หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอจะรู้แหล่งจำหน่าย"ชันโรง" บ้างครับ??  (อ่าน 11229 ครั้ง)
notkunglnw
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 03:56:32 PM »

แนะนำนายเกษตร18+ หน่อย อยากได้มาเลี้ยงมาก <3 ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: apisit_jub, kaewmai

princenix
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:18:34 PM »

เคยมีโครงการคล้ายๆกับการส่งเสริมจากรัฐรึไงเนี่ยไม่แน่ใจครับ มาถึงชุมชนเลยครับ ได้รับแจกลังมาฟรีด้วย ส่วนใครลงมือจะได้มาพร้อมรัง กับไข่นางพญามันครับ ส่วนผมไม่ได้ลงมือเลยได้แต่ลังเปล่า เชื้อมันมีเยอะแยะครับ แต่มันชอบอยู่ในซอกอิฐซอกปูน จะทุบบ้านก็ไม่ได้ บ้านผมเรียกชันโรงว่าแมงขี้สูตร

ป่านนี้ยังหาเชื้อไม่ได้เลยครับ ขอโทษด้วยเน่อถ้าไม่เป็นประโยช์ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: notkunglnw
MANA1908
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:20:40 PM »

ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74696.32

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 04:30:34 PM โดย MANA1908 » บันทึกการเข้า
notkunglnw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:25:57 PM »

เคยมีโครงการคล้ายๆกับการส่งเสริมจากรัฐรึไงเนี่ยไม่แน่ใจครับ มาถึงชุมชนเลยครับ ได้รับแจกลังมาฟรีด้วย ส่วนใครลงมือจะได้มาพร้อมรัง กับไข่นางพญามันครับ ส่วนผมไม่ได้ลงมือเลยได้แต่ลังเปล่า เชื้อมันมีเยอะแยะครับ แต่มันชอบอยู่ในซอกอิฐซอกปูน จะทุบบ้านก็ไม่ได้ บ้านผมเรียกชันโรงว่าแมงขี้สูตร

ป่านนี้ยังหาเชื้อไม่ได้เลยครับ ขอโทษด้วยเน่อถ้าไม่เป็นประโยช์ ยิงฟันยิ้ม

เป็นประโยชน์มากครับ อย่างน้อยก็เป็นการแชร์ประสบการณ์ให้กับเกษตรมือใหม่อย่างผม ขอบคุณมากครับ อายจัง
notkunglnw
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:28:21 PM »

ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74696.32

ขอบพระคุณมากครับ
josave69
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:00:50 PM »

ขอด้วย
asathai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:20:22 PM »

ที่บ้านมีเยอะเลย ไล่เท่าไหร่ ก็ไม่ไป ทำไงดีอ่ะคะ??

Liked By: notkunglnw, ecitepage

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
notkunglnw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:51:52 PM »

ที่บ้านมีเยอะเลย ไล่เท่าไหร่ ก็ไม่ไป ทำไงดีอ่ะคะ??

เก็บใส่กล่องส่งมาให้ผมครับ ฮ่าๆ หายหมดแน่นอน
princenix
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:28:33 PM »

คณะอบรมเค้าสอนให้ตัดแบ่งเอาน้ำหวานมาชิ้นนึง แล้วตัดเอาแผงไข่ที่มีไข่นาพญามาลูกนึง และต้องมีไข่บริวาร(ผึ้งงาน)ติดมาด้วยส่วนนึง แล้วเอาขี้ผึ้งของมันแหละครับ มาปั้นแล้วยาปากรูไว้ให้มันได้กลิ่น แต่ไม่แน่ใจว่าเอารังไปวางแล้วมันจะเข้ามาทำรังมั้ย

แล้วเวลาเคลื่อนย้ายก็ต้องทำหลังค่ำไปครับ ให้มันเลิกทำงานก่อนแล้วกลับรังเราก็ทำการปิดรูเล็กๆที่มีอยู่รูเดียวไว้ แล้วเอาไปไว้ในสวน แต่ถ้ามันโดนย้ายยังงี้ปุ๊บ มันจะตกใจและสะสมอาหารทันที ดั้งนั้นน้ำหวานที่ตัดแบ่งมานั่นมันจะกินตุนหมดเกลี้ยงเลยครับ

เพราะฉะนั้นถ้าจะย้ายต้องแน่ใจว่า จะย้ายเข้าไปในที่ๆมีเกสรหรือมีอาหารให้เค้าได้สะสมใหม่ทันที เพราะถ้ามันขาดอาหารมันจะน่ารำคาญครับ บินตอมหัวตอมหู ถึงจะไม่มีเหล็กในก็จริง แต่เวลามันอด มันจะดุแล้วกัดครับ

