หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชาวนาหนีนาสุดท้ายไม่พ้นนา  (อ่าน 72142 ครั้ง)
knkknd
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:24:38 PM »

ในสมัยผมเป็นเด็กพ่อมักจะพาไปนา ไถนาด้วยควาย ชวยพ่อแม่ดำนา ถึงหน้าเกียวข้าวก็ต้องช่วยเกี่ยวข้าวด้วยมือโดยใช้เคียว ผมคิดว่ามันลำบากทำให้ไม่ชอบการทำนาจึงขอพ่อไปเรียนหนังสือเพื่อจะได้มีอาชีพอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ชาวนาในที่สุดได้มีอาชีพที่ไม่ใช่ชาวนา แต่สุดท้ายก็ไม่พ้นสิ่งที่ไม่ชอบ.... (การทำนานั้นลำบากต้องยากตากแดดร้อนไม่มีได้พักผ่อนหลับนอนไร้หลังคา ผืนนาเป็นที่อยู่ สุดอุดอู้น่าฉงน จึงต้องออกดิ้นรน ใฝ่ศึกษาหาวิชา สุดท้ายต้องหวนกลับ ไปที่ไหนไม่พ้นนา)

knkknd
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:37:23 PM »

สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบการเกษตรเนื่องจากผมคิดว่าเป็นอาชีพที่ลำบาก  ทำให้ไม่สนใจด้านการเกษตรเลยสักนิด กระทั่งปี 2552 ได้มีโอกาสไปอบรม การทำการเกษตรทำน้ำหมัก ทำปุ๋ย การขยายพันธ์พืชแบบต่างๆที่ศูนย์การเรียนรู้ด้านการเกษตรแห่งหนึ่ง ทำให้ผมเริ่มเปลี่ยนความคิดใหม่ หลังจากอบรมเสร็จกลับมาเริ่มลงมือ
jame kp
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:37:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)มาร่วมฟังข้อมูลลูกชาวนา ตามประสาลูกชาวนาด้วยกันครับ จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
Backjack21
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:36:01 PM »

ผมก็เคยบ่นตอนเด็กๆ ว่าแดดร้อน...ทุกวันนี้รักเกษตร...ร้อนก็สู้ครับ ยิ้ม
zuddum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:44:13 PM »

ยิ้ม  หลายๆคนคงจะมีภูมหลังหรือชีวิตที่คล้ายๆกัน(ลูกชาวนาจริงๆ)ลืมตาดูโลกมาพอโตพอที่จะจำความได้ก็เห็นพ่อแม่ทำนา พอโตขึ้นอีกหน่อยเราก็ช่วยพ่อแม่ทำนากัน สิ่งพวกนี้มันค่อยซึมเข้าในสายเลือด ปลูกฝังจดจำ พ่อแม่ก็คอยสอนโน้นสอนนี่ เสาร์อาทิตย์เราก็ช่วยพ่อแม่ทำงาน ทำมั่งเล่นมั่งตามเรื่องตามราวของวัยเด็ก บางครั้งก็ไปปักเบ็ดส่องกบส่องเขียด มันเป็นวิถีชีวิตของคนที่เขาใช้ชีวิตอยู่บ้านนอก พ่อแม่ก็จะบอกให้เราตั้งใจเรียนจะได้ทำงานสบายๆไม่ต้องเหน็ดเหนื่อยเหมือนพ่อแม่ พอเราเรียนจบก็ไปทำงานผ่านไป5ปี10ปี15ปี ชีวิตมันเริ่มอิ่มตัวกับที่ทำงาน กับการเป็นลูกจ้าง สารพัดที่จะโดนต่อว่า นอนเอามือก่านหน้าผากคิดต่างๆนาๆมองไปข้างหน้าเหมือนกับว่าชีวิตนี้เราทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้อีกหรือ ชีวิตเหมือนกับหุ่นยนต์ มองไปดูเพื่อนๆรุ่นราวคราวเดียวกันเรียนก็จบ ป6บ้าง ม3บ้าง ทำไมเขามีบ้านสวยๆอยู่ มีรถขับซื้อเงินสดๆด้วย บ้างคนก็ซื้อที่นา50ไร่60ไร่ได้ ไอ้ตัวเรายังอยู่บ้าน16วา รถก็ผ่อนยังไม่หมด หากว่าดำเนินชีวิตแบบนี้ต่อไป มันไม่ได้เรื่องแน่ๆ ออกดีกว่า สิ่งที่เราเคยช่วยพ่อแม่ทำมันดังก้องอยู่ในหูตลอด ผืนนาที่พ่อมอบให้เป็นมรดก เราก็ทำมันต่อไปเก็บให้เป็นสมบัติของลูกต่อไป...งานแรกที่ต้องทำคือปลูกข้าวให้ได้ข้าวไว้กินเสียก่อนเมื่อมีข้าวเต็มยุ้งแล้วมันก็สบายใจแระ...ไอ้วุ้ดดี้เมิงจะปรับความน่าเชื่อถือในการลงทุน...เชิญเลยเอาไปอยู่อันดับ500เลย  กลัวทำไมในเมื่อมีข้าวเต็มยุ้ง...ร่ายซะยาวเดี๋ยวคนหมั่นไส้
knkknd
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:57:20 AM »

