การให้วัคซีนไก่ชน

<< < (2/4) > >>

Nutthavud:
วัคซีนผมก็ไม่ได้ใช้เลย เรพาะว่าหายากมากครับ ปศุสัตว์อำเภอไม่รู้อยู่ซอกไหน  >:( >:(

chaiwat.:
จริง ๆใจผมไม่อยากให้หรอกครับ ที่สวนผม ก็มีผม กับพ่อที่ เข้าไปทุกวัน นอกนั้นก็ไม่มีใครมาเยี่ยมซักเท่าไหร่ นอกจากญาติพี่น้อง ไม่อยากให้คนรู้จักมากครับ กลัว กระสอบกินไก่ (ขโมยนะครับ) ;D ;D ผมคิดว่าถ้าจัดการสวนดี ก็ไม่น่ามีโรค นอกจาก  มากับพายุฝน ใช่มั้ยครับ

ชัช.นครศรีฯ:
เมื่อคืนเพิ่งกระตุ้นวัคซีนซ้ำทั้งลูกไก่ ไก่เล็ก ไก่รุ่น พ่อแม่พันธุ์กว่าจะเสร็จตั้งแต่1ทุ่ม-3ทุ่ม อิอิๆๆเพราะช่วงนี้ฝนตกถี่มากครับ ;D

kring:
ขอสอบถามคับ วัคซีนรวม นิว+ หลอดลม เนี่ยคับ ตามหลักการแช่เย็นของยาเขาจะแช่เย็นขวดตัวยาผงใช่ไหมคับ หรือต้องแช่เย็นน้ำกลั่นด้วย  เคยไปซื้อที่ร้านขายยาสัตว์ร้านหนึ่งเขาแช่เย็นขวดตัวยาผงอย่างเดียวส่วนน้ำกลั่นเขาจะไม่แช่เย็นถ้าอย่างนี้ยาจะใช้ได้ผลไหมคับ

ชัช.นครศรีฯ:
อ้างจาก: kring ที่ มิถุนายน 17, 2013, 04:45:33 PM

ขอสอบถามคับ วัคซีนรวม นิว+ หลอดลม เนี่ยคับ ตามหลักการแช่เย็นของยาเขาจะแช่เย็นขวดตัวยาผงใช่ไหมคับ หรือต้องแช่เย็นน้ำกลั่นด้วย  เคยไปซื้อที่ร้านขายยาสัตว์ร้านหนึ่งเขาแช่เย็นขวดตัวยาผงอย่างเดียวส่วนน้ำกลั่นเขาจะไม่แช่เย็นถ้าอย่างนี้ยาจะใช้ได้ผลไหมคับ

ถูกต้องแล้วครับ...ตัวน้ำยาละลายหรือน้ำกลั่นไม่จำเป็นต้องแช่เย็นครับ..มีเหมือนกันบางครั้งผมลืมแยกเก็บใส่กระติกน้ำแข็งรวมกันกับวัคซีนเมื่อเวลาทำวัคซีนผมจะเอาน้ำกลั่นออกมาตั้งใว้ให้หายเย็นซักพักใหญ่ๆครับถึงจะละลายผสมกัน..เพราะความเย็นบางครั้งจะทำให้ลูกไก่ระคายเคืองทางเดินหายใจแล้วเป็นหวัดตามมาได้ในวันรุ่งขึ้นครับ(บางตัว)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว