หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพาะมะละกอไร้เมล็ดต้องทำไง  (อ่าน 5489 ครั้ง)
akevarin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:27:11 PM »

มะละกอหลังบ้านผม มันไม่มีเมล็ด แล้วมันหวานมาก ผมอยากได้หลายๆๆต้น  ไม่รู้เพาะยังไง

ใครรู้ช่วยที

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:33:07 PM »

เท่าที่อ่านมานะ
1) นำผลสุก มาตัดหัว และท้ายออก
2) นำท่อนกลางมาแคะเมล็ดออกจากผล
3) นำเอาเมล็ดที่ได้ ไปแช่ในน้ำเปล่า
4) คัดเอาเมล็ดที่ลอยน้ำทิ้ง
5) นำเอาเมล็ดที่จมน้ำ มาลอกเมือกหุ้มเมล็ดออก แล้วนำไป ปลูกได้ทันที

.....

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
akevarin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:35:12 PM »

แบบว่า มะละกอหลังบ้านต้นนี้ มันไม่มีเมล็ดครับทำไง
pepramote
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:45:44 PM »

ถ้าต้นยังไม่สูงมากก็ตอนที่ยอดจุดที่ตอนต่ำกว่ายอดราวๆ 50 ซม. ให้ออกรากแล้วเอาไปปลูกเป็นต้นเตี้ย  ส่วนต้นที่เหลือตัดที่ต้นให้สูงกว่าดินสัก 50 ซม.
รอให้แตกยอดหลายๆยอดแล้วตอนแบบเดียวกันครับ ส่วนวิธีตอนดูที่นี่ครับ
http://suphanburi.doae.go.th/km-Utong2.swf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 03:48:02 PM โดย pepramote » บันทึกการเข้า
winning7799
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 03:46:36 PM »

คงต้องตอนแล้วละครับ รับรองแจ่ม อายจัง
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:25:23 PM »

คงต้องตอนแล้วละครับ รับรองแจ่ม อายจัง

เห็นด้วยครับการเพาะมะละกอด้วยเมล็ดจะมีการกลายพันธุ์ครับ  ยังงี้มันต้องตอน ยังงี้มันต้องตอน ตึ่ม ตึ่ม ตึ่ม ๆ ๆ
ตามมาดู VDO สอนการตอนมะละกอนี่เลยครับคุณจะได้มะละกอจากต้นเดิม ขยายพันธุ์ไปได้เรื่อยๆครับ
ตามมาลิ้งค์นี้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
เอ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:40:03 PM »

ตอนมะละกอง๊ายง่ายกว่าตอนไม้ทุกชนิดครับ ไม่ใช่โม้นะครับผมทำแบบหยาบๆยังออกรากเลย 2 ต้นในวงล้อยางรถยนต์นี่จากฝีมือการตอนครับ
monkey
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:50:24 PM »

ตอนสถานเดียว ยิ้มเท่ห์
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:53:50 PM »

มะกอตอน มันจะล้มง่ายมั๊ยเพราะ เค้ามิมีรากแก้ว

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 03:03:59 PM »

มะกอตอน มันจะล้มง่ายมั๊ยเพราะ เค้ามิมีรากแก้ว
ตามความเข้าใจของผม จากที่ดูสวนของผู้ที่ตอนมะละกอครับ เขาไม่ได้ปล่อยให้มะละกอสูงครับ ถ้าสูงจะโดนจับตอนหมดไม่มีโอกาสได้สูง(เก็บผลผลิตได้ง่ายกว่า) รากแก้วจึงไม่ค่อยจำเป็น ถ้ามีต้นไหนโดนลมพายุพัดล้ม ก็เอาต้นอื่นมาทดแทนครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 03:51:18 PM »

