หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเล็กๆ..."เกษตร 2 ชั่วโมง"..กำลังเริ่มลงต้นไม้ เพื่อให้เป็นสวน*0*  (อ่าน 47703 ครั้ง)
salalanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:55:48 PM »

แจ่มๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork

setome
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:41:13 PM »

วันนี้เกิดเหตุน่าสลดใจมาก.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่รู้ว่าตายด้วยสาเหตุใด...พี่น้อง พสม. พอจะให้แนวทางได้มั้ยครับ

setome
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:35:45 PM »

วันนี้เกิดเหตุน่าสลดใจมาก.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่รู้ว่าตายด้วยสาเหตุใด...พี่น้อง พสม. พอจะให้แนวทางได้มั้ยครับ

ขอความช่วยเหลือดด้วยครับ  ไม่ทราบเป็นอะไร

คอแข็ง ตัวยังอุ่นๆอยู่  มีเมือกเขียวติดก้นด้วย

ตอนเช้ายังดีๆ กินอาหารได้ปกติ ตกบ่ายมา  ..ม่องซะ

ตัวอื่นก็ยังไท่เป็นอะไรครับ ตอนนี้
setome
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:40:52 PM »

ไหนๆก็ไหนๆ..ช่วงรอคำตอบจากอาจารย์ทุกท่าน

เอารูปลูกเป็ดมาให้ดู

อัตราการฟักดีมาก.........100% (สงสัยไข่มีน้อย)

ไข่ 18 ฟอง ทำไข่ดาวไป3 เจียวไป2 เหลือ13 ฟอง

ฟักออกมา หมดทุกฟองเลยครับ

สำหรับไข่ชุดแรก  แต่อีกแม่นึงกะลังเรื่มไข่ ได้ 7 ฟองละครับ

ลองนับดูครบ13มั้ยครับ

กั้นแยกไว้ กลัวไก่+ห่านตัวผู้จิก
phoraksat
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:53:13 AM »

มาเป็นกำลังให้ครับ ค่อยๆทำไปครับไม่ต้องซีเรียสเดียวก็เก่งไปเองแหละครับกว่าผมจจะได้ยังงี้้ 10กว่าปีแล้วครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
setome
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 11:23:52 AM »

มาเป็นกำลังให้ครับ ค่อยๆทำไปครับไม่ต้องซีเรียสเดียวก็เก่งไปเองแหละครับกว่าผมจจะได้ยังงี้้ 10กว่าปีแล้วครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
aoao
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 03:14:28 PM »

:)น่ารักมากมาย
ที่บ้าน18ฟองออกหมดเลย
เลี้ยงจะไม่ไหวละครับ ยิ้ม

Liked By: athena07, setome, rrwork
Only_You
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:28:08 AM »

สวยงาม ทั้งสัตว์และสถานที่

Liked By: setome, rrwork
setome
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 07:36:02 PM »

สุดยอดเลยครับ  ยิ้มเท่ห์  คราวหลังจะรอให้มันครบ 19 ก่อนครับค่อยฟัก โกรธ โกรธ โกรธ 55+

setome
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:21:20 PM »

สุดยอดเลยครับ  ยิ้มเท่ห์  คราวหลังจะรอให้มันครบ 19 ก่อนครับค่อยฟัก โกรธ โกรธ โกรธ 55+

ถ้าไม่มีที่เลี้ยงส่งมาทางนี้ได้นะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

พรุ่งนี้ จะเริ่มลงมือทำรั้วละครับ

ตอนแรกกะว่าล้อมตาข่ายพอ

คิดไปคิดมา ล้อมบล๊อคแม่งเลย ขี้เกียจทำหลายรอบ

setome
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 03:11:43 PM »

หายไปนานเลยนะครับ..มัวแต่เอาผักตบชวาออกจากสระ

และทำรั้ว ตอนแรกกะว่าจะทำรั้วไม้ไผ่  คิดไปคิดมาน่าจะอยู่ได้แค่ 2-3 ปี   โกรธ

ทำรั้วคอนกรีตซะเลย..น่าทนทานกว่า  เหมาจ่ายทีเดียว โดยช่างคิค่าทำ เป็นล็อค กว้าง 2.5 เมตร สูง 8 ก้อน ยิ้ม รูดซิบปาก

ทิศเนือ
(สังเกตในสระ ผักตบหายไปหมดเลย จากผลงาน ของแบคโฮร์ ขนาดกลาง พร้อมเงิน 8 ใบเทา ตกใจ ให้แต่งขอบสระ+ ปรับพื้นที่ถนนเข้าสวนว่าจะเอาหินคลุก มาลง สัก 2 ดั๊ม เพราะเวลาฝนตกเดินไม่ได้เลยครับดินติดรองเท้า ยกขาไม่ขึ้นเลยครับ ยิ้มกว้างๆ)

