หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรตามความฝันเล็กๆ ของนักศึกษาเกษตรแม่โจ้  (อ่าน 110044 ครั้ง)
Komin099
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:12:06 AM »

อ่านดูนะครับ ข้อความในชีวิตผมอาจสร้างแรงบันดาลใจ ให้ใครหลายๆคนจากเด็กอายุน้อยๆคนหนึ่งที่รักในการทำสวนเกษตร

สวัสดีครับ แนะนำตัวนะครับ ชื่อโกมิน อายุ 20 ปี กำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ เชียงใหม่ สาขา พืชศาสตร์ (ไม้ผล) เป็นคนอำเภอฝาง

จังหวัดเชียงใหม่ครับ
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่เกิดมาในครอบครัวเกษตรกรเหมือนกันกับหลายๆคน ชีวิตตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน ใช้ชีวิตอยู่ในสวน

เกษตรของตนเองเป็นส่วนใหญ่ อาชีพที่ครอบครัวทำคือ สวนลิ้นจี่เพียงอย่างเดียวครับ ซึ่งก็ให้ผลผลิตดีบ้างไม่ดีบ้าง  บางปีผลผลิตออกมากก็ทำให้

ราคาไม่ค่อยดี แต่ปีไหนออกน้อยราคาก็จะดี  ตามกฎของ ดีมาน กับ ซัพพลาย ครับ ซึ่งก็อย่างว่าครับปลูกพืชหน้าเดียวย่อมมีความเสี่ยง เมื่อมาถึงปี

50 ชีวิตผมก็ต้องเข้าไปเรียนในเมืองทำให้ค่าใช้จ่ายในครอบครัวไม่พอใช่ ทำให้พ่อกับแม่ต้องไปกู้เงินนอกระบบ ก็อย่างที่รู้ๆกันนะครับเงินนอกระบบ

ย่อมมีดอกเบี้ยที่แพงมากๆ(หลายๆคนคงรู้ดี)  ปีต่อมาลิ้นจี่ก็ยังไม่ติดอีกก็ทำให้เรื่องการเงินของครอบครัวแย่ลงไปเรื่อยๆ พอมาถึงปี 53 ชีวิตผมก็ต้อง

ก้าวเข้าสู่มหาวิทยาลัย เนื่องจากเป็นเด็กบ้านนอกครับ ในความคิดก็ไม่อยากเรียนเลยครับเนื่องจากครอบครัวขัดข้องเรื่องการเงิน แต่พ่อก็จะเล่ากรอกหู

ทุกๆวันในช่วงทานข้าวเย็น ว่าลูกต้องเรียนต่อนะชีวิตในอนาคตลูกจะได้สบาย ผมก็นอนคิดทุกๆวันก่อนนอนว่าจะเรียนต่อดีหรือไม่ดี ช่วงใก้ลจะสอบ

เพื่อนๆหลายคนเขาก็มีที่เรียนกันแล้ว แต่เด็กบ้านนอกอย่างเรายังหาที่เรียนไม่ได้เลย โชคดีมากครับที่วันนั้นไปส่งเพื่อนไปหาอาจารย์ห้องแนะแนว พอ

อาจารย์ถามเพื่อนว่าเรียนต่อไหนเพื่อนคนนั้นก็ตอบเต็มปากเลยครับว่าเรียน มช  แต่เมื่ออาจารย์ผมว่าเรียนต่อไหนผมก็เงียบครับ เพราะยังไม่รู้ว่าจะ

เรียนต่อหรือไม่ แต่อาจารย์ก็ยังพูดต่ออีกว่ามีโควต้าแม่โจ้มาสนใจป่าวและยื่นเอกสารให้แล้วบอกว่าลองเอาไปอ่านดูนะอาจารย์ว่าน่าสนใจอยู่นะเพราะ

บ้านโกมินก็ทำการเกษตรอ่ะ วันนั้นได้เอกสารไปก็ยังไม่เล่าให้พ่อกับแม่ฟังเพราะกลัวพ่อจะบังคับให้ไปเรียน  แต่พอไปโรงเรียนถึงคาบแนะแนวอาจารย์

ก็มาถามอีกว่าสนใจหรือไม่ ใกล้จะหมดเขตแล้วนะถ้าไม่เอาอาจารย์จะได้ประชาสัมพันธ์ให้เพื่อนๆที่สนใจ  ผมก็เลยตอบว่าพรุ่งนี้ผมจะให้คำตอบครับ

