หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเล็กๆ..."เกษตร 2 ชั่วโมง"..กำลังเริ่มลงต้นไม้ เพื่อให้เป็นสวน*0*  (อ่าน 47702 ครั้ง)
nunu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 07:10:12 PM »

อันนี้พ่อพันธ์อีกตัวครับ

ขอบคุณครับที่เอามาให้ชม  เลี้ยงไว้หลายตัวไหมครับประดู่หางดำ มข  ที่ผมดูในเวปที่พี่ลิ้งไว้ให้ดูก็ดูเตี้ยๆล่ำๆเหมือนกันครับ  แต่ถ้าหากว่าเนื้อเหมือนไก่บ้านแท้ๆ  รสชาติเหมือนไก่บ้านแท้ๆ  กลิ่นเหมือนๆไก่บ้านแท้ๆ ก็โอเคนะครับ  แต่ถ้าไม่เหมือนก้คงยังไม่ตอนโจท

setome
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:46:40 AM »

ประดู่หางดำเชียงใหม่ ครับ ตอนนี้ เหลืออยู่ 4 ตัว ผู้ 2 เมีย 2 ตัวเมียตายไป 1  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เพราะป่วย

แต่ตัวผู้ดูเหมือนจะไม่สบาย....อีกตัว 1 คอดูหดๆ ชอบกล

หางแหว่ง..สงสัยถูกตัวเมียจิกกินรึเปล่า....

ช่วงนี้..ก่ไข่ฟองเล็ก +ไม่ค่อยไข่ ไม่รู้ว่าปัจจัยมาจากอากาศที่ร้อนรึเปล่า.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไก่ประดู่ตัวเมียกะลังเริ่มตอดๆ แต่ตัวผู้ยังไม่ขันสักตัว โกรธ โกรธ

เลยไม่รู้ว่าตัวเมีย ตอดร้อน หรือว่า ตอดไข่ ชักเสียวๆมันจะผสมกับคอล่อนเหมือนกัน  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 08:53:16 AM โดย setome » บันทึกการเข้า
setome
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:30:48 AM »

อันนี้คืออาการของตัวที่ป่วย(ลงหม้อไปแล้ว) โกรธ โกรธ

ขี้ขาว

ส่วนตัวนี้ไก่เล็กๆ ที่มีอาการ คางบวม ถ้าเป็นคน ก็เหมือน คางทูม.....แต่ไม่มรู้ว่าเป็นอะไร ดูหงอยๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอคำแนะนำด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
setome
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 01:47:45 PM »

ถ้าผมจะปล่อยไก่ประดู่เชียงใหม่ จะมีใครสนใจมั้ยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
setome
*

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:26:06 AM »

setome
*

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 01:39:33 PM »

วันนี้มีไข่ขนาดต่างๆมาให้ดูครับ ยิ้มเท่ห์

ประดู่หางดำ ...ไข่ใบใหญ่มาก... ไม่แน่ใจว่าแฝดรึเปล่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลองชั่งดู้แล้ว 69 กรัมครับ ประมาณเบอร์ 1 ครับ

setome
*

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 01:48:14 PM »

มีมะม่วงให้ช่วยดูด้วยนะครับ...เพราะตอนที่ซื้อมาคนขายบอก เป็น พันธุ์เขียวใหญ่

แต่.......ดูแล้วไม่น่าใช่ครับ ไม่รู้พันธุ์อะไร รบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยหน่อยนะครับ

ทั้งต้นมีอยู่ 6 ลูกครับ

setome
*

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:54:10 PM »

ไก่เป็นอะไรไม่รู้ครับ..อยู่ดีๆ ก็ขาถ่าง เดินไม่ได้  กินน้ำอาหารได้ปกติ

บริเวณรอบเบ้าตาข้างขวา มีสีเขียว เหมือนมันอักเสบใกล้จะเน่าด้วยครับ(รูปพรุ่งนี้)
ยังไม่เคยเจอ
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:27:11 AM »

ลักษณะแบบนี้คล้ายๆๆเป็นนิวคลาสเซิลครับ ทำให้ไก่เสียเส้นไปเลยของผม ก็มีหลุดมา 1 ตัว คอหมุมกลับไปอีกด้านแหงนหน้าขึ้นฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 09:13:05 AM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
setome
*

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:09:54 AM »

นี่ครับรูป

สงสัยจะรอดยากครับ...คงต้องปิดเล้าพ่นยาฆ่าเชื้อสักรอบ
setome
*

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 11:08:46 AM »

ตั้งแต่แผ่นดินไหว ที่อ.พาน จ.เชียงราย  ห่งจากบ้านผม 18 กิโลเองครับ  ก็เลยยุ่งพอสมควรครับ (รพ. เสียหายหลายจุด )

ฝนฟ้าคะนอง พายุลมแรง   

เมื่อมีฝนก็ต้องมียุงงงง............ไข้เลือดออกจะตามมาครับ ...ก็เลยต้องวิ่งลงสำรวจลูกน้ำยุงลาย ในหมู่บ้าน รร. ศูนย์ราชการ  เลยไม่ค่อยมีเวลาไ้อัพรูปเลยครับ.............

