ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเล็กๆ ของเด็กอุบลคับ  (อ่าน 66358 ครั้ง)
ae hatyai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:24:09 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  บ้านก็สวย  สวนก็สวยครับ  ทำจากเล็ก ๆ ไปก่อน  เดี่ยวก็เต็มพื้นที่เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 05:59:16 PM โดย ae hatyai » บันทึกการเข้า

karingsee
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:38:27 AM »

อิจฉาคุณ เบน จริงเลย ผมเป็นคนโคราช แต่มีแฟนเป็นคนอุบล ตาลสุม ตอนนี้มาทำงานกันที่ระยอง วางแผนอยากกลับไปทำเกษตรที่บ้านเหมือนกัน
ถ้ากลับบ้านที่ โคราช อุบล ผมจะมีต้นไม่ไปปลูกด้วยตลอดเตรียมการณ์ไว้ แต่นานๆกลับทีเพราะไกลกันมาก มาติดตามและเป็นกำลังใจด้วยคนครับ....    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
prakobben
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:50:48 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  บ้าก็สวย  สวนก็สวยครับ  ทำจากเล็ก ๆ ไปก่อน  เดี่ยวก็เต็มพื้นที่เองครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม
prakobben
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:51:57 AM »

อิจฉาคุณ เบน จริงเลย ผมเป็นคนโคราช แต่มีแฟนเป็นคนอุบล ตาลสุม ตอนนี้มาทำงานกันที่ระยอง วางแผนอยากกลับไปทำเกษตรที่บ้านเหมือนกัน
ถ้ากลับบ้านที่ โคราช อุบล ผมจะมีต้นไม่ไปปลูกด้วยตลอดเตรียมการณ์ไว้ แต่นานๆกลับทีเพราะไกลกันมาก มาติดตามและเป็นกำลังใจด้วยคนครับ....    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ไงผมก็เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม
manopp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:59:52 AM »

เถียงนาสวยมากเลยครับไม่ทราบว่างบ ประมาณเท่าไหร่ ผมชอบการออกแบบดูเรียบง่ายและเป๋นแต่เย็นสบายเนาะครับ
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:23:46 PM »

ปี่ที่แล้วผมก็ไปปลูกไผ่กิมซุงไว้ที่บ้านเหมือนกันและก็เดือนเดียวกันนี่แหละครับครบ1ปีเหมือนกัน แต่ไผ่ของผมไม่โตเท่านี้เลยไม่ยอมแตกหน่อด้วยเป็นเพราะแล้งจัดที่ผ่านมา  โกรธ โกรธ โกรธ  ของคุณนับว่าโตมากเลยและให้หน่อแล้วด้วย  อายจัง อายจัง อายจัง กระท่อมน้อยสวยมากครับ

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
prakobben
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:25:43 PM »

เถียงนาสวยมากเลยครับไม่ทราบว่างบ ประมาณเท่าไหร่ ผมชอบการออกแบบดูเรียบง่ายและเป๋นแต่เย็นสบายเนาะครับ

คือเอาไม้บ้านหลังเก่ามาทำครับ เสียค่าช่าง และ วัสดุ ต้องประมาณ เกือบ 20000 ครับ
prakobben
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:27:47 PM »

ปี่ที่แล้วผมก็ไปปลูกไผ่กิมซุงไว้ที่บ้านเหมือนกันและก็เดือนเดียวกันนี่แหละครับครบ1ปีเหมือนกัน แต่ไผ่ของผมไม่โตเท่านี้เลยไม่ยอมแตกหน่อด้วยเป็นเพราะแล้งจัดที่ผ่านมา  โกรธ โกรธ โกรธ  ของคุณนับว่าโตมากเลยและให้หน่อแล้วด้วย  อายจัง อายจัง อายจัง กระท่อมน้อยสวยมากครับ

ขอบคุณครับ อันที่จริงของผมก็ตายไปเยอะเหมือนกัน แช่น้ำนานไปหน่อย
prakobben
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 01:39:32 PM »

อัฟเดทสวนกันหน่อยครับ

ของแถม  ยิ้ม

prakobben
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 11:34:55 AM »

ผลผลิตครับ เอามาพอกิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

hawk
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:01:20 AM »

