หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเล็กๆ..."เกษตร 2 ชั่วโมง"..กำลังเริ่มลงต้นไม้ เพื่อให้เป็นสวน*0*  (อ่าน 50525 ครั้ง)
setome
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:12:14 AM »

ยิ้มเท่ห์ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนครับ   ผม ชื่อ เอกลักษณ์  อายุ  26    ชื่อเล่น  หนุ่ม  บ้านอยู่ อ.แม่ใจ  จ.พะเยา ติดเชียงราย  ทำงานเป็นหมออนามัย  ก่อนจะย้ายมาทำในโรงพยาบาลแม่ใจ หลังจากที่เป็นสมาชิกมาสักระยะหนึ่ง   เริ่มปลูกต้นไม้จากการขอเมล็ดพันธ์ในเวบ ทดลองปลูกจนตอนนี้ได้กิน ได้ แจก  ยิงฟันยิ้ม   ไก่ตายจากโดนตัวโตจิกๆๆๆ  ร้องไห้ เพราะไก่มาจากหลายที่จับเลี้ยงรวมกัน  โกรธ   ถึงตอนนี้ประสบการณ์ และความรู้ผม (พี่น้องในเวปนี้เป็นผู้ให้ )   ขอคำแนะนำสัตว์เลี้ยงกับเขาบ้างครับ   กำลังอยู่ในช่วงเริ่มครับ    ใช้เวลาว่างหลังเลิกงาน   และเวลาว่างทุกๆช่วงที่มีอยู่วนเวียนอยู่กับ ไก่  (ว่าจะเลี้ยงเป็ดเพิ่ม..แต่ยังไม่มีพื้นที่)     ผมสนใจปลูกพืช+เลี้ยงสัตว์เพราะเวปนี้  และพี่ใจดีทุกคนที่คอยให้ความรู้  ยอมรับว่าหมกมุ่น..แหะๆ  ยิ้มกว้างๆ  แต่ก็ดีก่วาไปเที่ยวทำอย่างอื่น ที่เป็น ความสุข+ สนุกแค่ชั่วคราว  คิดไว้ว่าอนาคตชีวิต ขอได้มีสวนเกษตรครบวงจร  และสัตว์เลี้ยง อยู่แบบบ้านสวน คงจะมีความสุขมิใช่น้อย(ตอนนี้ทนอยู่บ้านปูนไปก่อน) ยิ้มกว้างๆ  สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกคนครับที่คอยแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์แก่ผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไก่แม่+ลูกน้อย กำลังเกิดได้ ~ 1 สัปดาห์  ญาติผู้ใหญ่ยกให้ทั้งแม่+ลูก 8 ตัว กะลังลุ้นว่าจะมีตัวผู้กี่ตัว จะได้ เอาไว้ทำพ่อพันธุ์

ตัวผู้ตัวเดียว(ไก่ต่อ)ของผม

ตัวเมีย 6 ตัว แต่ถ่ายได้ไม่หมด  ไก่ตื่นคนมาก 55+

สาวๆ..เรดโรส มีอยู่ 4 ตัว ได้มาจาก อ.ท่านหนึ่ง เชียงราย

คาดว่า อีก สัก 1เดือน คงเริ่มไข่ เพราะตอนไปรับที่เชียงราย เจ้าของ บอกว่า ได้ 4เดือน กว่าแล้ว...ลุ้นๆ ลังเล ลังเล

บาร์พลีน้อย..เอาไว้ไขว้ทำไฮบริด..55+ ยิ้มกว้างๆ  ยาววววไป

ผมมีไก่บ้าน 2ตัว ไม่รู้พันธ์อะไร พี่ที่ทำงานให้มา(อีกแล้ว) รบกวรผู้รู้ ช่วยบอกทีครับ ยิ้มเท่ห์ ว่ามันพันธุ์ผสม อะไรบ้างนี่
ตัวผู้

