หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนสร้อยเพชร (เกษตรกรแดดบด) ปลูกผักหวานป่าและไร่นาผสมผสาน  (อ่าน 231063 ครั้ง)
Taweekrit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 01:33:15 PM »

..ผู้ใหญ่ใจดี..
ต้นเพกาเตี้ย+ปุ๋ยขี้ค้างคาว

มะเดื่อฝรั่ง ป๋าเทพจัดมาให้ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

องุ่นกำลังเลี้อยขึ้นค้างอย่างดี ด้วยความที่ไม่อยากให้แมลงมากัดกินใบผมเลยจัดยาฆ่าแมลงมาฉีดให้ เห็นผลทันตาเลยครับ งานนี้ต้องบอกเลยว่า"ผิดเป็นครู"   ร้องไห้

กิ่งชำผักหวานบ้านจีน ชำ 100 กิ่งเหลือเท่านี้แหล่ะ

ปานเทพ
*

« ตอบ #801 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 01:46:20 PM »

ถ้าอยากเป็นครู บ่อต้องไปสอบแล้วบัดนี่ เฮ็ดผิดดู๋ๆๆ

..............................

อันนี้บ่ค่อยอยากเป็นท่ได่ดอกป๋า แต่ถ้าผิดแล้วได้เป็นครูสงสัยผมสิได้เป็นผอ.แล้วหละปานนิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สิ่งที่เราคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แต่กลับเป็นโทษต่อเขาซะงั้น ประสบการณ์อีกแล้วครับท่าน  ร้องไห้

แมงมากินใบสิเอาหยังไปป้องกันถ้าบ่เอายาฉีด อยู่สวนรากเน่าช่วงฝนตกเร่งๆในที่สุดกะตายคือกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 03:10:32 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
kruyo
*

« ตอบ #802 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 03:10:37 PM »

แม่นความคุณรุจน์ว่านั่นหละถ้าผิดดู๋ๆสิได้เป็นครู สงสัยย้อนเฮ็ดผิดดุนี่ละจั่งอยากมาเป็นครูอย฿่นี่ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
Taweekrit
*

« ตอบ #803 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 01:59:16 PM »

สืบเนื่องจากราคาข้าวปีนี้ไม่เป็นไปตามที่ต้องการนัก มีชาวบ้านหลายคนต้องปรับเปลี่ยนวิถีชีวิตเดิมๆ จากเคยทำนาอย่างเดี๋ยว
อย่างลุงที่ข้างๆ กันที่นาประมาณ 3 ไร่หลังเก็บเกี่ยวข้าวเสร็จก็จัดการเตรียมพื้นที่ปลูกมันสำปะหลังต่อเลย เอามาให้ดูพอเป็นแนวทางครับ ข้าวดอ 3 เดือน+มันสำปะหลัง 8-9 เดือนพอเป็นรายได้เสริม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 04:18:14 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #804 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:20:15 PM »

ผักหวานป่าสวนตาหวินเริ่มตัดแต่งกิ่งเพื่อรับทรัพย์แล้ว  อายจัง อายจัง
ผ่านสวนนี้ทุกวันเพราะเป็นทางเข้าสวนผมเอง รายได้ของตาหวินแกบอกว่าได้ประมาณ 1 แสนบาท/ปี/1.5 งาน/ประมาณ 500 ต้น ลองคิดดูถ้ามี 1 หมื่นต้นมันจะขนาดไหน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Taweekrit
*

« ตอบ #805 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:36:51 PM »

เรื่องมันสำปะหลังยังคงเดินหน้าต่อครับ ถึงแม้ประสบการณ์ยังน้อยก็ตาม
ล่าสุดออกสำรวจที่สวนของแม่ยายเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ แต่ถูกทิ้งร้างไม่ได้ใช้ประโยชน์
วางแผนจะปรับพื้นที่ปลูกมันสำปะหลังในฤดูกาลหน้าหลังจากขุดชุดแรกก่อน เพื่อจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายซื้อท่อนพันธุ์
สภาพดินเป็นดินทราย

ดินทรายล้วนๆ งานนี้คงต้องหาวิธีบำรุงดินเสียก่อน

ขอแนะนำปุ๋ยขี้ไก่ครับคุณรุจน์ เพราะถ้าเบิ่งในตอนนี้คงไม่มีตัวใหนเหมาะเท่านี้ครับกระสอบละ 55 บาท(เป็นขี้ไก่ใข่แห้งไม่เหม็น) สองไร่ใส่สักสิบถึงสิบห้ากระสอบผมว่าทันตาเห็นครับ

ได้มาแล้วครับตามคำแนะนำของครูโย สำหรับปุ๋ยขี้ไก่เอาไว้ปรับปรุงดินทรายจำนวน 40 กระสอบๆ ละ 25 บาท

ฤดูกาลปลูกพืชผักสวนครัว พริก หอม กระเทียม ฯลฯ
ปานเทพ
*

« ตอบ #806 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:52:05 PM »

เป็นตาออนซอน แท้ๆ สวนนี้

.............................