คุณZuddumกล่าวถูกต้องแล้วครับคนอื่นมีอะไรมาอวดมาโชว์แต่เรารถก็ยังผ่อน เฮ้อ   
knkknd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 05:06:07 AM »

จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้ของผมมิได้มีเจตนาอื่นใดนอกจากบอกเล่าประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาและกิจกรรมด้านการเกษตรที่ทำในปัจจุบันเท่านั้นเผื่อเป็นประโยชน์บ้างสำหรับผู้อื่น หากข้อความหรือรูปภาพที่ลงไม่ถูกใจหรือไปขัดกับศรัทธาความเชื่อของท่านใดก็ต้องขอประทานโทษ ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ
NARONG_PU
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:28:11 PM »

สมัยเด็กไปนากับพ่อแม่ เล่นกับน้องบนกระท่อม จุดไฟเผากระท่อม จับกบ จับปลา หาเห็ด หาหน่อไม้่ เรียนจบหางานทำ รับรู้ได้แล้ว ไม่มีที่ใดสุข กว่าการ
อยู่นา เดินดูต้นข้าว รวงข้าว รอเวลา เก็บเล็กผสมน้อย จะกลับไปสานต่อ ทำให้ดีขึ้นกว่าเดิม
git007
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 02:00:45 PM »

ผมก็อยากกลับไปทำนาเหมือนกัน  เบื่อชีวิตเมืองหลวงแล้ว
nongnet_39
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 03:19:03 PM »

สำหรับผมแล้ว .......
ผมมีความภาคภูมิใจในความเป็นลูกชาวบ้านอย่างเต็มตัว ผมเคยสัญญากับครอบครัวของผมว่า
ให้เวลาผม 4 ปี ผมจะรีบกลับมารับใช้ครอบครัว ผมเพียงแค่ไปเก็บเกี่ยวเอาเครื่องมือ เพื่อมาต่อยอดบนพื้นนาที่ ผู้มีพระคุณผมฝากความหวังไว
จากวันนั้น ..... จนวันนี้ ผืนนาที่เคยทำนาอย่างเกษตรสมัยเก่า ได้เปลี่ยนเป็นเกษตรสมัยใหม่ ผมได้นำเอาความรู้ต่างๆนาๆ ที่ผมจะสามารถเก็บเกี่ยวในรั่ว
เขียว ขาว เหลือ ตลอดระยะเวลา 4 ปี ทุกวันนี้ผมมีความสุข ในจุด จุดหนึ่งที่ผมต้องการ ผมมีอาการบริสุทธิให้ปอดผม ผมมีพื้นที่สีเขียวให้กับดวงตาของผม ผมมีสายลเย็นๆให้กับกายผมที่ยามเหน็ดเหนื่อย

ความสุขนั้นหรอ...??  ผมค้นพบ และ เจอมันเพื่อผมสะกดคำว่า "พอเพียง และ เพียงพอ"
lakdee1115
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:24:34 PM »

ชีวิตผมไม่เคยทำนาจนอายุ 30 ปีทั้งที่มีที่นาร้อยกว่าไร่..พ่อผมไม่อยากให้ทำเพราะว่ามันเหนื่อยและลำบากและที่สำคัญเวลาขายผลผลิตต้องไปง้อคนอื่น..ตอนนี้พ่อได้เสียไปหลายปีแล้วผมก็ต้องมาอยู่บ้านกับแม่เลยได้แต่งงานมีลูกสาวหนึ่งคน..อยู่ว่าง ๆ ทำไรดี..ทำนาดีกว่า..ตอนนี้ทำเองไว้สี่สิบไร่ที่เหลือก็ให้เขาเช่าเอาแค่เราทำไหว..สรุปแล้วผมว่าสมัยนี้ทำนาไม่ยากถ้าใช้สมองทำ..ขนาดผมทำคนเดียวส่วนใหญ่..หม่อมเมียไปช่วยบ้างบางโอกาสก็ทำได้..ลองดูครับ..ผมว่าตอนนี้ผมมีความสุขที่ได้อยู่กับพื้นนาของตัวเอง
rujinan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:02:47 AM »

