ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝันของคนไกลบ้าน  (อ่าน 6775 ครั้ง)
Rattana Phutthawandee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:06:34 AM »

ขอบคุณค่ะ คุณพัฒน์ที่แนะนำวิธีการนำรูปลงกระทู้ให้ (เจ้าของสวนยางคนสวย) กว่าจะลงได้ก็เกือบจะท้อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:19:32 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:09:24 AM »

เอารูปควายมาฝากค่ะ ปีที่แล้วตอนไปเยี่ยมพ่อกับแม่เดือนพฤศจิกายนซื้อไว้ให้ท่านเลี้ยง พ่ออยากได้มาก ปีที่แล้วกลับเมืองไทยมาสามเที่ยว เทียวไปเทียวมายังกะกรุงเทพฯ หมอชิต มาเยี่ยมพ่อป่วยเป็นโรคมะเร็งปอดค่ะ อยากใช้เวลาอยู่กับแกให้มากที่สุด พอรู้ว่าแกอยากได้ควายเที่ยวสุดท้ายที่ลงไปเลยไปซื้อให้อยากให้แกมีความสุข พอซื้อมาได้แค่สามวัน พ่อก็จากไป แกป่วยนานแล้วแต่ไม่รู้ตัวกระทั่งไปตรวจแกป่วยได้สามเดือนเอง คิดแล้วยังเศร้าไม่หาย กะว่าจะพากันไปอยู่เมืองไทยกับพ่อกับแม่ อยู่แบบ พอเพียงพอมีพอกิน อยู่พร้อมหน้าครอบครัวซักหน่อย (ขอโทษนะคะ อาจจะพร่ำพันลนาไปหน่อย เห็นควายแล้วคิดถึงแก) แม่บอกว่าตอนนี้ได้สมชิกควายเพิ่มมาอีกตัว เป็น3ตัวแล้ว กะว่าจะได้ใช้ขี้ของเค้าเป็นปุ๋ยด้วย อีกรูปหนึ่งเป็นรูปแม่กำลังว่านปุ๋ยใส่นาข้าวค่ะ ช่วงปลายเดือนสิงหาคม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:19:55 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
EmilyTorgersen
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:28:53 AM »

เอารูปควายมาฝากค่ะ ปีที่แล้วตอนไปเยี่ยมพ่อกับแม่เดือนพฤศจิกายนซื้อไว้ให้ท่านเลี้ยง พ่ออยากได้มาก ปีที่แล้วกลับเมืองไทยมาสามเที่ยว เทียวไปเทียวมายังกะกรุงเทพฯ หมอชิต มาเยี่ยมพ่อป่วยเป็นโรคมะเร็งปอดค่ะ อยากใช้เวลาอยู่กับแกให้มากที่สุด พอรู้ว่าแกอยากได้ควายเที่ยวสุดท้ายที่ลงไปเลยไปซื้อให้อยากให้แกมีความสุข พอซื้อมาได้แค่สามวัน พ่อก็จากไป แกป่วยนานแล้วแต่ไม่รู้ตัวกระทั่งไปตรวจแกป่วยได้สามเดือนเอง คิดแล้วยังเศร้าไม่หาย กะว่าจะพากันไปอยู่เมืองไทยกับพ่อกับแม่ อยู่แบบ พอเพียงพอมีพอกิน อยู่พร้อมหน้าครอบครัวซักหน่อย (ขอโทษนะคะ อาจจะพร่ำพันลนาไปหน่อย เห็นควายแล้วคิดถึงแก) แม่บอกว่าตอนนี้ได้สมชิกควายเพิ่มมาอีกตัว เป็น3ตัวแล้ว กะว่าจะได้ใช้ขี้ของเค้าเป็นปุ๋ยด้วย อีกรูปหนึ่งเป็นรูปแม่กำลังว่านปุ๋ยใส่นาข้าวค่ะ ช่วงปลายเดือนสิงหาคม

เห็นรูปควาย ท้องทุ่งนา รู้สึกอบอุ่นดีค่ะ รู้สึกถึงความเป็นไทยมากฯ ขอแสดงความเสียใจเรื่องพ่อด้วยนะค่ะ พ่อสามีก็เพิ่งเสียไปเมื่อปีที่แล้วเป็นมะเร็งเหมือนกัน ตอนนี้แม่สามีก็เป็นมะเร็งอยู่ :-( สู้ทั้งคนอยู่ ทั้งคนป่วย