ตัวเมีย(ตัวนี้แหละที่จิกลูกไก่ต่อผม(ตัวผู้)..ม่องเท่ง โกรธ) พันธุ์อะไรไม่รู้

ไก่ดำ 1 คู่ ไม่แน่ใจสายกาญ  กับ ยูนนาน รึป่าว

ตัวผู้

ตัวเมีย

ปัญหาตอนนี้ คือ เรื่องยุงครับ เพราะ ไก่เบตง ไม่มีขน มีจุดแดงเต็มเลยครับ น่าสงสารมาก ขนาดเปิดไฟให้ทั้งคืนแล้วนะครับ
ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ยังไงดี..เพราะยุงกัดแล้วโตช้าครับ..สังเกตได้จากขนาดตัวที่มีขนโตกว่า...แต่เป็นไก่รุ่นเดียวกัน
รบกวนพีน้องทุกท่าน...ช่วยทีครับ
ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ส่วนเป็ดไข่ กะลังคิดอยู่ว่าจะเลี้ยง ดีหรือไม่  เพราะตอนนี้ พื้นที่ไม่พอ และกะลังศึกษาข้อมูล

คืบหน้ายังไงจะมารายงาน  ต่อนะครับ  เพื่อนและพี่น้องทุกๆคน

ท้ายนี้ขอบพระคุณพี่น้องทุกคน ....ที่เปิดอ่านเรืองราวสัตว์ปีกฝูงแรกในชีวิต(ที่เลี้ยงเอง)ของกระพ้มมม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 11:10:18 AM โดย setome » บันทึกการเข้า

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:30:53 AM »

หากรงเล็กๆหรือสุ่มก็ได้เอาสแลนหรือมุ้งพันรอบกันยุงแล้วแยกไก่เบตงออกมาเลี้ยงต่างหากก่อนดีกว่าค่อยๆรักษาแผลที่โดนยุงกัดไปก่อน ไก่ดำขนสีขาวดูเหมือนไก่ดำญี่ปุ่นหรือไม่ก็ผสมไก่ดำญี่ปุ่นมาเห็นมีขนแข้งด้วยหัวก็ขนฟูเลี้ยงไว้สวยงามก็ OK เลี้ยงเพื่อขุนเนื้อไม่เหมาะ

setome
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:39:57 AM »

หากรงเล็กๆหรือสุ่มก็ได้เอาสแลนหรือมุ้งพันรอบกันยุงแล้วแยกไก่เบตงออกมาเลี้ยงต่างหากก่อนดีกว่าค่อยๆรักษาแผลที่โดนยุงกัดไปก่อน ไก่ดำขนสีขาวดูเหมือนไก่ดำญี่ปุ่นหรือไม่ก็ผสมไก่ดำญี่ปุ่นมาเห็นมีขนแข้งด้วยหัวก็ขนฟูเลี้ยงไว้สวยงามก็ OK เลี้ยงเพื่อขุนเนื้อไม่เหมาะ

ขอบคุณครับ..

พอดีผมมี กรงนกเขา ..แต่ว่าแคบ.... กลัวว่าไก่จะอึดอัดไปรึเปล่าครับ  ...  ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือไม่ครับ

ไก่ดำ..ตัวเมียผมก็คิดว่างั้น แต่ไม่แน่ใจ  ...  สงสัยจะเลี้ยงไว้ทำพันธุ์เนื้อยากซะแล้ว ต้องหาพ่อแม่พันธุ์ ใหม่ซะละมั้ง

setome
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:25:09 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เศร้า

อาการป่วยล่าสุด ตกใจ ตกใจ ตกใจ

รักษาด้วยยาดังนี้....ไปแล้ว ลังเล ลังเล ลังเล

ไม่ทราบจะรักษาต่อยังไงดีครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
athena07
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:43:59 AM »

ค่อยๆแกะแผลแล้วเอาเบตาดีนใส่
เดี๋ยวรอพี่ชัช มาแนะนำอีกที
setome
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:46:59 AM »