เหมือนๆกันครับ แต่ผมต่างกับท่านหน่อยตรงที่ไม่เคยคิดจะจากมาแต่ต้องจากมาเพราะพ่อบอกว่าทำนาไม่มีทางรวย เรียนมาแล้วไปหาสอบเป็นจ้าวคนนายคนซิ เมื่อ 20 ปีที่แล้วรอดคมกระสุนจากพฤษภาทมิฬ มาสอบเข้าสายการบินแห่งชาติกรรมการสอบสำภาษณ์เขาถามว่าคุณอยากทำอาชีพอะไร ตอบหน้าตาเฉยว่าอยากทำเกษตรพอเพียง แล้วคุณมาสอบที่นี่ทำไม แต่เขาก็รับ 3 ปีที่แล้วพ่อท่านจากไปก็เลยทำนาเองซะเลยสมใจอยาก(38ไร่) แต่ยังทำ Part Time อยู่ครับหยุดเสาร์-อาทิตย์ และวัน Holiday ขับ WAVE100 กลับบ้าน  380 กิโลเมตร ทุกเดือน(เพื่อลดความขัดแย้งกับเมียเรื่องค่าเดินทางลดการใช้รถยนต์)ทำเองทุกอย่างยกเว้นไถกับเกี่ยว ผลจะเป็นอย่างไรไม่เน้น เพราะอยากทำ มันมีความสุขจริงๆ ไม่ต้องตั้ง outside,over budget ไม่ต้องศึกษาความเป็นไปได้ ไม่ต้องหา IRR หาเขียดไปใส่เบ็ดก็พอ!(เขียดโม่ปลาค่อ)
zuddum
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:53:52 AM »

ยิ้ม  นา 38ไร่ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ ทำดีได้ข้าวเยอะน่ะ คิดง่าย38ไร่ ได้ข้าวประมาณ26ตัน ขาย กก.ละ 12บาท ก็ได้ละ 312000บาท 1ปี ทำ2ครั้ง... ทำนา1รอบใช้เวลา4เดือน ทำนามันไม่จนหรอกมีการวางแผนการจัดการที่ดีหาทางลดต้นทุนให้ได้มากที่สุดกำไรมันก็เหลือเยอะ มันจะวุ่นวายช่วงแรกๆหลังจากที่หว่านเสร็จ ก็ชิวๆละ เดินตามคันนาดูโน้นนี่ ...  ยิงนกตกปลา หากบหาเขียด มันมีีความสุขทางใจ มันลำบากกายแค่แป๊บเดียว นอนพักผ่อนก็หาย ตอนเป็นลูกจ้างเขาบางวันผมกินพารา2เม็ด ถึงจะนอนหลับ 17ปี แห่งความหลังกับการเป็บลูกจ้างพอกันที..
knkknd
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 11:31:09 AM »

การทำนาในยุคสมัยใหม่ไม่ต้องใช้เคียวใช้รถเกี่ยวเดี๋ยวเดียวก็เสร็จไม่ลำบากเหมือนสมัยก่อนเจ้าของนอนนั่งสบายขายได้เงินเพลินใจใช้จ่ายอย่างมีความสุข(หวังอย่างนั้น)รูปเกี่ยวข้าวเมื่อ พ.ย. 2555 ที่นาของผมครับ
aofja
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 12:16:52 PM »

แม่ผมเคยบอกกับผมไว้ว่า ลูกเกษตรกรมันก็เป็นเกษตรกรอยู่นั้นแหละ ถึงจะเรียนสูง ทำงานที่ไม่เกี่ยวกับเกษตรเลยเดี่ยวมันก็วนมาเกี่ยวข้องกันจนได้

ทำนาสมัยนี้มีเครื่องมือเครืองจักรช่วยเยอะสบายมาก ชาวไร่มันฯ อย่างผมยังแอบอิจฉาเมื่อไรจะมีรถขุดมันแบบเสร็จสับเหมือนรถตัดอ้อยซักที่
knkknd
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 12:22:03 PM »

แม่ผมเคยบอกกับผมไว้ว่า ลูกเกษตรกรมันก็เป็นเกษตรกรอยู่นั้นแหละ ถึงจะเรียนสูง ทำงานที่ไม่เกี่ยวกับเกษตรเลยเดี่ยวมันก็วนมาเกี่ยวข้องกันจนได้

ทำนาสมัยนี้มีเครื่องมือเครืองจักรช่วยเยอะสบายมาก ชาวไร่มันฯ อย่างผมยังแอบอิจฉาเมื่อไรจะมีรถขุดมันแบบเสร็จสับเหมือนรถตัดอ้อยซักที่
มันเป็นความจริงครับท่านเราทิ้งรากเหง้าของเราไม่ได้หรอก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์