ปลูกอย่างละนิดละหน่อยครับป๋า ฤดูกาลปลูกปีนี้ว่าจะปลูกพริก,มะเขือ,แตงกวา,ถั่วฟักยาว,ฟักทอง,ข้าวโพด,แตงโม,หอมแดง,กระเทียม แค่นี้แหละเอาอย่างละแถวพอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2015, 03:49:50 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
kruyo
*

« ตอบ #807 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 04:09:42 PM »

เป็นตาออนซอน แท้ๆ สวนนี้

ปลูกอย่างละนิดละหน่อยครับป๋า ฤดูกาลปลูกปีนี้ว่าจะปลูกพริก,มะเขือ,แตงกวา,ถั่วฟักยาว,ฟักทอง,ข้าวโพด,แตงโม,หอมแดง,กระเทียม แค่นี้แหละเอาอย่างละแถวพอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จัดเต็มเลยครับ บ่อต้องรอเพราะจั่งได๋กะมีการตลาดคือแม่เฒ่าอยู่ครับ ส่วนผมการตลาดคือสิเหมิดแฮงแล้วครับกลับบ้านมื้อได๋เห็นแต่นอนกองออกยอกครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

..............................

เรื่องแม่เฒ่า ตกมาปีนี้จักเป็นจั่งได๋ดอกครับครูโย เดี๋ยวกะว่าเจ็บท้อง ปวดหัว ปวดขา ฯลฯ พาไปหาหมอเกือบทุกมื้อเลย แต่เรื่องปลูกผักผมว่าสิเอาอย่างละนิดละหน่อยพอครับ เฮ็ดหลายกะเมื่อยเจ้าของสื่อๆ สู้เฮ็ดหน่อยๆ แต่หลายอย่างเอาพอได้กินกะพอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 11:05:26 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #808 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 01:35:13 PM »

เรื่องแม่เฒ่าทางผมยังใจสู้อยู่ครับ ลุยเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่กับคนงานและแม่บ้านผมครับเรียบร้อยเลย
แถมยังมีเวลามาปลูกผักอีกครับ ส่วนพ่อเฒ่ากะใจสู้แต่สภาพสังขารบ่อให้ครับวินเวียนดุคัก ต้องพาไปหาหมอบ่อยเรื่องลุกแต่เช้ากินกาแฟกะออกไปกู้ข้าวเลยครับห้ามกะบ่อฟัง โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

....................................................

ห้ามบ่ฟังกะปล่อยให้เพิ่นเฮ็ดไปเลยครับครู เดี๋ยวบ่ไหวอีหลีกะสิมาบอกเฮาเองนั้นหล่ะ อย่างของผมพ่อเฒ่าผมมาบอกว่าปีหน้าสิบ่เฮ็ดนาแล้ว ให้พ่อเพชรเฮ็ดเอาสาเด้อว่าซั่น ถ้าได้เฮ็ดอีหลีคงจะต้องขอคำปรึกษาจากครูโยแนเด้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 03:35:59 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
ปานเทพ
*

« ตอบ #809 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 06:16:23 PM »

เวียกคือสิหลายน้อบ่เห็นหน้าเหนตา สวนนี่

ช่วงนี้งานราษฎร์งานหลวงหลายแฮงครับป๋า เวียกไฮเวียกนากะเพิ่งเสร็จ นาข้าวปีนี้ถือว่าประสบผลสำเร็จครับ
ติดแต่ราคาบ่ค่อยดีปานใดสิขายกะขาดทุนพ่อเฒ่าผมกะเลยเก็บใส่เล้าไว้เมิดเลย จักราคามันสิแพงขึ้นบ่บุ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 10:41:16 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า

kruyo
*

« ตอบ #810 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 02:33:54 PM »

เรื่องแม่เฒ่าทางผมยังใจสู้อยู่ครับ ลุยเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่กับคนงานและแม่บ้านผมครับเรียบร้อยเลย
แถมยังมีเวลามาปลูกผักอีกครับ ส่วนพ่อเฒ่ากะใจสู้แต่สภาพสังขารบ่อให้ครับวินเวียนดุคัก ต้องพาไปหาหมอบ่อยเรื่องลุกแต่เช้ากินกาแฟกะออกไปกู้ข้าวเลยครับห้ามกะบ่อฟัง โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

....................................................