เดียวกับไปปรึกษาครอบครัวก่อน พอถึงเวลาเย็นก็ถึงเวลาทานข้าวกัน ผมก็เลยเล่าทุกอย่างให้ท่านฟัง ว่าผมจะไปเรียนเกษตรที่มหาลัยแม่โจ้แล้วจะกับ

มาพัฒนาสวนและหมู่บ้านของเรา พ่อพอจะส่งผมเรียนได้ป่าวครับ พ่อตอบมาเต็มคำเลยครับว่าแค่ส่งลูกเรียนมันไม่หนักหนาเท่าไรหรอก แต่พ่อดีใจ

มากกว่าที่ได้เห็นลูกได้เรียนเหมือนลูกของคนอื่น พอได้โควต้ามาเพื่อนหลายๆคนก็มาแซวว่าไปเรียนเลี้ยงควายเหรอ คนในหมู่บ้านก็ว่าจะไปเรียนทำไม

ที่สวนก็มีเยอะทำไมไม่ช่วยพ่อทำถ้าไปเรียนเกษตรอ่ะ ไปเรียนไม่กลัวพ่อได้ขายสวนส่งให้เรียนเหรอ ผมก็คิดอยู่นะครับ แต่ผมแน่ใจได้ว่าพ่อไม่ยอม

ขายสวนแน่นอนเพราะตาผมได้เน้นย้ำอยู่เสมอในช่วงที่กู้เงินมาว่าอย่าขายสวนนะไม่งั้นจะไม่มีที่ทำกิน แต่ก็ยังมีคำพูดต่างๆนาๆมาอยู่เรื่อยๆจากคนใน

หมู่บ้าน เช่น แค่เด็กบ้านนอกจะไปเรียนทันเขาเหรอ จะอยู่ได้เหรอในเมืองอ่ะสำหรับคนที่ไม่สนับสนุนให้เราเรียนเกษตร แต่ก็มีคนสนับสนุนอยู่บ้างครับ

และสุดท้ายก็ได้มาใช้ชีวิตอยู่มหาลัย ผมก็ได้ตั้งใจเรียนอย่างมากครับเพราะวิชาต่างๆล้วนเกี่ยวกับพืชผลทางการเกษตรที่น่าสนใจ เมื่อเรียนไม่ทันผมก็

จะยกมือถามครับ แต่ก็มีเพื่อนหลายๆคนครับที่เขาเรียนทันชอบพูดว่าจะถามทำไม ทำให้เราไม่ค่อยกล้าที่จะยกมือถามเท่าไหร่ครับ ต่อมาผมก็เลยหา

ทางออกโดยถามนอกห้องเรียนเอาเพราะจะได้เข้าใจในสิ่งที่เราไม่รู้ และเคยปรึกษาอาจารย์อยู่หลายท่านครับเกี่ยวกับลิ้นจี่ อาจารย์แต่ละคนก็ให้ความรู้

ที่แตกต่างกันไป บางท่านถึงกับบอกว่าตัดทิ้งแล้วหาพืชตัวใหม่มาปลูกแทน  เพราะลิ้นจี่ทำยากสู้ต่างประเทศไม่ได้หรอก(รอติดตามรูปภาพจากสวนนะ

ครับ) วันนั้นทำให้ผมน้อยใจมากๆจากคำตอบของอาจารย์ท่านนี้ แต่ไม่ใช่เกียจท่านนะครับ (น้อยใจเฉยๆ) พอถึงคาบเรียนหนึ่งครับที่ชื่อว่าคาบลงฟาร์ม

ก็ได้ทำแปลงลำไยกัน ก็ได้ยินลุงที่เขาทำงานประจำฟาร์มคุยกันว่าอีกไม่กี่วันจะมีงานเกษตรขึ้นเราจะหาผลไม้ไหนไปประกวดกัน ครั้งแรกก็ไม่สนใจเท่า

ไหร่ครับ แต่พอท้ายคาบอาจารย์ก็ได้เชิญชวนว่าบ้านใครมีผลไม้เอามาประกวดกันนะเขามีรางวัลมากมายในการประกวด ผมก็เลยยกมือถามว่ามีอะไร

บ้างครับ จากนั้นอาจารย์ก็เล่าให้ฟังครับ  หนึ่งในนั้นมีกล้วยน้ำว้าด้วย พอกับมาถึงหอครับก็รีบโทรไปหาพ่อว่ากล้วยที่หลังบ้านที่ปลูกไว้มีป่าว พ่อตอบว่า

มีอยากกินเหรอกำลังจะสุกพอดีเลย ผมบอกว่าไม่หรอกครับแต่ผมอยากเอามาประกวดเพราะที่มหาลัยมีงานเกษตรครับ  พ่อบอกว่าได้สิ เดียวพ่อเจะอา