แต่ยังมีเวลาเลี้ยงไก่ กับลง ต้นไม้ในสวน วันละ 1-2 ชั่วโมง พอให้หายเครียดครับ

เหลือที่อีกประมาณ 1 งาน ยังไม่รู้จะปลูกอะไรเพิ่มเลยครับ
setome
*

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 01:10:10 PM »

เริ่มลง ผักสวนครัว เรื่อยๆ ยิ้ม ยิ้ม

ฟักทอง...พันธุ์พื้นเมือง

ล้อมไว้ดีกว่าสักหน่อยกลัวไก่กินหมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้าวโพดหวาน..เอาไว้กินเอง เหลือก้ให้ไก่กิน

ลืมล้อมไว้ ไก่จิกหายไปตั้งครึ่งนึง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

setome
*

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 01:21:36 PM »

หายหน้าไปนาน ไม่ได้ไปไหน...แต่เป็นฤดูลิ้นจี่ครับ เข้าสวนๆๆๆๆๆๆอย่างเดียว

นี่ครับผลผลิตจากสวน หอม หวาน ฉ่ำ

คนงาน(กินอย่างเดียว) ครับ

ลูกสมุน 55+

บังเอิญวันที่เก็บ มีฝนตก ...(ที่บ้านเรียก "แมงมัน" ที่อื่นเรียกอะไร ครับ เวลากดั จะคันมากกกกกกกก ร้องไห้ ร้องไห้) ก็เลยพากันออกจากรู เลยให้เด็กๆนั่งเก็บ เอาไว้คั่วกินกับข้าวเหนียวร้อนๆตอนเย็น ครับ ได้มาประมาณ คึ่งขวนน้ำอัดลม 1.25 ลิตร...ที่นี่แพงมากเลยครับ บางปี กิโลเกือบ พันบาท ครับ  อย่างไม่ได้ ก็ 300-500 บาทเลยครับ ยิ้ม ยิ้ม

นี่คือบริเวณรอบๆรูครับ

ออกมาซะดีๆ ออกมาสู่กกระเพาะ 55+

setome
*

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 01:35:31 PM »

ลิ้นจี่ที่สวน ปีนี้ติดเยอะ พอควรครับ...แต่ที่บ้านกะลังออกลูกปีแรกครับ

ลำไยก็มี

มะม่วงก็ได้

ถึงแม้จะมัวเก็บลิ้นจี่..แต่ลูกไก่แจ้ + ลูกคอล่อน + เบตง ก็ทะยอยออกมาจากการฟักของแม่ไก่แจ้ครับ

ไก่อื่นๆ หลากหลายสายพันธุ์ ก็เริ่มโตๆ กัน เริ่มขัน บ้างแล้วครับ

ไก่โร้ด ..เห็นอยู่หน้าเล้า ไวๆ นั่นแหละครับ

....จะเลิกเลี้ยงเป็ด ละครับ เพราะดูแไม่ทั่วถึง ตัวเองก็ป่วยด้วยครับ เลยจะคงไว้แต่ไก่ครับ ลังเล ลังเล
ตอนนี้เหลืออี้เหลียงอยู่ 2 ตัว ครับ ผู้1 เมีย 1 กำลังไข่เลยครับ ไข่ทุกวัน   ยิงฟันยิ้ม

มีลูกผสม ไก่โร้ด+บาพลี (ไม่แน่ใจเรียกฮาร์โก รึเปล่า) อีก1 ตัว อายุ ประมาณ 10 เดือนครับ กะลังคึกเลย นี่ก็จะปล่อยออกเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม

ใครสนใจหลังไมค์เลยครับ 3 ตัว ขอแลก กับอาหารไก่พื้นเมือง 1 กระสอบครับ (ผมอยู่ อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา ไม่มีส่งนะครับ)

โทร.082-1941958 หนุ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 01:38:08 PM โดย setome » บันทึกการเข้า
setome
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 08:18:56 AM »

ช่วงนี้ฝนลงบ่อยผัก ผลไม้ สดชื่น  เจ้าของก็ชื่นใจไม่ต้องรดน้ำบ่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้มะม่วงสุกแล้วครับ อาร์ทูอีทู ลูกใหญ่พอควร ยิ้ม

1 กิโล ถ้วนๆ

ผักปรังฮ่องเต้

ยอดฟักทองเต็มสวนเลย

ผักบุ้งจากสระ แบ่งกันกินกับเป็ด  ยิ้มกว้างๆ

เมนูสุดโปรด..จากสวนหลังบ้าน     ++++++.ยำหน่อไม้ใส่น้ำปู +ไข่เจียว + คั่วยอดฟักทองใส่ไข่ + แอบปลาซิว....มาครับกินข้าวนำกัน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมนูต่อไป(จะทำเย็นนี้) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จะแกงยอดบวบใส่ปลากระดี่แห้งที่ตากไว้

ว่าจะต้มส้มไก่ยอดมะขามอ่อน  เจ๋ง เจ๋ง

พรุ่งนี้จะอัพเดทลูกไก่เลกฮอร์น , เบรส  คอล่อน อีกสัก10กว่าตัว  โตเร็วมากๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
setome
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:46:01 AM »

บอกว่าพรุ่งนี้ หายไป 2เดือนเลยเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ช่วงนี้ฝนตกหนัก จะพายุไต้ฝุ่น "รามสูร" (ดูซิว่า "เมขลา"จะมีมั้ย)

เลยได้แต่ขังไก่ +ปลูกต้นไม้

อันนี้ไก่เบรส เลกฮอร์น เบตง(มั้ง) คอล่อน รุ่นๆเดียวกัน   ยิ้มเท่ห์

เวลาฝนตกมักมีสัตว์น้ำ ครึ่งบกครึ่งน้ำให้เราได้ดูกันมากมาย

เช่น เต่าน้อยหนีแม่มาเที่ยว ยิ้ม

ใครทราบบ้างครับว่าเป็นพัธุ์อะไร อยู่บนบกหรือในน้ำเป็นหลักครับ ฮืม ฮืม ฮืม

นี่ก็หนีแม่มาเที่ยว เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ สงสารก็เลยจับมาเลี้ยงด้วยแหครับ(ปลาไน)

อันนี้ซื้อมาลองเลี้ยงดูครับ 100ตัว

เอาไว้เท่านี้ก่อนรอเลิกงานค่อยมาอัพต่อครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์