หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนสร้อยเพชร (เกษตรกรแดดบด) ปลูกผักหวานป่าและไร่นาผสมผสาน  (อ่าน 236173 ครั้ง)
ปานเทพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #784 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 10:20:54 AM »

ทำร่องได้สวยมาก ถ่าอยู่ใกล้กันสิเอาปุ๋ยไปให้ลองจักตัน ขายมันจั่งจ่ายเงิน

เรื่องมันฯ พึ่งลองปลูกปีแรกครับป๋าเลยยังบ่ทันกล้าลงทุนหลายปานได๋ย่านลงทุนแล้วมันบ่ได้ตามเป้าครับ  ยิ้มเท่ห์

เห็นเขาปลูกแถวบ้าน เขาเฮดร่องกว้าง1เมตร เอาปุ๋ยรองพื้นก่อนแล้วถึงปลูก 40-50ตันต่อไร่ ปีนี้ถ้างดฝนกะสิลองเบิ่งจักงาน

.........................

ปีนี้ผมตั้งเป้าไว้แค่ 5 ตัน/ไร่เองครับป๋า ที่ป๋าบอกว่า 40-50 ตัน/ไร่มันทำได้จริงบ่ครับ เห็นแต่ในคลิปบอกว่า 30 ตัน/ไร่ก็ยากแล้ว

คำนวนง่ายๆครับ ถ้าได้เง้าละ-หรือ1ต้น 40-45ก.ก แล้วเอา1ไรคูณจำนวนต้นเข้าไปครับ

! No longer available
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 11:12:41 AM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579

Taweekrit
*

« ตอบ #785 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:27:05 AM »

ทำร่องได้สวยมาก ถ่าอยู่ใกล้กันสิเอาปุ๋ยไปให้ลองจักตัน ขายมันจั่งจ่ายเงิน
เรื่องมันฯ พึ่งลองปลูกปีแรกครับป๋าเลยยังบ่ทันกล้าลงทุนหลายปานได๋ย่านลงทุนแล้วมันบ่ได้ตามเป้าครับ  ยิ้มเท่ห์

จั่งได๋สิขอความรู้เรื่องมันนำเด้อคุณรุจน์ รวมทั้งเกล็ดมังการจัมโบ้เจาว่าสุดยอดตอนนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับครูโย ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ครับ อันได่พอแนะนำได้กะยินดีแบ่งปันครับ
รวมทั้งพันธุ์มันเกล็ดมังกรจัมโบ้นำ ของดีบ่ดีรอเบิ่งตอนขุดปีหน้าพู้นละครับ
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #786 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 01:51:57 PM »

สวัสดีคับ ยิ้มเท่ห์
ปีนี้ฝนมาน้อย ชาวเกษตรอย่างพวกเฮาสิทำไร่ทำสวนแนวได๋น้อ ขาดน้ำอยู่ยากแน่ๆ ลังเล ตกใจ

...............................

สวัสดีครับพี่บ่าววี  ยิ้มเท่ห์
ปีนี้จากการคาดเดาว่าจะเป็นปีที่แล้งที่สุดผมเลยจัดการแบ่งที่นามาปลูกมันสำปะหลังซะ 1/4 ไร่อีก 3 ไร่ผมก็ทำนาแบบเสี่ยงดวงเพราะเป็นที่ดอน
ผลออกมาข้าวงามเพราะได้น้ำช่วงปลายฤดูฝนแต่มันฯโดนน้ำท่วมซะงั้น ซึ่งตอนแรกคิดไว้ว่าถ้าข้าวไม่ได้ผลผลิตก็จะไถปลูกมันฯทั้งหมด แต่ความเป็นจริงแล้วคงต้องไถมันฯทิ้งมาปลูกข้าวแทนละสิทีนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ธรรมชาติคาดเดาไม่ได้จริงๆ  ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2015, 02:56:07 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
Taweekrit
*

« ตอบ #787 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 03:24:50 PM »