ค่อยๆแกะแผลแล้วเอาเบตาดีนใส่
เดี๋ยวรอพี่ชัช มาแนะนำอีกที

ผมลองแกะแล้วนะครับ..แต่แกะยากมาก (กลัวไก่เจ็บด้วยครับ..เห็นน้ำตาไก่ไหลด้วยครับ ร้องไห้)

ก็เลยเบตาดีน ป้ายข้างนอกอย่างเดียว

แล้วก็หยอดตา..เนื่องจากมีอาการตาแดง น้ำตาไหล ร่วมด้วยครับ
setome
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 09:04:43 AM »

เมื่อวานฝนตก..ประหยัดค่าอาหารไปอีกหน่อย

เปิดไฟ...ให้ไก่กินแมลงเม่าจนพุงกาง

setome
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:41:22 AM »

หายไปนานเลย.. ยิงฟันยิ้ม

พอดีซื้อที่ดินหลังบ้าน...กะลังปรับพื้นที่

เริ่มมีห่านขาว กะเป็ดเทศ

เป็ดเทศกะลังออกลูกน้อยมา

เดวเอารูปมาลงให้ครับ
Yii
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:11:25 PM »

รอติดตามนะครับ ผมอยู่เชียงรายใกล้ๆกัน

Liked By: kemanone, setome, rrwork

ร้านข้าวไท จำหน่ายข้าวสาร อาหารสัตว์ ปลีก - ส่ง
อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 083-1420020
vithaya
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 03:24:37 PM »

น่าจะแทงปีกด้วยวัคซีนฝีดาษไก่ทั้งเล้าเลย ส่วนวิธีไล่ยุงเดี๋ยวนี้มีหลอดไฟไล่ยุงใช้แล้ว ได้ผลเหมือนกัน มีจำหน่ายที่โฮมโปร ราคาหลอดละ 195 บาท

Liked By: setome, Ekachaiyan, rrwork
setome
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:50:36 PM »

น่าจะแทงปีกด้วยวัคซีนฝีดาษไก่ทั้งเล้าเลย ส่วนวิธีไล่ยุงเดี๋ยวนี้มีหลอดไฟไล่ยุงใช้แล้ว ได้ผลเหมือนกัน มีจำหน่ายที่โฮมโปร ราคาหลอดละ 195 บาท

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ไก่โตหมดละ

ตอนแรกทำท่าจะไม่รอด ตอนนี้ อย่างอ้วน

เบตง 2 เดือนกว่า  เกือบ 2 โลละครับ ()
1.5- 1.7 โล

เรื่องยุงแก้ปัญหาได้ละครับ ใช้หลอดไส้ 40 วัต   เปิดกลาง ยุงบินใกล้ จิกลงท้อง ..อิ่มแปล้

เด๋วเอารูปมาลงแน่นอนครับ
setome
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:55:28 PM »

แทงปีกเรียบร้อย...หมดละครับ วันนี้ ยิ้มเท่ห์

เหลือกไก่แจ้...จับไม่ได้เลยครับ...เปรียวมาก โกรธ โกรธ
setome
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:32:47 PM »

จากวันนั้นถึงวันนี้

ไก่ดำขนขาว

ตัวนี้เกือบตาย..(ที่โดนยุงกัด)

สะบัดขนโชว์..สักหน่อย

รวมญาติ..จากทางใต้(เบตงล้วนๆ)

ไก่บาร์

อีกสักรูป

สาวๆโรด จะ6เดือนแล้วครับ..พี่น้อง  ยังไม่ไข่สักแอะ

ผมก็ว่า หน้าแดง ละหนา...ทำมั้ยๆไม่ออกไข่สักที

ห่านขาวจ้า...ซื้อมา 2ตัว อายุ1 ปี นิดๆ  ตัวเมียทั้งคู่  เค้าให้มาอีก 2 ตัว ผู้1 เมีย 1 ตัวผู้ติดสีเทามา บริเวณ ปาก กัว และปลายปีก สงสัยเป็นลูกผสม หรืออย่างไร ยังไม่ไข่เช่นกัน  อายุได้ 8 เดือนกว่า