ถ้าได้ที่ตั้งใหม่ ก็ต้องเป็นซุ้มยกสูงอีกตะหาก แล้วกันมดให้เค้าดีๆ มีหลังคาให้ด้วย และอย่าหมุนไปหมุนมา เพราะเค้าจะจำองศาประจำ เปลี่ยนบ่อยเดี๋ยวเค้างง และเค้าจะหากินไม่ไกลครับ 200-300เมตรเท่านั้น ข้อดีอีกอย่างคือเค้าขยัน ถ้ามีผึ้งหลวงหรือแมลงอื่นๆที่ผสมเกสรก่อนและทิ้งกลิ่นไว้เค้าจะไม่สนครับ เรียกว่าเก็บงานละเอียดเลยทีเดียว

notkunglnw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:00:28 AM »

คณะอบรมเค้าสอนให้ตัดแบ่งเอาน้ำหวานมาชิ้นนึง แล้วตัดเอาแผงไข่ที่มีไข่นาพญามาลูกนึง และต้องมีไข่บริวาร(ผึ้งงาน)ติดมาด้วยส่วนนึง แล้วเอาขี้ผึ้งของมันแหละครับ มาปั้นแล้วยาปากรูไว้ให้มันได้กลิ่น แต่ไม่แน่ใจว่าเอารังไปวางแล้วมันจะเข้ามาทำรังมั้ย

แล้วเวลาเคลื่อนย้ายก็ต้องทำหลังค่ำไปครับ ให้มันเลิกทำงานก่อนแล้วกลับรังเราก็ทำการปิดรูเล็กๆที่มีอยู่รูเดียวไว้ แล้วเอาไปไว้ในสวน แต่ถ้ามันโดนย้ายยังงี้ปุ๊บ มันจะตกใจและสะสมอาหารทันที ดั้งนั้นน้ำหวานที่ตัดแบ่งมานั่นมันจะกินตุนหมดเกลี้ยงเลยครับ

เพราะฉะนั้นถ้าจะย้ายต้องแน่ใจว่า จะย้ายเข้าไปในที่ๆมีเกสรหรือมีอาหารให้เค้าได้สะสมใหม่ทันที เพราะถ้ามันขาดอาหารมันจะน่ารำคาญครับ บินตอมหัวตอมหู ถึงจะไม่มีเหล็กในก็จริง แต่เวลามันอด มันจะดุแล้วกัดครับ

ถ้าได้ที่ตั้งใหม่ ก็ต้องเป็นซุ้มยกสูงอีกตะหาก แล้วกันมดให้เค้าดีๆ มีหลังคาให้ด้วย และอย่าหมุนไปหมุนมา เพราะเค้าจะจำองศาประจำ เปลี่ยนบ่อยเดี๋ยวเค้างง และเค้าจะหากินไม่ไกลครับ 200-300เมตรเท่านั้น ข้อดีอีกอย่างคือเค้าขยัน ถ้ามีผึ้งหลวงหรือแมลงอื่นๆที่ผสมเกสรก่อนและทิ้งกลิ่นไว้เค้าจะไม่สนครับ เรียกว่าเก็บงานละเอียดเลยทีเดียว

ประโยชน์เยอะแบบนี้...ยิ่งทำให้อยากเลี้ยง T T
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 01:29:24 PM »

ข้อมูลข่าวสารและความรู้เกี่ยวกับชันโรง มีเยอะครับ ลองสืบค้นดู
ในบอร์ดนี้ก็มี  ก่อนจะตั้งกระทู้น่าจะหาดูก่อน เพื่อเรื่องจะได้อยู่ในที่เดียวกัน (แต่ก็น่าเห็นใจนะ คงหายากกว่าจะเจอ)

