ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหยดแบบประหยัดจากน้า kasem  (อ่าน 33504 ครั้ง)
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:24:03 AM »

ขอนำแบบน้ำหยดของน้าkasemสมาชิกในนี้มาแจมด้วยค่ะ
อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ แต่บางอย่างก็สามารถหามาทดแทนหรือจะทำด้วยวิธีอื่นใดก็ได้ ประกอบด้วย
1.ขวดน้ำพลาสติกพร้อมฝาปิด
2.คัดเตอร์หรือกรรไกร สำหรับตัดก้นขวด
3.วาวล์อากาศสำหรับตู้ปลา(ปรับแรงดันได้) ตัวละ 2 บาท.หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์ตู้ปลาเลี้ยง
4.กาวช้าง สำหรับเชื่อมฝาขวดกับวาวล์อากาศ  (ไม่แนะนำให้ใช้กาวปืน)
5.ที่เจาะรูกระดาษ สำหรับร้อยเชือกแขวน หรือท่านอื่นจะใช้อย่างอื่นก้ได้ตามที่มี
6.คอแร้งบักตรีแบบปลายแหลม สำหรับเจาะรูเพื่อใส่วาวล์อากาศ
ทีนี้มาถึงขั้นตอนการทำ
1.เอาฝาขวด มาเจาะรูโดยใช้คอแร้งเจาะรูเสียก่อน โดยกะให้รูเจาะมีขนาดพอดีกับวาวล์อากาศ

2.จากนั้นให้เอาวาวล์อากาศมาสอดใส่แล้วเชื่อมด้วยกาวช้าง

3.ปล่อยทิ้งไว้ให้กาวแห้ง
ในช่วงที่รอกาวแห้งอยู่นั้น เราก็เอาขวดมาตัดที่ก้นขวดให้ขาดจากกัน แล้วเจาะรูสำหรับร้อยเชือกแขวน

สุดท้ายใส่ฝาขวดกลับคืนแล้วเติมน้ำ ปรับแรงดันน้ำให้หยดตามต้องการ เมื่อได้ที่แล้ว เราก็นำไปแขวนกับต้นไม้ที่เราต้องการ

ง่ายๆค่ะ ลองทำกันใช้ดูนะคะต้นทุนต่ำ แต่ใช้งานได้ดี ตอนนี้เอก็ใช้งานอยู่ค่ะถ้าวาล์วปรับแรงดันอุดตันเราก็สามารถล้างทำความสะอาดได้ค่ะ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ที่มาข้อมูลดีๆจาก
http://www.takeang.com/takeang_forums/index.php?topic=578.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 07:35:05 AM โดย มะเอ@รักควาย » บันทึกการเข้า

beau
เกษตรกรมือใหม่
*

จะพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:59:47 AM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ  บิวจะลองนำไปใช้ที่สวนมะนาวดู
jingji9
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 04:13:43 PM »

ขอบคุณค่ะ

ลองทำดูแล้ว  ใช้ได้ผลดีค่ะ  ควบคุมปริมาณน้ำที่หยอดได้ ประมาณ 1 วันหรือวันครึ่งน้ำก็หมดขวดแล้ว  ถ้ากลับบ้านช่วงสงกรานต์หลายวัน คงเอาไม่อยู่แน่เลย กำลังคิดต่อยอด  ว่าจะทำไงให้อยู่ได้หลายวัน  รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแชร์ไอเดียด้วยนะคะ
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:19:51 PM »

ขอบคุณค่ะ

ลองทำดูแล้ว  ใช้ได้ผลดีค่ะ  ควบคุมปริมาณน้ำที่หยอดได้ ประมาณ 1 วันหรือวันครึ่งน้ำก็หมดขวดแล้ว  ถ้ากลับบ้านช่วงสงกรานต์หลายวัน คงเอาไม่อยู่แน่เลย กำลังคิดต่อยอด  ว่าจะทำไงให้อยู่ได้หลายวัน  รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแชร์ไอเดียด้วยนะคะ
ลองประยุกต์จากฝาขวดเป็นฝาแกลลอนน่ำมันเครื่อง
ปรับน้ำให้ไหลแบบ หยดเล็กๆ
 ฮืม  ฮืม  ฮืม
เดี๋ยวคิดๆๆอีกนิด
สนุกแน่ละ
 ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

Liked By: janpoo
changbenz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:57:05 PM »

สุดยอดอัจริยะเลยครับต้องลองเเล้วที่ทำงานผมเเกลอนน้ำมันเครื่องบานเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
Uncle TOn
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:35:26 PM »

ไอเดียดีครับ ใช้งานได้จริง  ยิ้มเท่ห์
ชายกลาง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:54:14 AM »

เหมือนให้น้ำเกลือเลย  อายจัง  อายจัง
รักษ์ดิน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:05:43 AM »

เยี่ยมคับ ความรู้ทำของใช้มีอยู่ใกล้ๆตัวแต่หาไม่เจอ หุๆ  ดังที่เขาว่าเส้นผมบังภูเขา 
ขอบคุณคับสำหรับน้ำใจที่แบ่งปัน

เหตุสมควรโกรธไม่มีในโลก
theen
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:30:14 AM »

เจ๋งมากเลยค่ะ
จากขยะกลายเป็นของที่ใช้ประโยชน์ได้จริง ๆ
ไอเดียบรรเจิดขนาดนี้ ต้องทำใช้มั่งแล้ว

Liked By: nanamina
smacos
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 04:05:53 PM »

มีประโยชน์มากครับ ผมขอเสนอนิดหน่อยว่า
ตามภาพ เราตัดก้นออกหมด น้ำระเหยออก+มีใบไม้หล่นลง
ถ้าเราตัดไม่ขาด เหลือไว้นิดหน่อยอาจจะแก้ปัญหาสองอย่างที่ผมนึกได้ครับ

BewAnt
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 04:02:56 PM »

ไอเดียดีมากๆเลยคะ 
amawasu
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:41:35 AM »

เปล่ี่ยนเป็นขวดห้าลิตรเอา ก็น่าจะห้าวันได้ไหมนี่เผื่อระเหยหายไปหนึ่งวัน

เจาะแค่รูเล็กให้อากาศเข้าก็น่าจะพอหรือเปล่าครับ เติมน้ำก็หมุนฝาออกกรอกน้ำเสียเวลาหน่อยหนึ่ง
vachira
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 11:17:11 AM »

สุดยอดเลยค่ะ  ต่อไปนี้ ก็ไม่ต้องพึ่งคนสวนแล้ว
POOMJIT
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 06:25:40 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับ
tukbb
*

เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยน

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:30:33 PM »

ทำใช้แล้วดีมากครับ
ไม่มีเวลาไปดูมันมากนักต้นไม้สองสามวันที
แค่ไปเติมน้ำ
ดีๆๆ
ขอบคุณครับ

ฉลอง ลอยสมุทร
11 ถนนปฏัก ซอย 4 ตำบลกะรน  อำเภอเมือง  จังหวัดภูเก็ต  83100
SUPPACHAI
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:51:11 PM »

ถ้าจะให้ดี ลองเอาสายยางต่อจากหัวปรับแรงดัน จะได้หยดได้หลายจุดแล้วแต่ความต้องการ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์