สั่งกิ่งผักหวานบ้านมาชำ 100 กิ่งเพื่อปลูกในสวนเพราะแฟนบอกว่าอยากกินรอผักหวานป่าคงไม่ไหว ก็เลยรีบจัดหามาให้ นี้ก็คงเป็นพืชที่น่าจะปลูกง่ายและโตไวกว่าผักหวานป่า อีกทั้งมีหลายคนในหมู่บ้านบอกว่าเคยกินแต่ผักหวานบ้านยังไม่กล้ากินผักหวานป่ากลัวผิดกะบูนว่างั้น(ผิดสำแดง)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ในเมื่อมีความต้องการเราก็เลยจัดหามาปลูกไว้ให้แม่ยายเก็บไปขายในหมู่บ้านดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Taweekrit
*

« ตอบ #788 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 04:09:08 PM »

เห็นครูโยท่านมีรายได้ประจำวัน ประจำเดือน ประจำปี แล้วอิจฉาการวางแผนชีวิตของท่านจริงๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยังไงผมก็จะเดินตามรอยเท้าครูนี้แหล่ะ เริ่มจากปลูกผักปลูกพืชไว้กินเองในครัวเรือน แล้วก็มี..
   รายได้ประจำวันจากการเปิดร้านถ่ายเอกสารเล็กๆ ในที่ว่าการอำเภอ (พอเป็นค่ากับข้าวและรายได้ของป้า)
   รายได้รายเดือนจากเงินเดือน (แต่ยังไม่พอเก็บ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
   รายได้รายปีจาก...(ยังพยายามหาอยู่) เพราะปลูกข้าวแค่สามไร่คงไม่พอขายพอเป็นรายได้แน่นอน
      ซึ่งตอนนี้วางแผนปลูกพืชทดแทนรายได้จากข้าวนั้นก็คือปลูกมันสำปะหลัง แต่ยังอยู่ในขั้นตอนเริ่มต้น

พอพูดถึงมันสำปะหลังวันนี้ก็เลยขออัพเดทแปลงปลูกมันสำปะหลังทั้งสามสวนเลยละกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แปลงพี่ใหญ่เริ่มสลัดใบล่างทิ้งหลังจากใส่ปุ๋ยสูตร 0-0-60 ซึ่งบงบอกว่ามันฯเริ่มลงหัวแล้ว อายุเริ่มเข้าเดือนที่ 5

ส่วนชายกลางนี้สิน่าเป็นห่วงสุดเพราะปลูกช่วงฝนตกชุกพอดี เจอทั้งน้ำขังและหญ้าขึ้นเร็วมาก แทบมองไม่เห็นต้นมันเลยทีเดียว
ถ้าจะปล่อยทิ้งก็เสียดาย จัดการลงทุนอีกครั้งด้วยการจ้างคนงาน 5 คนมาถอนหญ้าโดยค่าแรงวันละ 2 ร้อย/คน จำนวน 2 วัน งานนี้ขาดทุนเห็นๆ  ร้องไห้ ร้องไห้

มาดูชายเล็กกันบ้าง ส-อ. ที่ผ่านมาก็จัดการลงแปลงเรียบร้อยหลังจากอบท่อนพันธุ์ไว้เป็นอาทิตย์จนใบเริ่มงอกแล้ว
ปลูกกันสองคนกับแม่บ้านเพราะไม่อยากลงทุนเพิ่มมากกว่านี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าเรื่องการวางแผนอนาคตนี้สำคัญครับ ยิ่งได้มาอยู่ในวงการข้าราชการนี้ยิ่งต้องระวังที่สุดเพราะการกู้หนี้ยืมสินนี้ง่ายมาก มีหลายคนที่ตกอยู่ในวังวนนี้จนกลายเป็นปัญหาในการดำรงชีวิต เพียงแค่คำว่าอยากได้อยากมีอย่างคนอื่นเขา ฉะนั้นถ้าอยากอยู่แบบสบายก็ควรอยู่แบบพอเพียง พออยู่พอกินดีกว่าครับ ดั่งคำกลอนๆ หนึ่งว่าไว้ว่า
"ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 11:44:25 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #789 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 04:58:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ โอย คือดุคือหมั่นแท้น้อ  อายจัง อายจัง อายจัง

...............................