ตัวนี้ลูกผสม เขาให้มาอีกเหมือนกัน ผู้ 1 เมีย 1  เจ้าของบอกว่าให้ฟรี..ขอแค่เวลามีลูก  ..ได้สักต้ม หรือลาบ ก็ดี 55+ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 09:59:35 PM โดย setome » บันทึกการเข้า
setome
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:07:02 PM »

หลังจากบรรดาไก่ต่างๆ เริ่มมีการเจริญเติยโต สมวัย  ไม่มีตัวใดพัฒนาการล่าช้า (ยกเว้นที่โดนยุงกัด) และเป็ดเทศ ทั้ง 2 แม่เริ่มให้ไข่ จำต้องมีการขยับขยายพื้นทีเพื่อให้เพียงพอกับความต้องการ(ของเรา)ของสัตว์เลี้ยง  จึงได้มีการกว้านซื้อที่ดิน บริเวณหลังบ้าน(พูดเหมือนนายหน้าค้าที่ดินพันล้าน 55+ ยิ้มกว้างๆ)
เนื่องจากมีสระน้ำขนาดไม่น้อย( ประมาณ 1 งาน) ซึ่งเหมาะแก่การเลี้ยงเป็ด เลี้ยงห่านมิใช่น้อย รูดซิบปาก  แต่ราคาแพงบรรลัย โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

จึงได้มีการต่อรอง + คะยั้นคะยอ + แม่น้ำทั้ง 10 + เราอยากได้(อันนี้สำคัญที่สุด เพราะติดกับหลังบ้านเราเลย)
สุดท้ายก็ได้มา ในราคา...........รวมพื้นที่สระด้วย 1 ไร่ กว่าๆ เกือบ 2
setome
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:23:17 PM »

ที่หลังบ้าน
กำลังเทดินว่าจะเจาะ ....ทะลุเป็นทางเดินลงมาสวน

ซื้อที่ดิน ...ได้ของแถม บ้านเก่าๆ+ เล้าไก่ 1 เล้า

ใต้ถุนบ้าน...จัดเป็นเล้าห่าน

เล้าไก่...เลี้ยงไก่พื้นเมือง + เร้ดโรด

ปรับปรุงบ้านเป็นเล้าห่าน...แปะรูโหว่ซ่อมประตูเล้าไก่นิดหน่อย.................ได้บ้านใหม่สำหรับ "น้องไก่" ละคร๊าบบบบ

ต้นยูคาลิปตัส หน้าบ้าน  .............อนาคตเสารั้ว + เล้าไก่ +...? ยังนึกไม่ออก

เดินสำรวจ รอบ ที่ดิน....ไปเจอตัวนี้มา

เจ้าของบอก .สายม้าล่อ ว่างั้น

แปบๆ...พักกินน้ำแปบนึง
setome
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:38:01 PM »

มาถึงสระน้ำ....เจอปัญหาเข้าแล้ว ผักตบเต็มสระไม่รู้จะจัดการยังไงดี โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ กลัวว่าเป็ด+ห่าน จะกินไม่ไหว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

รบกวน พสม. + อาจารย์ทุกท่าน ช่วยชีแนะแนวทางด้วยครับ เศร้า เศร้า เศร้า 

ทางเข้าสวนหลังบ้าน อีกทางหนึ่ง

ตอนนี้รอถมดิน..ทำแนวรั้วอยู่ครับบ....ผู้รับเหมาถมดินบอกว่า รอไปก่อนะจ๊ะ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

รถแบคโฮร์ เสียยยย..รอมา จะครบ อาทิดละ ยังไม่ดีเลย..เฮ้อ  เมื่อไรจะได้ทำรั้วเนี่ย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

โปรดติดตามตอนต่อไป... To be Continuous  55+
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์