ทิศตะวันออก

เหลือ อีก 2ด้าน กะลังเร่งมืออยู่ครับ แต่อย่างว่าหน้าฝนคือ อุปสรรค สำคัญ ทำวันเว้นวัน กะเลย ช้ากว่า กำหนดไปเยอะ  โกรธ โกรธ โกรธ

ลองไปยืนข้างๆดู... ตกใจ ตกใจ  มิดหัวเลย เสียตังไป 6 หลักละครับ ร้องไห้ ร้องไห้

แต่ก้ใจชื้นขึ้นมานิดละครับ ไก่ไข่ โรด เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ วันละ 2 ฟองจาก 3 ตัว

นี่เป็นผลงานแรก(ฟองเล็กมาก) ไม่รุว่าผิดปกติรึป่าว
ใครมีวิธีเพิ่มขนาดฟองของไข่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ..

อีกสักรูป..ชื่นใจจริงๆ นึกว่าจะไม่ไข่ซะแล้ว

อันนี้มีใครพอทราบบ้างครับ ว่าเป็นพันธุ์อะไร  เศร้า :(พอดีไปแอบถ่ายข้างบ้านมาครับ(เค้าเพาะไก่ส่งไปขายที่ จ. ชัยนาทนุ่นครับ ก็เลยสงสัยว่าจะเป็นพันธุ์ดี เห็นเค้าคุยมาบางตัวได้เป็น แสนเลยครับ)

ลูกเจี๊ยบๆ

จะค่อยทยอยอัพรูปครับ
ช่วงนี้ยุ่งมากๆ ทั้งงานหลวงงานราษฎร์ อีกทั้งไข้เลือดออกระบาดหนักอีก..ปวดหัวแท้เหลา ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ก็ยังดีที่ได้เป็ได้ไก่ ได้ห่าน มาพอคลายเครียด  เห็นเค้าโตๆกันแล้ว ก็เพลินใจดีครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เด๋วพรุ่งนี้จะอัพเดตลูกเป็ดอายุ 1 เดือนกว่าให้ดู ว่าโตได้ใจขนาดไหน รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

tantai nkp
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:16:09 PM »

ไก่ดำขนขาวน่าจะผสมไก่ญี่ปุ่นนะครับดูจากหัวและสีเหนียง
setome
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 07:38:48 PM »

ไก่ดำขนขาวน่าจะผสมไก่ญี่ปุ่นนะครับดูจากหัวและสีเหนียง

ผมก็ว่าน่าจะใช่แล้วครับ...ไก่ดำตัวผู้ละครับ ไปสายไหนนิ หงอนเหมือนจะหินไม่ก็หงอนพับเลยครับ

Liked By: salalanna, rrwork
salalanna
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:09:52 PM »

ไก่ตั้งใหญ่ ละก้า  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม เอามาโชว์ตัวหน่อย อิอิอิ

setome
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:15:36 PM »

ไก่ตั้งใหญ่ ละก้า  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม เอามาโชว์ตัวหน่อย อิอิอิ

ได้ก่า...วันพูกก่อนน้อ

วันนี้อยู่ป๋ายเก้าลิ้นจี่ปุ้นนะ...บ่ได้มัดขึ้นกลอน..
setome
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:10:28 AM »

ไก่ตั้งใหญ่ ละก้า  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม เอามาโชว์ตัวหน่อย อิอิอิ

ได้ก่า...วันพูกก่อนน้อ

วันนี้อยู่ป๋ายเก้าลิ้นจี่ปุ้นนะ...บ่ได้มัดขึ้นกลอน..

มาละรูป..อัพเดต ไก่แต่ละรุ่นกก่อนน้อ ยิ้มเท่ห์
เอาไก่ตั้งก่อนน้อ...เอาเสียงขันมาหื้อฟังนอดหน่อย(สอนวิธีลงวิดีโอให้หน่อยสิพี่..ลงบ่เปนอ้ายเค)..พอดีว่ารีบไปทำงานเด๋วเย็นจะลองถ่ายรูปใกล้ดูครับ

อันนี้ไก่ดำไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร เศร้า เศร้า

ได้รูปไม่ค่อยชัด..รีบจัด

ลูกเป็ดน้อยๆ..ตอนนี้เริ่มโตแล้ว

BEFORE

AFTER

โตได้โตดี ตัวจะเท่าแม่แล้ว ได้เดือน กว่าๆเอง  ประมาณ 6สัปดาห์

ตัวนี้มายังไงไม่รู้..โตมาต้องสีเทาแน่ๆ ..ดูแปลกตาไปอีกแบบ เก็บไว้ทำพันธุ์สีเทาดีมั้ยนี่
จะได้กลายเป็นเป็ดเทศพะเยาบุรี 55+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เด๋วเย็นนี้มีห่านกับไก่ไข่..มาให้ดูต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 10:23:09 AM โดย setome » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์