บ่ได้ดุได้หมั่นปานได่ดอกครับคุณอาทิตย์ เอาอย่างละนิดนะหน่อยพอเป็นรายได้เสริมครับ ขั่นสิอาศัยแต่เงินเดือนมันกะบ่พอใช้ แถมลูกเมียกะยังน้อยอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 11:53:16 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #790 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 01:13:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์เข้ามาจอบสิลักพันธ์มันนี่แหลวคุณรุจน์ เห็นต้นชุดแรกกะดีใจนำครับสิขอพันธ์มาปลูกเอาแนวอยู่ดอกครับ ผมเสียดายคักผักหวานบ้านคุณรุจน์บ่อบอกครับ เมื่อเดือนก่อนผมตัดออกจากมะนาวเพราะมันบังมะนาว แล้วกะบ่อได้ชำไว้เลยครับ เว้าเรื่องมันต่อครับผมสิไปขอความรู้นำอยู่เด้อเพราะวางแผนไว้ว่าจะเริ่มปลูกปีหน้าครับแต่สิเป็นจั่งได๋กะบ่อฮู้คือกันครับ ปีนี้เหนื่อยกับนาพอสมควรเพราะอยากได้พันธ์ข้าวไรซ์เบอรี่บริสุทธิ์กะเล่นซะสะบักสะบอมครับ ตอนไปซื้อพันธ์เขากะว่าดีอยู่ แต่ตอนมาดำเจอข้าวปนพอควร โดยเฉพาะข้าวนกครับปนมาเยอะแถมเหมือนข้าวไรซ์เบอรี่อีกต่างหากครับ โกรธ โกรธ โกรธ

................................................................

เรื่องท่อนพันธุ์มันสำปะหลังยินดีแบ่งปันเด้อครับครูโย ปีหน้าขุดมื้อได๋สิแจ้งให้ทราบทันทีครับ เสียดายแต่พันธุ์เกล็กมังกรจัมโบ้นี้หล่ะครับ ปรากฎว่าเน่าตายเกือบทั้งหมด ส-อ. ที่ผ่านมาผมกับแม่บ้านต้องเอาพันธุ์อื่นไปส่ามเกือบทั้งแปลงเลยครับ บ่รู้ว่าเกินจากสาเหตุใดกันแน่  ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 01:04:34 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #791 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:38:37 PM »

วันนี้ขออนุญาตเปิดสวนผักหวานป่ามาให้ชมซักหน่อย หลังจากหลงเมียน้อยอยู่นานเลยไม่ค่อยได้ดูแลเมียหลวงซักเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พอทุกอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทางก็ได้เวลาตัดหญ้าอวดโฉมงามซักนิด ถึงแม้ไม่ค่อยดูแลแต่ผมว่าผลที่ได้มันก็ยังน่าพอใจอยู่นะ  อายจัง อายจัง
พี่เลี้ยงเริ่มโตพอให้ร่มเงาบ้างแล้ว

ดูข้างในหลุมกันบ้าง..ต้องบอกก่อนเลยว่าตั้งแต่ปลูกยังไม่เคยเปิดดูเลยซักครั้ง บางต้นโดนหญ้าคุมหรือโดนแสลนทับจนติดดินแบบไม่น่าจะรอดแต่ก็รอดซะงั้น

Taweekrit
*

« ตอบ #792 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:36:00 PM »

