงลำห้วยถ้ามีการปักเขตแดนที่ดินต้องห่างลำห้วยกี่เมตรมีการกำหนดไหมคะ 
4.  ราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไรคะ
5.  ที่จะไม่เสมอ ลุ่มๆดอนๆน้ำไม่ท่วม

Liked By: lookpu99, Tommy_LA
Thinktank
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:36:53 AM »

ยิ้ม ขอโทษครับตะกี้พลาด click ไปก่อน

ไม่คุ้มครับ เพราะซื้อแล้วไม่ได้เอกสารสิทธิ 
     ใครบอกว่าจะสำรวจครับ ถ้าคนขายบอกก็บอกแบบนี้ทุกคนหละครับ ยังดีครับ บางคนบอกปีหน้าจะกลายเป็นโฉนดก็มี อาจจะบอกมา
     หลายปีแล้ว และการที่คนอยู่กันมากก็ไม่ได้แปลว่าจะสามารถออกกรรมสิทธิถือครองบนที่ดินได้

บอกไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่เค้าปักก็เผื่อไว้ อย่างน้อย 4-5 เมตร เพราะว่าบางที่ลำห้วยมันเปลี่ยนอาจมีทั้งที่ดินหาย และที่ดินเกิน บางทีก็
      หมุดตกน้ำครับ ยังไงก็ต้องไปดูสถานที่จริงก่อนครับ

ตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่ทราบว่าที่ไหน แต่ปกติ สปก มันซื้อขายไม่ได้ตามกฏหมาย ถ้าซื้อกรรมสิทธิที่ได้ก็โมฆะ ถ้าจะตอบให้ถูกก็
      ต้องบอกว่า ไม่มีราคาครับ ยิ่งถ้าที่ดินไม่เคยมีจัดสรรสิทธิถือครองมาก่อนจะซื้อขายยังไงละครับ

คำถามคืออะไรครับ??

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่แนะนำครับ ท่องไว้ นส3 ก และ นส4 จ เท่านั้น ถึงจะเป็นทรัพย์ที่มีค่าและเป็นมรดกลูกหลานได้มั่นคงครับ และสามารถซื้อขายได้ถูกต้องตามกฏหมายครับ

Liked By: ja-101, manopp, lookpu99, somyos, paul
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 06:44:24 AM »

ท่องไว้ นส3 ก และ นส4 จ เท่านั้น ถึงจะเป็นทรัพย์ที่มีค่าและเป็นมรดกลูกหลานได้มั่นคงครับ และสามารถซื้อขายได้ถูกต้องตามกฏหมายครั

โดนใจมากเลย
หลายคนไม่นึกถึงประเด็นว่าจะส่งต่อให้ลูกหลานเราอย่างไร

Liked By: Thinktank, manopp
p_boom2599
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 11:22:18 AM »

โดนใจมากเลย
หลายคนไม่นึกถึงประเด็นว่าจะส่งต่อให้ลูกหลานเราอย่างไร

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีๆคะ ถ้ามองให้ไกลๆถึงอนาคตมันก็เหมือนอย่างคุณThinktankและlookpu99 ให้ข้อคิดเห็นจ๊ะ

ตอบข้อสองคะ เจ้าหน้าที่เป็นคนบอกจ๊ะ ปี57 จะมีการสำรวจ

ตอบข้อห้า ที่ดินโดยรวมพื้นที่ไม่สวย สูง ต่ำไม่เสมอคะ แต่ตอนนี้เขาปลูกอ้อย ถ้าจะสร้างบ้านคงต้องถมเยอะเพราะต่ำกว่าถนนมากคะ
lookpu99
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:37:26 PM »

ตอบข้อสองคะ เจ้าหน้าที่เป็นคนบอกจ๊ะ ปี57 จะมีการสำรวจ

งั้นแชร์ประสบการณ์ให้พิจารณาเอาเองนะคะ
แถวหนองหญ้าปล้อง แก่งกระจาน มีงบเดินสำรวจ และต้องสำรวจให้เสร็จภายใน 2555

จนถึงวันนี้ ยังเดินกันอยู่เลย แต่แถวไหนก็ไม่รู้  ร้องไห้

Liked By: Thinktank, manopp, mac2011
paul
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 03:29:10 PM »

งั้นแชร์ประสบการณ์ให้พิจารณาเอาเองนะคะ
แถวหนองหญ้าปล้อง แก่งกระจาน มีงบเดินสำรวจ และต้องสำรวจให้เสร็จภายใน 2555

จนถึงวันนี้ ยังเดินกันอยู่เลย แต่แถวไหนก็ไม่รู้  ร้องไห้

เรื่องที่เจ้าหน้าที่ควรจะบอกก็ไม่บอก เขาควรบอกว่าที่ดิน สปก ซื้อขายกันไม่ได้ต่างหาก  ลังเล ลังเล ลังเล
Thinktank
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 03:42:30 PM »

