หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหยดแบบประหยัดจากน้า kasem  (อ่าน 34432 ครั้ง)
pood64
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 07:37:54 AM »

คุณมะเอ   ขอรูปใหม่อีกครั้ง  ได้โปรด

panitta
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 03:53:53 PM »

ขอนำแบบน้ำหยดของน้าkasemสมาชิกในนี้มาแจมด้วยค่ะ
อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ แต่บางอย่างก็สามารถหามาทดแทนหรือจะทำด้วยวิธีอื่นใดก็ได้ ประกอบด้วย
1.ขวดน้ำพลาสติกพร้อมฝาปิด
2.คัดเตอร์หรือกรรไกร สำหรับตัดก้นขวด
3.วาวล์อากาศสำหรับตู้ปลา(ปรับแรงดันได้) ตัวละ 2 บาท.หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาเลี้ยง
4.กาวช้าง สำหรับเชื่อมฝาขวดกับวาวล์อากาศ  (ไม่แนะนำให้ใช้กาวปืน)
5.ที่เจาะรูกระดาษ สำหรับร้อยเชือกแขวน หรือท่านอื่นจะใช้อย่างอื่นก้ได้ตามที่มี
6.คอแร้งบักตรีแบบปลายแหลม สำหรับเจาะรูเพื่อใส่วาวล์อากาศ
ทีนี้มาถึงขั้นตอนการทำ
1.เอาฝาขวด มาเจาะรูโดยใช้คอแร้งเจาะรูเสียก่อน โดยกะให้รูเจาะมีขนาดพอดีกับวาวล์อากาศ

2.จากนั้นให้เอาวาวล์อากาศมาสอดใส่แล้วเชื่อมด้วยกาวช้าง

3.ปล่อยทิ้งไว้ให้กาวแห้ง
ในช่วงที่รอกาวแห้งอยู่นั้น เราก็เอาขวดมาตัดที่ก้นขวดให้ขาดจากกัน แล้วเจาะรูสำหรับร้อยเชือกแขวน

สุดท้ายใส่ฝาขวดกลับคืนแล้วเติมน้ำ ปรับแรงดันน้ำให้หยดตามต้องการ เมื่อได้ที่แล้ว เราก็นำไปแขวนกับต้นไม้ที่เราต้องการ

ง่ายๆค่ะ ลองทำกันใช้ดูนะคะต้นทุนต่ำ แต่ใช้งานได้ดี ตอนนี้เอก็ใช้งานอยู่ค่ะถ้าวาล์วปรับแรงดันอุดตันเราก็สามารถล้างทำความสะอาดได้ค่ะ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ที่มาข้อมูลดีๆจาก
http://www.takeang.com/takeang_forums/index.php?topic=578.0

ขอบคุณค่ะ  แต่ไม่สามารถดูภาพได้นะค่ะ  น่าเสียดายจัง
niran choonhachat
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:05:29 AM »

คุณมะเอ   ขอรูปใหม่อีกครั้ง  ได้โปรด

same same here?
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=7207.msg125012#msg125012
Birdza55
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:34:17 PM »

รูปไม่โชว์เลย
mapa134
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 05:46:24 AM »

ขอบคุณครับ ยิ้ม
mobile
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:44:05 AM »

ผมใช้เข็มเจาะฝากะก้นขวดครับลองดูครับ ใช้ได้ผลเหมือนกันเด้อ คร้าบบ อิอิ

จากภาพ ไม่ทราบน้ำหยดได้ถึงกี่วันครับ ...........และช่วงแดดจัดๆ น้ำจะร้อนมีผลกับต้นไม้หรือไม่ ถ้าเราเอาสีดำทาที่ขวดจะลดเกี่ยวกับความร้อนได้หรือไม่คับ

Liked By: k.pi
EYE_USER
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:12:21 PM »

ไม่มีภาพนึกไม่ออก อุปกรณ์บางอย่างไม่รุ้จักครับ
k.pi
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 10:52:18 PM »

ขอนำแบบน้ำหยดของน้าkasemสมาชิกในนี้มาแจมด้วยค่ะ
อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ แต่บางอย่างก็สามารถหามาทดแทนหรือจะทำด้วยวิธีอื่นใดก็ได้ ประกอบด้วย
1.ขวดน้ำพลาสติกพร้อมฝาปิด
2.คัดเตอร์หรือกรรไกร สำหรับตัดก้นขวด
3.วาวล์อากาศสำหรับตู้ปลา(ปรับแรงดันได้) ตัวละ 2 บาท.หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาเลี้ยง
4.กาวช้าง สำหรับเชื่อมฝาขวดกับวาวล์อากาศ  (ไม่แนะนำให้ใช้กาวปืน)
5.ที่เจาะรูกระดาษ สำหรับร้อยเชือกแขวน หรือท่านอื่นจะใช้อย่างอื่นก้ได้ตามที่มี
6.คอแร้งบักตรีแบบปลายแหลม สำหรับเจาะรูเพื่อใส่วาวล์อากาศ
ทีนี้มาถึงขั้นตอนการทำ
1.เอาฝาขวด มาเจาะรูโดยใช้คอแร้งเจาะรูเสียก่อน โดยกะให้รูเจาะมีขนาดพอดีกับวาวล์อากาศ

2.จากนั้นให้เอาวาวล์อากาศมาสอดใส่แล้วเชื่อมด้วยกาวช้าง

3.ปล่อยทิ้งไว้ให้กาวแห้ง
ในช่วงที่รอกาวแห้งอยู่นั้น เราก็เอาขวดมาตัดที่ก้นขวดให้ขาดจากกัน แล้วเจาะรูสำหรับร้อยเชือกแขวน

สุดท้ายใส่ฝาขวดกลับคืนแล้วเติมน้ำ ปรับแรงดันน้ำให้หยดตามต้องการ เมื่อได้ที่แล้ว เราก็นำไปแขวนกับต้นไม้ที่เราต้องการ

ง่ายๆค่ะ ลองทำกันใช้ดูนะคะต้นทุนต่ำ แต่ใช้งานได้ดี ตอนนี้เอก็ใช้งานอยู่ค่ะถ้าวาล์วปรับแรงดันอุดตันเราก็สามารถล้างทำความสะอาดได้ค่ะ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ที่มาข้อมูลดีๆจาก
http://www.takeang.com/takeang_forums/index.php?topic=578.0

ขอบคุณค่ะ  แต่ไม่สามารถดูภาพได้นะค่ะ  น่าเสียดายจัง

รบกวนเจ้าของกระทู้หรือสมาชิกที่เก็บรูปไว้piขอหน่อยคะ
เพราะวัสดุยังไม่รู้จักเลยคะ

หาเจอแล้วคะไม่ต้องแล้ว ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 07:24:51 AM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์