พืชอีกตัวที่กำลังไปได้สวยพอๆ กับผักหวานป่านั้นก็คือไผ่เลี้ยงหวานครับ มาวันนี้ทั้งต้นที่เพาะเมล็ดและชำเหง้าก็แทงหน่อออกมาเรื่อยๆ
ขอพื้นที่ปลูกได้แค่นิดหน่อย เพราะพอพูดถึงเรื่องปลูกไผ่ทีไรแม่ยายไม่เห็นด้วยทุกที ทุกอย่างก็เลยต้องทำจากเล็กๆ น้อยๆ ไปก่อนพอเห็นผลผลิต ค่อยมาคุยกันอีกทีนี้คือแบบแผนของผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Taweekrit
*

« ตอบ #793 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:54:51 PM »

ประสบการณ์ของคนเริ่มปลูกมันสำปะหลังเลยครับ แปลงที่ปลูกพันธุ์เกล็ดมังกรจัมโบ้(คนขายท่อนพันธุ์บอก)
หลังจากปักท่อนพันธุ์ลงดินไปสองอาทิตย์ปรากฎว่าเน่าตายต้องหาท่อนพันธุ์ใหม่มาซ่อมเกือบทั้งหมด ไม่รู้สาเหตุเกิดจากอะไรกันแน่  ตกใจ
คิดว่าการปลูกมันสำปะหลัง มันจะง่ายกว่านี้ซะอีก  ร้องไห้ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:05:11 AM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
gotoloei
*

« ตอบ #794 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 07:20:04 PM »

ฮ่วย ๆ ๆ อย่าแซงกันเด้อคุณรุจ ..รอหน่อย ๆ  ผักหวานเจ้าน่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...........................

ตอนแรกกะบ่คิดว่าสิได้ปานนี้ดอกครับอาจารย์ ตั้งแต่ปลูกกะบ่ค่อยได้ดูแลเลย ปล่อยให้ขึ้นเองแข่งกับหญ้าได้ท่อนี่กะพอใจแล้วละครับปีนี้  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 12:46:16 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
kruyo
*

« ตอบ #795 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 07:39:37 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์เข้ามายามสวนครับคุณรุจน์หลังจากระเหเร่ร่อนยามแม่บ้างยามเพื่อนพาลูกไปหากินเหล้าเอ๊ยกินข้าวเล่นน้ำตามประสาพ่อแ่ม่ลูก ว่าสิพาสาวๆเข้าโรงเบียร์แต่ไปบ่อใหวเพราะสภาพบ่อให้เมียได้ร้องเพลงเยาะเย้ยว่ามวยบ่อน๊อกๆ 5555555 ตอนนี้ข้าวปลาก็ปล่อยไปเรื่อยๆครับถ้าเป็นราคาก็โอเคถ้าบ่อเป็นราคากะบ่อว่ากันครับ ถ้าคุณรุจน์ว่างกะมาเกี่ยวเป็นหมู่กะได้5555555
Taweekrit
*

« ตอบ #796 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 02:04:04 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์เข้ามายามสวนครับคุณรุจน์หลังจากระเหเร่ร่อนยามแม่บ้างยามเพื่อนพาลูกไปหากินเหล้าเอ๊ยกินข้าวเล่นน้ำตามประสาพ่อแ่ม่ลูก ว่าสิพาสาวๆเข้าโรงเบียร์แต่ไปบ่อใหวเพราะสภาพบ่อให้เมียได้ร้องเพลงเยาะเย้ยว่ามวยบ่อน๊อกๆ 5555555 ตอนนี้ข้าวปลาก็ปล่อยไปเรื่อยๆครับถ้าเป็นราคาก็โอเคถ้าบ่อเป็นราคากะบ่อว่ากันครับ ถ้าคุณรุจน์ว่างกะมาเกี่ยวเป็นหมู่กะได้5555555
กำลังคิดฮอดครูโยพอดี งานคือสิหลายคักเนาะช่วงนี้ โอ้ยอิจฉาเด้ขนาดงานหลายกะยังมีเวลาพาครอบครัวไปเที่ยวฮั่นเที่ยวนี่..
ส่วนผมทางนี้สงสัยสิเป็นปีใหม่พู้นหละครับ ว่าสิพาครอบครัวไปยามพี่น้องทางหนองบัวลำภูอยู่ อันเรื่องเกี่ยวข้าวมันสิยากบ่ครับครูโย
ถ้าเห็นรถสีส้มๆ แล่นกลายกะกวักเอิ้นไปเกี่ยวให้ หาตะลาดตากข้าวเตรียมไว้ท่อนั้นตั่ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Thesun215
*