ห้ามบ่ฟังกะปล่อยให้เพิ่นเฮ็ดไปเลยครับครู เดี๋ยวบ่ไหวอีหลีกะสิมาบอกเฮาเองนั้นหล่ะ อย่างของผมพ่อเฒ่าผมมาบอกว่าปีหน้าสิบ่เฮ็ดนาแล้ว ให้พ่อเพชรเฮ็ดเอาสาเด้อว่าซั่น ถ้าได้เฮ็ดอีหลีคงจะต้องขอคำปรึกษาจากครูโยแนเด้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ของผมปีนี้กะคือกันครับพ่อเฒ่าบอกให้เฮ็ดเอาโลดปีนี้ทำนาสองท่งเกือบตายครับปีหน้าสงสัยสิวางแผนใหม่ครับเมื่อยคักปีนี้

.................................

ผลงานเฮ็ดนาปีแรกครับครูโย นาสามไร่ได้ข้าว 15 กระสอบที่สำคัญลงทุนไปเกือบหมื่น  โกรธ โกรธ  ปีหน้าวางแผนใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 10:54:53 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #811 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 11:11:00 AM »

หลังเก็บเกี่ยวข้าวขึ้นเล้าเสร็จจัดการตัดตอซัง ไถกลบ เตรียมปลูกพืชผักต่อเลย..
   *จะปลูกข้าวโพดข้าวเหนียว

*จะปลูกถั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 11:13:38 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #812 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 11:24:35 AM »

ขออัพเดทไร่นาสวนผสมสักนิด
มะนาวสามสายพันธุ์

กล้วยน้ำหว้า

ผักหวานป่า

ผักสวนครัว
gotoloei
*

« ตอบ #813 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 01:01:20 PM »

สวนผักหวานป่าเป็นไงบ้างครับ ได้ผลหรือเปล่าครับ   ยิ้มเท่ห์

...................

ผักหวานป่าปี 58 มีทั้งงามและไม่งามครับอาจารย์ เดี๋ยวจะถ่ายรูปปัจจุบันมาให้ดูครับ
ไม่รู้เป็นไงครับหลังจากตัดหญ้าให้โล่งเตียนแล้วผักหวานป่ารู้สึกจะเริ่มใบเหลืองบางต้นตายก็มี ซึ่งแต่เดิมที่หญ้ารกๆ รู้สึกใบมันจะเขียวสดชื่นกว่า ผมเลยคิดเองว่าจะปล่อยให้หญ้าขึ้นตามธรรมชาติไป รดแต่น้ำใส่ปุ๋ยอย่างเดียวพอ อีกสักห้าหกเดือนค่อยตัดหญ้าที เรื่องนี้มันเกี่ยวกันไหมครับอาจารย์  ฮืม

--------------------
ถ้าเหลืองช่วงดายหญ้า คิดว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน เดี๋ยวก็ค่อย ๆ ปรับตัว
แต่ที่เห็นแตกต่างอย่างชัดเจนคือ เปลี่ยนจากมีร่ม เป็นไม่มีร่ม แบบนี้ผักหวานป่าแสดงอาการเหี่ยวชัดเจนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 08:50:49 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
Taweekrit
*

« ตอบ #814 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 04:12:56 PM »

พึ่งกลับจากเยี่ยมญาติทางหนองบัวลำภู โดยระหว่างทางก็ได้แวะทักทายสมาชิกเว็ปกพพ.หลายท่าน
สวนแรกสวนมะม่วงโบราณทางศรีบุญเรือง โดยได้การต้อนรับจากเจ้าของสวนอย่างป๋าเทพอย่างอบอุ่น
 ขอเดินเยี่ยมชมสวนซักหน่อย

เดินไปกินไปสบายท้อง คงปลอดสารพิษนะ  ยิงฟันยิ้ม

และที่พลาดไม่ได้คือต้นไม้ต้นนี้แหล่ะ

โพนผักหวานป่าอายุร้อยปีครับ อยากขุดไปไว้ที่สวนสักต้นแต่กลัวเจ้าของเค้าจะว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Taweekrit
*

« ตอบ #815 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 04:19:17 PM »

ของฝากจากศรีบุญเรือง ลงดินเรียบร้อย รอผลว่าจะรอดไหมเพราะอบในรถหลายวันจนใบเริ่มเหี่ยวแล้ว
  ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง

หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58   ขึ้นบน
  พิมพ์