ไปให้  พอถึงวันประกวดก็ได้รางวัลชนะเลิศจากนั้นเรื่องกล้วยๆของผมก็ดังขึ้นทันทีที่ได้รางวัลในงานนั้น จากนั้นก็มีพ่อค้าแม่ค้าโทรมาซื้อมากมาย ทำให้

ผมกับพ่อเริ่มสนใจเรื่องกล้วย และพากันตัดสินใจปลูกกล้วยแซมกับลิ้นจี่เมื่อเวลาผ่านไปไม่นานครับผลผลิตจากสวนผมก็ได้ออกสู่ตลาดมากมาย จาก

เรื่องกล้วยๆก็กลายมาเป็นพืชหลักเมื่อผลผลิตออกสู่ตลาดทุกๆอาทิตย์ ทำให้มีรายได้ทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ครับในตอนนี้ และเงินที่กู้มามากมายก็ได้ใช้

หมดทุกบาทแล้วครับตอนนี้ จากแค่เริ่มต้นเอามาประกวดเล็กๆจากนั้นก็ได้เดินสายประกวดงานเกษตรหลายๆที่ครับ ถามว่าอายไหม ก็มีอายบางครั้งนะ

ครับเพราะเกษตรกรแต่ละคนมีแต่คนมีอายุทั้งนั้นเลย แต่พอคิดไปคิดมาแล้วก็ไม่แคร์แล้วครับตอนนี้เพราะการไปประกวดแต่ละครั้งมีแต่คนชื่นชมตลอด

ทุกงานและยังได้แลกเปลี่ยนความรู้หลายๆอย่างจากเกษตรกรโดยตรงด้วย  และยังได้รางวัลต่างๆด้วย ทุกๆครั้งเงินรางวัลที่ได้ส่วนหนึ่งผมจะแบ่งซื้อ

ต้นไม้ต่างๆในงานไปปลูกไว้ที่สวน  ตอนนี้สวนผมมีต้นไม้มากมายหลายชนิด  พืชที่ปลูกเป็นอาชีพหลักตอนนี้ก็มี กล้วย ลิ้นจี่ ยางพารา มะม่วง ลำไย

และพืชอื่นๆที่ปลูกไว้กินเองในครอบครัว ถ้าเหลือจากกินก็จะแบ่งขาย และตอนนี้หลายๆคนในหมู่บ้านต่างให้ความชื่นชมและยอมรับความสามารถของ

ผมที่มีในตอนนี้แล้วครับ ถ้าว่างๆจะถ่ายรูปในสวนมาฝากกันนะครับ  ติดตามกันด้วยนะครับ

เด็กบ้านนอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 10:26:52 AM โดย Komin099 » บันทึกการเข้า

Komin099
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:22:13 AM »

เอารูปเก่าๆมาฝากครับจากงานประกวดหลายๆที่

รางวัลชนะเลิศงานเกษตรแม่โจ้75 ปี  ปี2554

รางวัลชนะเลิศงานเกษตรอำเภอฝาง จังหวัดเชียงใหม่  ปี2555

รางวัลชนะเลิศงานเกษตร อบต.ม่อนปิ่น อำเภอฝาง จังหวัดเชียงใหม่ ปี2556

Komin099
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:33:43 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆคน วันนี้เพื่อนๆสมาชิกไปทำอะไรกันครับ
NARONG_PU
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:42:01 AM »

โชคดีน้อง ทำในสิ่งที่ตั้งใจ ตั้งใจในสิ่งที่ทำ ให้ดี
wee6
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:57:15 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
Komin099
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:03:02 AM »

โชคดีน้อง ทำในสิ่งที่ตั้งใจ ตั้งใจในสิ่งที่ทำ ให้ดี

ขอบคุณครับพี่
Komin099
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:03:53 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

ยินดีครับผม

Liked By: Numdoitung, tyhguy
Numdoitung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:34:26 AM »

เยี่ยมเลยครับพี่ให้กำลังใจเรานะครับเอารูปผลผลิตในสวนและความรู้ต่างๆที่เรียนมา มาอัพให้พี่ๆน้าๆอาๆในเวปเกษตรพอเพียงได้ติดตามกันนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง
meowkku
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 02:10:10 PM »

เป็นคนที่มีความคิดดีมาก ไม่หลงไหลไปตามกระแส
น่าชื่นชมมากค่ะ  อายจัง
Komin099
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:25:45 PM »

เยี่ยมเลยครับพี่ให้กำลังใจเรานะครับเอารูปผลผลิตในสวนและความรู้ต่างๆที่เรียนมา มาอัพให้พี่ๆน้าๆอาๆในเวปเกษตรพอเพียงได้ติดตามกันนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณกำลังใจครับพี่

