หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะนาวในบ่อซีเมนศื เราปลูกในที่นา(ที่ลุ่มน้ำขัง)ได้มั้ยครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)
pong3027
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:45:06 AM »

ปลูกมะนาวในบ่อซีเมนศื เราปลูกในที่นา(ที่ลุ่มน้ำขัง)ได้มั้ยครับ   คือใช้พื้นนาป็นที่ที่วางบ่อซีเมนส์ปลูกมะนาว ท่าได้เรามีวิธีการอย่างไร ท่าไม่ได้เรามีวิธีการแก้ปัญหาอย่างไร

assawinn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:00:23 PM »

ให้น้ำขังไม่ได้นะครับ ไม่อย่างนั้นรากเน่าตายแน่ๆครับ เพราะมะนาวจะไวกับเชื้อราต่างๆครับ

ควรจะต้องทำร่องรองรับน้ำ และระบายน้ำครับผม หรือยกร่องเพื่อให้น้ำไม่ท่วมขังครับ ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่อยู่ด้วยนะครับ ว่าฝนตกมากน้อย น้ำท่วมบ่อยไหม ที่ดินต่ำกว่ารอบๆมากมั้ย เพราะถ้าที่ต่ำ(ที่นาเดิมด้วย)อาจจะต้องสูบเพื่อระบายน้ำออกครับ ถ้าไม่มีเงินทุนการถมที่ ยิ่งไม่เหมาะครับเพราะปลูกมะนาว 6ปี อาจจะยังไม่ได้เงินค่าถมที่คืนเลยครับ  ลังเล
pong3027
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:08:48 PM »

น้ำ จะท่วมช่วงฤดูฝนเท่านั้นครับ แต่ระดับน้ำที่ท่วมไม่มากประมาณ  50 เซนติเมตร  ครับ
wirot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:42:35 PM »

ถ้าทำเป็นร่องใช้ดินเยอะ ก็ยกเป็นโคกเฉพาะตรงที่จะวางวงบ่อก็ได้ วิธีนี้ใช้ดินข้างๆพูนขึ้นแค่ 50 เซ็นต์น่าจะไม่ต้องลงทุนมาก

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์