หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัฟรูปนกกระทา อายุได้ 22 วัน เมื่อไรจะไข่  (อ่าน 4547 ครั้ง)
wannisa_ole
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:42:58 AM »

ของผมก็ 3 เดือน ถึงไข่ครับ

Liked By: 8888

8888
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:09:09 PM »

ของผมก็ 3 เดือน ถึงไข่ครับ
          ของผมก็ประมาณนี้เลยครับ  สงสัยในกรงผมมันคงร้อนมากไป
อีกทั้งให้อาหารไก่ไข่เพราะแถวบ้านไม่มีร้านไหนขายอาหารนกกระทา
 นกเลยไข่ช้าครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nutthavud
opasmongklue
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:42:54 PM »

@8888  อยู่แถวใหนเหรอครับ
8888
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:43:46 PM »

@8888  อยู่แถวใหนเหรอครับ
           ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองกาญจน์ครับ   ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 07:14:10 PM »

ใกล้ๆ กันครับไม่ทราบว่า นกกระทาไปรับพ่อพันมาจากใหนครับ ใช่สายอาจารย์ ชัชนครศรี  มั้ย หรือว่าที่อื่น ถ้าที่อื่นอยากเก็บมาใขว้นะครับ

Liked By: 8888
8888
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 06:41:01 PM »

ผมได้มาจากคุณ kk58 ครับ  แต่จะแบ่งให้ผมลำบากใจตรงที่คุณทำเป็นอาชีพ
อยู่แล้ว  จะหลีกเลี่ยงการนำไปขายนำไปฆ่าได้ยาก  ซึ่งมันผิดที่ไม่ตรงกับวัตถุประสงค์
ของผมครับ
      ครอบครัวผมหลีกเลี่ยงการฆ่าสัตว์และค้าขายชีวิตสัตว์ครับ  อย่างมากผมจะแจกไข่
มีเชื้อให้ไปฟักเองครับ  เพราะโดยส่วนตัวผมถือว่าให้เอาไปทดลองศึกษาเลี้ยงดูก่อน
อาจเหมาะทำเป็นอาชีพได้  หากจะเอาไปขายต่อหรือฆ่ากินก็เป็นสิทธิของเจ้าของครับ
ไม่เกี่ยวกับผมแล้วครับ  ผมไม่มีอคติต่อคนค้าขายสัตว์หรือฆ่าสัตว์หรอกครับ  ผมเข้าใจ
เพียงแต่ครอบครัวผมเลี่ยงที่จะไม่ทำครับ เพราะโชคดีที่เลือกได้ครับ

หากคุณopasmongklue รับปากว่าจะไม่เอาไปขายหรือนำไปฆ่า  ผมยกให้ฟรี
ทั้งหมดเลยครับ  มีพ่อพันธุ์ 12 ตัว  แม่พันธุ์ 8 ตัว และลูกนกอายุ 1 สัปดาห์อีก 10 ตัว
แต่ต้องแจ้งผมล่วงหน้าก่อนนะครับ  เพราะผมมีคนขอไข่นกกระทามีเชื้อเพื่อนำไปฟัก
ค้างอยู่อีกประมาณ 7 รายครับ
surachoke
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:06:13 PM »

ผมได้มาจากคุณ kk58 ครับ  แต่จะแบ่งให้ผมลำบากใจตรงที่คุณทำเป็นอาชีพ
อยู่แล้ว  จะหลีกเลี่ยงการนำไปขายนำไปฆ่าได้ยาก  ซึ่งมันผิดที่ไม่ตรงกับวัตถุประสงค์
ของผมครับ
      ครอบครัวผมหลีกเลี่ยงการฆ่าสัตว์และค้าขายชีวิตสัตว์ครับ  อย่างมากผมจะแจกไข่
มีเชื้อให้ไปฟักเองครับ  เพราะโดยส่วนตัวผมถือว่าให้เอาไปทดลองศึกษาเลี้ยงดูก่อน
อาจเหมาะทำเป็นอาชีพได้  หากจะเอาไปขายต่อหรือฆ่ากินก็เป็นสิทธิของเจ้าของครับ
ไม่เกี่ยวกับผมแล้วครับ  ผมไม่มีอคติต่อคนค้าขายสัตว์หรือฆ่าสัตว์หรอกครับ  ผมเข้าใจ
เพียงแต่ครอบครัวผมเลี่ยงที่จะไม่ทำครับ เพราะโชคดีที่เลือกได้ครับ