การที่มะละกอไม่มีเมล็ดหรือเมล็ดน้อยมีหลายสาเหตุครับ
1.ลักษณะตามสายพันธุ์ อันนี้ส่วนใหญ่ก็จะมีเมล็ดมากน้อยแตกต่างกันไป
2.การบำรุงดูแลรักษา ถ้าดูแลดีก็มีเมล็ดมากกว่าที่ไม่ค่อยดูแล
3.สภาพภูมิอากาศที่เปลี่ยนแปลง มีผลต่อการมีเมล็ด ร้อนมากๆก็อาจติดเมล็ดน้อย หรือกลางวันกลางคืนจ่างกันมาก ก็มีผล
4.ไม่ได้รับการผสมเกสร  การผสมเกสร จะช่วยให้มีการติดเมล็ดมากขึ้นและป้องกันการกลายพันธุืได้ด้วยครับ

ลองผสมเกสรด้วยตัวเองดูนะครับ จะทำให้มีเมล็ด จากไม่มีก็จะมี หรือมีน้อยก็มีมากขึ้นครับ

หากไม่ผสมเองลองเลี้ยงผึ้งไว้ใกล้ๆก็จะช่วยให้มีการผสมมากขึ้นครับ

ส่วนการตอนนั้นแนะนำให้ทำในมะละกอพันธุ์ที่มีการแตกกิ่ง จะช่วยเพิ่มปริมาณต้นได้เร็วและเป็นพันธุ์แท้เหมือนต้นแม่
เพราะเราต้องตัดทิ้งลดการสูญเสียธาตุอาหารที่ต้องไปเลี้ยงกิ่งย่อยครับ

หรือให้ตอนในช่วงการทำสาวเมื่อตัดและมีการแตกกิ่งใหม่ตอนกิ่งที่จะเด็ดทิ้ง ก็จะได้ต้นเพิ่มอีกครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
akevarin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 05:38:11 PM »

เพ่ขอถามอีกหน่อย

การทำให้มะละกอเตี้ยทำไงครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 05:43:23 PM »

"ทำสาว"เค้าครับ แล้วเค้าก็จะเตี้ยครับ ลองเอาคำว่า"การทำสาวมะละกอ" ไปค้นดูครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
เอ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:24:47 PM »

นี่ไงครับ มะละกอต้นที่บ้านพอเข้าปีที่2-3ต้องใช้ไม้ไผ่ลำยาวๆสอยเอา พอผมรู้วิธีทำสาวผมก็เอามีดมาฟันฉับสูงเท่าเอวเรา ได้ผลครับมันแตกออกมา 2-3กิ่งผมเลือกไว้กิ่งเดียว ลูกดกเชียวจะกินลูกไหนก็ใช้มือเด็ดเอา

***ถ้าเป็นมะละกอพันธุ์ดีและเป็นต้นกระเทยถ้ามันแตกออกมา2-3กิ่งไม่ต้องเด็ดทิ้งนะครับให้มันยาวประมาณข้อศอกตอนเอาไปปลูกก็ได้มันก็จะออกลูกต้นเตี้ยๆเหมือนรูปบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 08:46:36 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 12:30:09 AM »

การทำให้มะละกอเตี้ย มีหลายวิธีครับ

การโน้มลำต้นไว้เลยตั้งแต่ต้นเล็กๆโดยใช้เชือกผูกโน้มกิ่งให้ขนานไปกับดิน อันนี้ใช้ได้ตั้งแต่เริ่มปลูกเลยครับ มันก็จะเตี้ยเก็บผลง่าย

อีกวิธีก็ทำสาวอย่างที่แนะนำกัน หรือตอนเอายอดมาปลูกก็ทำให้เตี้ยได้ครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
Moderator
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 01:37:17 AM »

เอารูปไปดูครับขั้นแรกตัดต้นก่อนเลยครับตัดให้เฉียงเล็กน้อยแล้วเอาปูนแดงที่กินกับหมากทาง เพื่อป้องกันเชื้อโรค
เมื่อปูนแห้งแล้วก็เอาถุงพลาสติกมัดคลุมโคนไว้และมัดหรือรัดกันน้ำ ตามรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 02:10:28 AM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์