ตอนนี้ลงรูปได้แล้วดีจังเลยค่ะ ไม่ยากเลยเน๊อะ เมื่อก่อนก็ไม่รู้เรื่องค่ะ แต่ไปเป็นสมาชิกของครัวไกลบ้านแล้วต้องฝากรูปแบบนี้ถึงจะเอาไปลงในเวปได้ ก็เลยทำเป็น เพราะเค้าบอกมา ฮิฮิ (สวยจริงเหรอค่ะ ฮิฮิ)

Liked By: Numdoitung, chaichomphu
man1800
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:22:59 AM »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านนะครับ ผมเป็นอีกคนนึงที่ทดลองปลูกอะโวคาโด้ที่เพาะเองจากเม,้ดที่ซื้อมาทานนะครับ ต้นนี้ก็หกเดือนแล้ว
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:38:08 PM »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านนะครับ ผมเป็นอีกคนนึงที่ทดลองปลูกอะโวคาโด้ที่เพาะเองจากเม,้ดที่ซื้อมาทานนะครับ ต้นนี้ก็หกเดือนแล้ว
  ต้นดีสวยค่ะ ไม่ทราบว่าต้องดูแลเป็นพิเศษไหมค่ะ หรือปลูกและรดน้ำธรรมดา

Liked By: Numdoitung, chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:20:37 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:19:17 PM »

เมื่อวานไปเดินเล่นกับคุณพ่อบ้านมา อากาศดีมากค่ะ3ทุ่มแดดยังดีอยู่เลย ยิ้ม ตอนนี้มองไปทางไหนก็เขียวขจีไปหมด ไม่ว่าจะเป็นทุ่งข้าวที่เค้าเอาไว้ทำขนมปังกับเบียร์ ต้นไม้ ดอกไม้ข้างทางขึ้นสะพรั่งเต็มไปหมด เหลือบไปเห็นเจ้าสองตัวนี้ เม่นน้อย แถวบ้านเยอะมากจะโดนรถเหยียบอยู่บ่อยๆ ส่วนเจ้ากระต่ายไม่รู้กระต่ายป่าหรือมีเจ้าของเพราะว่าตัวอ้วนเหลือเกิน พอเข้าไปใกล้วิ่งจู๊ดไปเลย  ที่นอร์เวย์ป่าไม้เค้าค่อยข้างอุดมสมบูรณ์ค่ะ บ่อยครั้งก็จะเห็นพวกกวางออกมาเล็มหญ้า มีท้้งตัวใหญ่ตัวเล็ก หมาจิ้งจอก ส่วนพวกนกก็เยอะค่ะ เช่นนกเป็ดน้ำ ห่านป่า หงษ์ บางชนิดที่กล่าวมาบ้านเราอาจจะหาดูได้ตามสวนสัตว์ แต่ที่นี่มีอยู่ทั่วไป อาจจะเป็นผลพวงของการอนุรักษ์ธรรมชาติของเค้า เพราะถ้าเป็นบ้านเราลองบ้านเดินเผ่นผ่านอาจได้กลายเป็นอาหาร (แต่ถึงอย่างไรแล้วข่อยก็ขอไปอยู่บ้านเราเด้อพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:21:07 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:22:12 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:22:16 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:23:13 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:22:57 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:31:35 PM »

ส่วนนี้ก็จะเป็นรูปพวกไม้ดอกไม้ประดับที่ซื้อมามั่งและลองขยายพันธุ์ดูโดยหักยอดชำบ้าง ตัดกิ่งชำบ้าง ให้เค้าไปบ้างเพราะเยอะไม่มีที่จะวางจนพ่อบ้านบ่นว่ารกแล้ว เวลากลับเมืองไทยต้นไม้เอาไหนที่ต้องให้น้ำบ่อยๆก็เอาไปให้เพื่อนเค้า เพราะอาจลาโลกเมื่อเรากลับมาจากเมืองไทย ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:23:20 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:03:59 AM »

ปีก่อนโน้นมีโอกาสไปเที่ยวที่สเปน ได้ไปเยี่ยมชมสวนส้มแมนดารินจนเกิดแรงบันดาลใจอยากเอาไปปลูกที่บ้านเรามั่ง ของเค้าลูกดกจริงๆ ค่ะแทบจะไม่มีเมล็ดหรือบางลูกก็ไม่มีเลย รสชาดหวานกำลังดี สีส้มสดใส ถ่ายได้มาแค่รูปเดียวน่าเสียดาย กล้องมาหมดแบตเตอรี่ซะก่อน โกรธ ขอแชร์ภาพให้เพื่อนเกษตร กพพ.ดู เป็นพันธุ์เดียวกันกับที่เพาะไว้ตอนนี้ค่ะ ถ้าเอาไปเมืองไทยเราได้ก็ดีเลย จะได้ปลูกไว้แจกญาติพี่น้องที่สำคัญพ่อบ้านชอบทานมาก ยิ้ม ต้นไม่ค่อยสูงเท่าไหร่ รูปนี้เป็นทางเข้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:23:46 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:22:11 AM »

ทางโน่นปลูกกันเยอะนะค่ะ เมื่อตอนที่พัฒน์นรีไปก็ตื่นตาตื่นใจมากกับผลไม้ หลากหลายชนิด ต้นกระบองเพชรก็เยอะมาก พัฒน์นรียังหอบต้นกระบองเพชรขึ้นเครื่องกลับมาด้วยสองต้น เสียดายตายไปหนึ่งต้น คิดว่าเอาไว้ในบ้านตรงนั้นอับแสง แล้วดันไปให้น้ำเค้าเยอะไป

*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:33:10 AM »

ค่ะ และก็มีพืชคล้ายบ้านเราขึ้นด้วยนะค่ะ ที่เห็นขึ้นตามธรรมชาติก็มี ผักโขม ผักกระถิน ขึ้นข้างทางเต็มเลยค่ะ ยังเก็บมาเลย ยิงฟันยิ้ม กระบองเพชรปลูกเหมือนกันค่ะกำลังงาม แต่กลับบ้านคงต้องให้เพื่อนเค้าไป เพราะกลับมาไม่รู้จะอยู่หรือเปล่า ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:24:20 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:47:29 AM »

ก่อนหน้าที่จะไปเยี่ยมชมสวนส้มแมนดารินก็ได้ไปชมสวนกล้วยหอม ต้นเตี้ย เคลือยาวดีค่ะ ถามคนที่สวนเค้าบอกว่าปลูกส่งแถวยุโรป ที่เค้าส่งก็จะเป็นยุโรปเหนือค่ะ สังเกตเค้ามีระบบน้ำด้วย ไอ้เราปลูกที่บ้านฝากเทวดาเลี้ยง กลับไปเนี่ยจะโตเหรอเปล่าน้อหรือว่าเป็นอย่างอื่น ลังเล(ตาย) หลังเก็บเกี่ยวเค้าก็จะตัดต้นทิ้งเพื่อให้มันแทงหน่อขึ้นมาใหม่ และเมื่อปลูกหลายๆปีเขาก็จะย้ายที่ปลูกโดยการใช้เหง้า เทคนิคก็เหมือนบ้านเราเวลาขยายพันธุ์คือปลูกด้วยหน่อกับการโค่นลำต้น คนแถวนี้ปลูกกล้วยขายเป็นอาชีพ มาดูของกล้วยๆกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:24:57 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:48:35 AM »

ค่ะ และก็มีพืชคล้ายบ้านเราขึ้นด้วยนะค่ะ ที่เห็นขึ้นตามธรรมชาติก็มี ผักโขม ผักกระถิน ขึ้นข้างทางเต็มเลยค่ะ ยังเก็บมาเลย ยิงฟันยิ้ม กระบองเพชรปลูกเหมือนกันค่ะกำลังงาม แต่กลับบ้านคงต้องให้เพื่อนเค้าไป เพราะกลับมาไม่รู้จะอยู่หรือเปล่า ยิ้ม
น่าจะอยู่ค่ะ พัฒน์นรีเคยกลับสองเดือน เค้าก็ยังมีชีวิตอยู่ดีนะค่ะ

Liked By: Numdoitung
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:53:55 AM »

น่าจะอยู่ค่ะ พัฒน์นรีเคยกลับสองเดือน เค้าก็ยังมีชีวิตอยู่ดีนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ งวดหน้าจะลองดู งวดนี้บอกเพื่อนไปแล้ว ไม่ทันแล้วค่ะ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:25:22 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 02:12:04 AM »

ต่อเลยนะค่ะ วันเดียวไปหลายที่ค่ะ ต้องเที่ยว(ดู)ให้คุ้ม เก็บมาภาพละนิดละหน่อย นี่คือต้นโอลิเวิร์นหรือโอลีฟ ใช้ทำน้ำมันพืช(Olive Oil) ยังว่าจะเก็บผลสุกเอากลับมาเพาะเลย

[IMG]http://i1350.photobucket.com/albums/p769/sattana82/DSC00605_zps2cbaed8c.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 08:25:50 PM โดย Rattana Phutthawandee » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์