« ตอบ #797 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 09:21:44 AM »

กำลังคิดฮอดครูโยพอดี งานคือสิหลายคักเนาะช่วงนี้ โอ้ยอิจฉาเด้ขนาดงานหลายกะยังมีเวลาพาครอบครัวไปเที่ยวฮั่นเที่ยวนี่..
ส่วนผมทางนี้สงสัยสิเป็นปีใหม่พู้นหละครับ ว่าสิพาครอบครัวไปยามพี่น้องทางหนองบัวลำภูอยู่ อันเรื่องเกี่ยวข้าวมันสิยากบ่ครับครูโย
ถ้าเห็นรถสีส้มๆ แล่นกลายกะกวักเอิ้นไปเกี่ยวให้ หาตะลาดตากข้าวเตรียมไว้ท่อนั้นตั่ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่จองคิวเพิ่นสิมาเกี่ยวให้บ่น้อ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

.........................................
แมนยุครับคุณอาทิตย์ ช่วงต้นฤดูเกี่ยวนี่ละลำบากแฮงแทบสิแย่งกันตายเลย
ได้คิวดึกปานได่กะต้องเอา พอตื่นเช้ามาย่างเบิ่งในนามีตะข้าวหล่นเต็มดินยุ  ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 01:30:14 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #798 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:20:18 PM »

เรื่องมันสำปะหลังยังคงเดินหน้าต่อครับ ถึงแม้ประสบการณ์ยังน้อยก็ตาม
ล่าสุดออกสำรวจที่สวนของแม่ยายเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ แต่ถูกทิ้งร้างไม่ได้ใช้ประโยชน์
วางแผนจะปรับพื้นที่ปลูกมันสำปะหลังในฤดูกาลหน้าหลังจากขุดชุดแรกก่อน เพื่อจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายซื้อท่อนพันธุ์
สภาพดินเป็นดินทราย

ดินทรายล้วนๆ งานนี้คงต้องหาวิธีบำรุงดินเสียก่อน
kruyo
*

« ตอบ #799 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:40:27 PM »

เรื่องมันสำปะหลังยังคงเดินหน้าต่อครับ ถึงแม้ประสบการณ์ยังน้อยก็ตาม
ล่าสุดออกสำรวจที่สวนของแม่ยายเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ แต่ถูกทิ้งร้างไม่ได้ใช้ประโยชน์
วางแผนจะปรับพื้นที่ปลูกมันสำปะหลังในฤดูกาลหน้าหลังจากขุดชุดแรกก่อน เพื่อจะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายซื้อท่อนพันธุ์
สภาพดินเป็นดินทราย

ดินทรายล้วนๆ งานนี้คงต้องหาวิธีบำรุงดินเสียก่อน

ขอแนะนำปุ๋ยขี้ไก่ครับคุณรุจน์ เพราะถ้าเบิ่งในตอนนี้คงไม่มีตัวใหนเหมาะเท่านี้ครับกระสอบละ 55 บาท(เป็นขี้ไก่ใข่แห้งไม่เหม็น) สองไร่ใส่สักสิบถึงสิบห้ากระสอบผมว่าทันตาเห็นครับ

......................................................
อยากได้สัก 20-30 กระสอบครับครูโย เขาขายอยู่ที่ไหนครับ  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:21:54 PM โดย Taweekrit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58   ขึ้นบน
  พิมพ์