1ไร่ ปลูกไว้กี่ต้นครับ แล้วปลูกกี่ปีครับถึงเก็บได้เห็นในรูปมีเก็บหน่อบ้างแล้วสนใจข้อมูลหน่อไม้อยู่ครับ.
กลัวทำแล้วเจ้งครับไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนมีที่โคกนิดหน่อยของแม่เลยทดลองปลูกไฝ่เหมือนกันครับ 120ต้นเป็นพันธุ์เลี้ยงหวานสีทองของ อ.นิยม หนองม่วง ลพบุรีครับ ตอนนี้เพิ่งปลูกได้4เดือนครับ.(ตอนนี้ทำงานอยู่ นวนครครับอยากกลับบ้านเลยหาอะไรซักอย่างทำไว้รองรับก่อน).
  โปรเจ็คที่สนใจ คือ ปลูกผักสวนครัว รั้วชะอม ต้นขี้เหล็ก สวนหน่อไม้ เลี้ยงปลานิล+ปลาหมอ+ปลาดุกแบบธรรมชาติ.
ยังไม่กล้าอวดรูปเหมือนคนอื่นครับปีนี้แล้งมากแต่พ่อดูแลให้ไฝ่ตายแค่1ต้นครับ.สิ้นเดือนจะปล่อยปลานิลครับสัก2000ตัวแหนแดง5กิโลกรัม(ขอมาจาก อ.เชาว์วัช ท่าว้ง ลพบุรีครับ.เห็นเป็นคนปลูกไฝ่เหมือนกันก็เลยเปิดข้อมูลซะมากเลย(ไม่มีใครถาม)ว่างๆก็อัพเดดข้อมูลให้ศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ. ภาพจากสวนแล้งมากครับ

ผักผลผลิตน้อยๆจากสวน
พ่อบอกว่าแล้งจนต้องขุดเผือกมันกินพ่อก็ผ่านมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 11:18:51 AM โดย hawk » บันทึกการเข้า
hawk
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:17:14 AM »

ไฝ่โตแล้วงามมากตรับแต่แซวนะครับน่ากลัวหญ้ารกนะครับกลัวว่าจะมีงูตอนไปเก็บหน่อไม้ระวังงูด้วยนะครับ ลังเล
prakobben
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:24:18 AM »

1ไร่ ปลูกไว้กี่ต้นครับ แล้วปลูกกี่ปีครับถึงเก็บได้เห็นในรูปมีเก็บหน่อบ้างแล้วสนใจข้อมูลหน่อไม้อยู่ครับ.
กลัวทำแล้วเจ้งครับไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนมีที่โคกนิดหน่อยของแม่เลยทดลองปลูกไฝ่เหมือนกันครับ 120ต้นเป็นพันธุ์เลี้ยงหวานสีทองของ อ.นิยม หนองม่วง ลพบุรีครับ ตอนนี้เพิ่งปลูกได้4เดือนครับ.(ตอนนี้ทำงานอยู่ นวนครครับอยากกลับบ้านเลยหาอะไรซักอย่างทำไว้รองรับก่อน).
  โปรเจ็คที่สนใจ คือ ปลูกผักสวนครัว รั้วชะอม ต้นขี้เหล็ก สวนหน่อไม้ เลี้ยงปลานิล+ปลาหมอ+ปลาดุกแบบธรรมชาติ.
ยังไม่กล้าอวดรูปเหมือนคนอื่นครับปีนี้แล้งมากแต่พ่อดูแลให้ไฝ่ตายแค่1ต้นครับ.สิ้นเดือนจะปล่อยปลานิลครับสัก2000ตัวแหนแดง5กิโลกรัม(ขอมาจาก อ.เชาว์วัช ท่าว้ง ลพบุรีครับ.เห็นเป็นคนปลูกไฝ่เหมือนกันก็เลยเปิดข้อมูลซะมากเลย(ไม่มีใครถาม)ว่างๆก็อัพเดดข้อมูลให้ศึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

1 ไร่ผมปลูกไว้ทั้งหมด 100 ต้นครับ  ตอนนี้ ก็ได้ 1 ปี กับ 1 เดือน แล้วครับ  อันที่จริงของผมก็ตายไปเยอะอยู่ครับ เจอน้ำขังประกอบกับกิ่งพันธุ์ ยังออกรากไม่เยอะ  เห็นพี่ทำก็น่าสนใจครับ ไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ   ปล. ตอนนี้ที่สวนหญ้าเยอะไปหน่อยครับ ถึงช่วงกำลังลงนาเลยยังไม่มีเวลา และกำลังให้ไผ่ผลิตก่อครับ อีกอย่างผมก็ทำงานอยู่เหมือนกันนานๆ ได้กลับบ้านทีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hawk
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:02:01 PM »

ดีใจมากครับที่มาเจอคนปลูกไฝ่รายย่อยแบบทดลองเหมือนกัน.เคยอ่านของหลายๆท่านที่เขียนเรื่องไฝ่ส่วนมากเป็นขั้นเทพสวนใหญ่แบบส่งขายตลาดใหญ่ไม่กล้าคุยด้วยครับ ตกใจ.กลัวว่าจะโดนหัวเราะคับจะถามก็อายครับ :'(แต่ก็จะพยายามอัพเดดอยู่เรื่อยๆคับ)โชคดีที่อยู่ใกล้สวนเกษตรเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสาร์-อาทิตย์ว่างๆก็ไปอบรมครับ.
มะละกอพันธ์เตี้ยเพชรพิมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 11:12:20 AM โดย hawk » บันทึกการเข้า
panum
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:45:07 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
panutommy
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 04:34:12 PM »

เป็นกำลังใจให้เด้ออ้าย ผมกะกำลังศึกษาอยู่ ว่าสิอยากไปหาเฮ็ดเกษตรคือกันครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์