ในส่วนที่ผมรู้จัก
ชันโรง อีสานเรียก ขี้สูด 
มีหลายชนิด
ถ้าอยู่ตามต้นไม้ เรียก ขี้ควง
ถ้าอยู่ตามต้นไม้ ปากทางเข้าโพรงเป็นรูปแตร  เรียก  ขี้ควงหงอน ชนิดนี้เปรี้ยวสุดๆ
ขี้ควง มีทั้งชนิดตัวใหญ่และตัวเล็ก
ถ้าอยู่ตามต้นไม้หรือรอยแตกของเสา ซอกหลืบตามบ้าน ตัวขนาดเล็ก แต่โตกว่าแมลงหวี่ เรียกแมงขี้นาก
ชนิดนี้ชอบตอมตาแฉะๆ ดุร้ายมาก(ถ้าไปทำลายรังมัน) มันจะกัดและต่อย  แต่ไม่รู้สึกเจ็บแม้แต่นิดเดียว
เพียงแต่รำคาญเท่านั้น
ถ้าอยู่ในโพรงดินที่เป็นจอมปลวก  เรียกว่า  ขี้สูด
ชนิดนี้แหละที่มีน้ำหวานที่คนชอบกิน  น้ำหวานของขี้สูดหวานเหมือนน้ำผึ้ง แต่หอมน้อยกว่า  สีดำกว่า

ชันโรง  น่าเลี้ยงกว่าผึ้ง เพราะมันไม่ต่อยเหมือนผึ้ง

รู้จักแค่นี้แหละ

notkunglnw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 01:33:57 PM »

ข้อมูลข่าวสารและความรู้เกี่ยวกับชันโรง มีเยอะครับ ลองสืบค้นดู
ในบอร์ดนี้ก็มี  ก่อนจะตั้งกระทู้น่าจะหาดูก่อน เพื่อเรื่องจะได้อยู่ในที่เดียวกัน (แต่ก็น่าเห็นใจนะ คงหายากกว่าจะเจอ)

ในส่วนที่ผมรู้จัก
ชันโรง อีสานเรียก ขี้สูด 
มีหลายชนิด
ถ้าอยู่ตามต้นไม้ เรียก ขี้ควง
ถ้าอยู่ตามต้นไม้ ปากทางเข้าโพรงเป็นรูปแตร  เรียก  ขี้ควงหงอน ชนิดนี้เปรี้ยวสุดๆ
ขี้ควง มีทั้งชนิดตัวใหญ่และตัวเล็ก
ถ้าอยู่ตามต้นไม้หรือรอยแตกของเสา ซอกหลืบตามบ้าน ตัวขนาดเล็ก แต่โตกว่าแมลงหวี่ เรียกแมงขี้นาก
ชนิดนี้ชอบตอมตาแฉะๆ ดุร้ายมาก(ถ้าไปทำลายรังมัน) มันจะกัดและต่อย  แต่ไม่รู้สึกเจ็บแม้แต่นิดเดียว
เพียงแต่รำคาญเท่านั้น
ถ้าอยู่ในโพรงดินที่เป็นจอมปลวก  เรียกว่า  ขี้สูด
ชนิดนี้แหละที่มีน้ำหวานที่คนชอบกิน  น้ำหวานของขี้สูดหวานเหมือนน้ำผึ้ง แต่หอมน้อยกว่า  สีดำกว่า

ชันโรง  น่าเลี้ยงกว่าผึ้ง เพราะมันไม่ต่อยเหมือนผึ้ง

รู้จักแค่นี้แหละ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...ที่สนใจเพราะศึกษามาจากที่นี่แหละครับ ตอนนี้ได้รังแล้วครับ แต่กำลังหาวิธีการจัดส่ง =.= ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไง
likit05@chaiyo.com
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 04:47:51 PM »

มีชันโรงจำหน่าย 2 รัง   อยู่ที่   อ.เมือง  จ. นครประฐม     หลังมหาวิทยาลัย  ราชภัฏนครประฐม  ติดต่อมาที่  0850033560

ลิขิต

cyberaom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:33:32 PM »

ขอสอบถามครับ
เห็นมันบินมาตอมดอกไม้ตอนเช้าทุกวัน แต่ไม่เคยเห็นรังมันอะ เราจะหารังมันได้ยังไงครับ
จะได้เก็ยเอามาใส่ลังเลี้ยงไว้ที่บ้านซะเลย
หรือมีวิธีล่อมันให้มานทำรังใน ลังที่เราสร้างไว้ได้มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 12:39:35 PM โดย cyberaom » บันทึกการเข้า
nota-i
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 01:03:01 AM »

ผมเห็นตามจอมปลวกแถวป่ามีเยอะเลย

ต้อย
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:06:23 PM »

ที่บ้านผมมีเยอะเลย อยู่ตามจอมปลวก ผมเก็บที่มันแตก ได้นิดหน่อย ไม่รู้เอาไปผสมอะไร ใช้ประโยชน์อะไรเลยครับ ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เลยครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์