Liked By: meowkku, Kittitoy, tyhguy
Komin099
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:29:29 PM »

เป็นคนที่มีความคิดดีมาก ไม่หลงไหลไปตามกระแส
น่าชื่นชมมากค่ะ  อายจัง

ขอบคุณสำหรับคำชื่นชมครับพี่

Liked By: meowkku, Kittitoy, tyhguy
Komin099
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:35:19 PM »

เอารูปอดีตที่ไดัรับรางวัลการประกวดพืชผลทางการเกษตรในงานเกษตรอำเภอฝางมาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 11:01:19 AM โดย Komin099 » บันทึกการเข้า
Komin099
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:46:22 PM »

คนที่อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของผมครับ(รางวัลชนะเลิศการประกวดกล้วยน้ำว้าในงานเกษตร อบต.เวียง อำเภอฝาง)

รางวัลชนะเลิศการประกวดฟักทองในงานเกษตร อบต.เวียง อำเภอฝาง

รางวัลรองชนะเลิศการประกวดมะละกอในงานเกษตร อบต.เวียง อำเภอฝาง

รางวัลรองชนะเลิศการประกวดฟักเขียวในงานเกษตร อบต.เวียง อำเภอฝาง

ขึ้นรับรางวัลการประกวดต่างๆครับ

กลัวเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่เข้าดูเบื่อครับ เอารูปสวยๆงามๆมาฝาก อิอิ

ChattepDesu
*

facebook.com/chattepl

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:49:44 PM »

ผมก็กำลังเรียนแม่โจ้ (วิทย์คอมฯ ปี4) ...เอิ่ม รู้สึกสาขาที่เรียนจะไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้เท่าไหร่(มากเลยแหละ) แต่ช่างเถอะ

เท่าที่อ่านมากก็เขียนได้ดีครับ อ่านแล้วมีกำลังใจ ทำให้เป็นถึงความพยายาม(แต่ขยายตัวอักษรหน่อยก็จะดีมากครับ T^T)

เรื่องผลผลิตนะครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาและแปลเรื่องนี้อยู่

http://www.soilfoodweb.com.au/index.php?option=com_content&view=article&id=78&Itemid=56

เห็นทางยุโรปเค้านิยมใช้กับผักกันเยอะ โดยเฉพาะผักที่ใช้ในการประกวด แต่ไม่รู้กับไม้ผลจะได้ผลมากเท่าไหร่ ใน youtube ก็มีให้ดูวิธีการทำครับ
ตอนรี้ผมมาฝึกงานที่กรุงเทพ(โคตรอยากกลับบ้านอ่ะ) เลยไม่มีเวลาทดลอง ก็เลยเอามาลองให้ดูนะครับ เผื่อสนใจ

ผมเชื่อว่าทุกสิ่งเป็นไปได้ถ้ามีความพยายามครับ

ฉัตรเทพ
31 หมู่.6
ต.สันป่าเปา อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210
apedet
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:54:21 PM »

ดีใจด้วยครับ
Komin099
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:10:01 PM »

ผมก็กำลังเรียนแม่โจ้ (วิทย์คอมฯ ปี4) ...เอิ่ม รู้สึกสาขาที่เรียนจะไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้เท่าไหร่(มากเลยแหละ) แต่ช่างเถอะ

เท่าที่อ่านมากก็เขียนได้ดีครับ อ่านแล้วมีกำลังใจ ทำให้เป็นถึงความพยายาม(แต่ขยายตัวอักษรหน่อยก็จะดีมากครับ T^T)

เรื่องผลผลิตนะครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาและแปลเรื่องนี้อยู่

http://www.soilfoodweb.com.au/index.php?option=com_content&view=article&id=78&Itemid=56

เห็นทางยุโรปเค้านิยมใช้กับผักกันเยอะ โดยเฉพาะผักที่ใช้ในการประกวด แต่ไม่รู้กับไม้ผลจะได้ผลมากเท่าไหร่ ใน youtube ก็มีให้ดูวิธีการทำครับ
ตอนรี้ผมมาฝึกงานที่กรุงเทพ(โคตรอยากกลับบ้านอ่ะ) เลยไม่มีเวลาทดลอง ก็เลยเอามาลองให้ดูนะครับ เผื่อสนใจ

ผมเชื่อว่าทุกสิ่งเป็นไปได้ถ้ามีความพยายามครับ

เรื่องน่าสนใจดีครับ  ฝึกงานเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์