โดนใจมากเลย

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีๆคะ ถ้ามองให้ไกลๆถึงอนาคตมันก็เหมือนอย่างคุณThinktankและlookpu99 ให้ข้อคิดเห็นจ๊ะ

ตอบข้อห้า ที่ดินโดยรวมพื้นที่ไม่สวย สูง ต่ำไม่เสมอคะ แต่ตอนนี้เขาปลูกอ้อย ถ้าจะสร้างบ้านคงต้องถมเยอะเพราะต่ำกว่าถนนมากคะ

เจ้าหน้าที่บอกก็ยังเชื่อไม่ได้ครับ ถ้ามีเอกสารราชการเป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะดำเนินการเมื่อไหร่อันนี้พอเชื่อได้
แต่อย่างที่คุณ lookpu99 ว่าครับ มีงบสำรวจแต่ไม่สำรวจเป็นสิบปียังมีเลยครับ
ขนาดสำรวจที่ดินเป็น นส 4 จ ยังเพิกถอนได้เลยครับ
ซื้อที่แนะนำว่าแพงหน่อยแต่สบายใจกว่า และเป็นเอกสารสิทธิเหมือนเราซื้อทองแหละครับ มันมีค่าในตัวมันเอง เวลาคุณทำงานได้เงินมาแล้วเอาเงินที่คุณเก็บหอมรอมริบไว้ มาซื้อที่ดิน

ผมเชื่อว่าหลายคนที่เคยซื้อที่ดินเป็นโฉนดนะครับ วันที่คุณไปโอนที่แล้วได้ที่ดินเป็นกรรมสิทธิ ต่อให้ใช้กระบวนการวันนั้น เวลานานแค่ไหนนานเป็นวันก็รอ จนแล้วเสร็จเมื่อมีชื่อคุณพิมพ์อยู่ด้านหลังของโฉนดต่อให้แปลงเล็กแค่ไหน คุณจะภูมิใจว่านี่คือสมบัติของเรา มาจากน้ำพักน้ำแรงเรา

แต่ถ้าไปซื้อที่ ภบท หรือ สค หรือ สปก ต่อให้มีสัญญากี่ฉบับ ก็เป็นโมฆะ เหมือนซื้อจานดาวเทียมเถื่อนน่ะครับ วันนึงก็เกิดปัญหา ดูไม่ได้ ล๊อคสัญญาณ สุดท้ายก็ต้องทิ้งสูญเปล่า เหมือนที่แถวๆวังน้ำเขียวไงครับ ถึงเวลาภบท5 ก็ไปทับอุทยาน ที่ดินก็เหมือนกันหละครับ บางทีก็อ้างว่าถูกอ้างสิทธิซ้อน ผู้ใหญ่บ้านให้กรรมสิทธิคนอื่น ที่ดินทับที่อุทยาน พอถามหาเอกสาร เราไม่มีก็ต้องคืนหลวง สุดท้ายใบ ภบท5 ก็คือแค่ใบเสร็จจ่ายค่าบำรุงท้องที่ ใบเสร็จขยำทิ้งได้บ่อยไป อ้างอะไรในชั้นศาลก็ไม่ได้ครับ เพราะ กฏหมายอุทยานมันประกาศเขตตามแผนที่ชัดเจน ยังไงก็เอาชนะกฏหมายนี้ไม่ได้ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tommy_LA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 07:55:29 PM »

พูดง่ายๆ ว่า กำลังอยากจะซื้อป่าสงวน

ก็ซื้อได้ครับ แต่วิถีชีวิตจะต้องเปลี่ยนไปในทันที
ไม่อยากนั้น ซื้อที่ดินมาแล้ว ที่ดินก็อาจจะเปลี่ยนมือไปในทันทีเหมือนกัน

ถ้าเราไม่ไปอยู่ ก็จะโดนรุกเข้ามาจากรอบด้าน คน ตจว จะเห็น กทม เป็นหมู
ปลูกอะไรไว้ ก็จะโดนขโมย ทำนองหาทาสในเรือนเบี้ย มาเป็นลูกน้องตรูซะดีๆ
ยกเว้นรู้จักใคร ใหญ่ๆ โตๆ เอาไปอวด เอาไปโชว์ หรือไม่ก็ไปทำจิตวิทยามวลชนซะ

ไม่ง่ายหรอกครับ  จุมพิต
p_boom2599
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 07:37:07 PM »

พูดแล้วเหนื่อยเนาะ ที่จะมีที่ดินเป็นของตัวเองสักผืน ต้องเพลงนี้เลย ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน ของพี่ก๊อต ร้องเพลงรอไปก่อน
 ท้อได้แต่ไม่ถ้อย สู้ๆคะ ขอบคุณทุกความคิดเห็นคะ

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์