หากคุณopasmongklue รับปากว่าจะไม่เอาไปขายหรือนำไปฆ่า  ผมยกให้ฟรี
ทั้งหมดเลยครับ  มีพ่อพันธุ์ 12 ตัว  แม่พันธุ์ 8 ตัว และลูกนกอายุ 1 สัปดาห์อีก 10 ตัว
แต่ต้องแจ้งผมล่วงหน้าก่อนนะครับ  เพราะผมมีคนขอไข่นกกระทามีเชื้อเพื่อนำไปฟัก
ค้างอยู่อีกประมาณ 7 รายครับ

ไม่ต้องว่ากัน กรรมใครกรรมมัน ไม่รบกวนใครไม่เบียดเบียนใคร ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็พอ นะ อะไรจะเกิดก็เิกิดกับตัวเราเอง สาธุ สาธุ สาธุ

Liked By: 8888, opasmongklue
mitrkaset
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:03:33 PM »

นกกระทาเริ่มให้ไข่ตั้งแต่อายุ 42-65 วัน ขึ้นกับสายพันธุ์และการให้อาหารตรงตาม
ความต้องการในแต่ละระยะหรือไม่
เลี้ยงปล่อยพื้นแบบนี้ระวังเรื่องโรคจากเชื้อที่ปนในอาหาร และโรคหวัดที่เกิดจากแอมโมเนีย
จากขี้นก การเลี้ยงในกรงมีพื้นตะแกรงด้านล่างมีทรายหรือยิปซั่มช่วยลดแอมโมเนียได้ดีครับ

Liked By: Nutthavud, 8888
surachoke
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:51:05 AM »

นกกระทาเริ่มให้ไข่ตั้งแต่อายุ 42-65 วัน ขึ้นกับสายพันธุ์และการให้อาหารตรงตาม
เลี้ยงปล่อยพื้นแบบนี้ระวังเรื่องโรคจากเชื้อที่ปนในอาหาร และโรคหวัดที่เกิดจากแอมโมเนีย
จากขี้นก การเลี้ยงในกรงมีพื้นตะแกรงด้านล่างมีทรายหรือยิปซั่มช่วยลดแอมโมเนียได้ดีครับ

ครับ ย้ายขี้นกรงแล้ว แต่ว่ากลิ่นแรงมากกกกกก

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:20:51 AM »

ครับ ย้ายขี้นกรงแล้ว แต่ว่ากลิ่นแรงมากกกกกก
ของผมก็กลิ่นใช่ย่อยเลยครับ เก็บกวาดทีจมูกจะพัง ว่าจะลองเอาไปใส่กล้วยและมันเทศดูครับว่าหัวจะใหญ่ใบจะดกขึ้นหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
surachoke
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:22:57 AM »

ของผมก็กลิ่นใช่ย่อยเลยครับ เก็บกวาดทีจมูกจะพัง ว่าจะลองเอาไปใส่กล้วยและมันเทศดูครับว่าหัวจะใหญ่ใบจะดกขึ้นหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์
ของพี่ใส่ไร่อ้อยไร่ข้าวโพด

Liked By: Nutthavud, opasmongklue
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:43:59 PM »

ของผมใส่สวนผัก ผักเขียว เหมือนใส่ปุ๋ย เลย
Meechai101
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:19:26 PM »

เรื่องกลิ่นมูลนกกระทาถ้าเรารู้จักดูแลกลิ่นจะไม่รุนแรงมากลองใช้อีเอ็มหรือนำ้มักดูคับ
นกกระทาจะออกไข่ใบแรกที่ผมเลี้ยงมาเร็วสุด38วันช้าสุด45-50วันคับ
surachoke
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:43:19 AM »

เรื่องกลิ่นมูลนกกระทาถ้าเรารู้จักดูแลกลิ่นจะไม่รุนแรงมากลองใช้อีเอ็มหรือนำ้มักดูคับ
นกกระทาจะออกไข่ใบแรกที่ผมเลี้ยงมาเร็วสุด38วันช้าสุด45-50วันคับ
จะมีก็น่าฝนนี้ละ น่าร้อนแห้งไว

Liked By: athena07
surachoke
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:54:16 PM »

ครับพี่ชาย
surachoke
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 07:58:03 AM »

ของผมใส่สวนผัก ผักเขียว เหมือนใส่ปุ๋ย เลย
หายไปนาน อิอิอิ เม้มสักหน่อย
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์