ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซื้อที่ดินโฉนด สลักหลัง  (อ่าน 7669 ครั้ง)
winzdc
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:54:50 AM »

ที่ผมทำ ผมทำเป็นหนังสือสัญญามัดจำ(สัญญาจะซื้อจะขาย)ครับ  *แก้ไขใช้คำผิดไปตั้งใจจะว่ามัดจำ

มัดจำ แล้วเหลืออีก1ก้อน จ่ายวันโอน ในสัญญาจะระบุ

1. คนจะขาย(เขา)
2. คนจะซื้อ(เรา)
3. โฉนดที่ดิน ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของคนจะขาย ที่เราตกลงจะซื้อขายกัน
4. จำนวนเงินที่จ่ายมัดจำ จำนวนเงินที่ค้างว่าจะจ่ายเมื่อไหร่(วันโอนที่ดินได้) ค่าโอนที่ดินระบุคนจ่ายเงิน
5. ระบุถ้าเราผิดสัญญา โดนริบมัดจำ ถ้าเขาผิดสัญญา ปรับเงินเขา เราฟ้องสิทธ์ซื้อที่ดินได้ตามเอกสารนี้ และให้ออกค่าใช้จ่ายในการฟ้องร้อง

ทำ2ฉบับ แนบสำเนาโฉดและบัตรประชาชน

ตัวอย่าง
http://www.chaiyalawyer.com/2010/10/blog-post_31.html

pradab.ng
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:01:40 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:45:00 PM »

ผมว่าตอนนี้ จขกท อาจจะเริ่มสับสนในเรื่องสัญญาต่างๆ ผมขอสรุปให้ดังนี้

สัญญาจำนองไปที่สำนักงานที่ดินทางสำนักงานที่ดินเขามีแบบฟอร์มอยู่แล้วและเพิ่มรายละเอียดของเราเข้าไปและจะเป็นผู้พิมพ์ให้เซนต์ชื่อครับ การจะเพิ่มเติมอะไรทำได้สองแนวทางคือแจ้งเจ้าหน้าที่ให้พิมพ์เพิ่ม (บางอย่างเจ้าหน้าที่ก็ไม่ยอมเพิ่มให้ครับ) หรือทำเป็นสัญญาแนบต่างหากแล้วลงชื่อร่วมกัน การเพิ่มเติมสัญญาทุกอย่างอาจเป็นโมฆะถ้าเรื่องถึงศาลและศาลเห็นว่าขัดต่อความสงบเรียบร้อย สรุปสั้นๆว่าไม่ใช่ว่าเขียนอะไรแล้วจะได้อย่างนั้นทุกอย่าง การจำนองยังไงก็มีที่ดินค้ำประกันเงินเราอยู่ถ้าผู้จำนองไม่คืนเงินเราก็สามารถบังคับจำนองได้สองแนวทาง ฟ้องเอาที่ดินเลย(มีรายละเอียดว่าทำได้กรณีใด) ฟ้องนำที่ดินขายทอดตลาดเพื่อรับเงิน และในการขายทอดตลาดถ้าผู้รับจำนองอยากได้ที่ดินก็สามารถเข้าประมูลได้โดยไม่ต้องวางเงิน

สัญญาซื้อขายไปที่สำนักงานที่ดินทางสำนักงานที่ดินมีแบบฟอร์มอยู่แล้วและเพิ่มรายละเอียดของเราเข้าไปและจะเป็นผู้พิมพ์ให้ เรา ผู้ซื้อ ผู้ขาย ลงชื่อ เท่านั้น

สัญญาจะซื้อจะขายเท่านั้นที่ทำกันเองได้ไม่ต้องไปที่สำนักงานที่ดินครับ และก็อย่างที่บอกไม่ใช่ว่าเขียนอะไรแล้วจะได้อย่างนั้นทุกอย่าง กรรมสิทธิยังเป็นของเจ้าของที่ดินและถ้าทำสัญญากันแล้วเจ้าของที่ดินยังถือโฉนดไว้ ถ้าเขานำไปจำนองก็จะเสียเปรียบผู้รับจำนอง เลวร้ายที่สุดเราอาจได้แค่ตัวเลขเงินมัดจำและค่าเสียหายแต่ไม่ได้เงินคืนจริงๆ (เจ้าของที่ดินไม่มีเงินให้ ที่ดินก็โดนบังคับจำนองไม่เหลือเงิน) 

++++ในกรณีนี้เหลือเวลาอีกแค่ปีกว่าๆผมว่ารอให้ถึงเวลานั้นก็น่าจะดี ปีกว่าๆแป๊บเดียวครับ แต่ถ้าใจร้อนก็เลือกเอาครับจะทำแบบไหน จำไว้ครับทุกอย่างที่ทำจะไม่มีปัญหาอะไรเลยถึงแม้เราจะทำอย่างหละหลวมถ้าเราทำกับคนดี ซื่อตรง แต่จะมีปัญหาก็กับคนคดโกง ดื้อแพ่ง พวกนี้ต้องใช้กฏหมายและเราจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบก็อยู่ที่เราทำไว้รัดกุมแค่ไหน เข้าใจกฏหมายถูกต้องหรือไม่ถ้าไม่แน่ใจแนะนำให้ปรึกษาทนายครับ ในนี้พิจารณาไว้เป็นแนวทางครับ

Liked By: Jay.iat

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
lookpu99
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:05:35 PM »

เข้ามา งง ด้วย ยิงฟันยิ้ม

ยังไงก็ต้องทำสัญญาจะซื้อจะขายนะคะทำกันเองนี่แหละ
ส่วนเวลาไปที่กรมที่ดิน เค้าจะมีฟอร์มสัญญาซื้อขาย แต่จะใช้สัญญาจะซื้อจะขายที่ทำกันเองของเราแนบ

กรณีนี้ ยังโอนไม่ได้ ไปที่กรมที่ดิน เพื่อโอนไม่มีประโยชน์ เค้าไม่ทำให้ ดังนั้น สัญญาจะซื้อจะขายต้องทำคะ

ส่วนการจำนอง ต้องมีสัญญาแยก ทำแล้วก็ไปที่กรมที่ดิน เพื่อให้ที่ดินเค้าลงด้านหลังโฉนดว่าติดจำนองกับเรา

ฝากให้ดูเรื่องการจ่ายเงิน มูลค่า และระยะเวลาให้จูงใจมาทำเรื่องโอนให้เสร็จเมื่อหมดระยะเวลาหลังแดงแล้ว
คิดทางหนีทีไล่ เผื่อกรณีเจ้าของที่ดินเสียชีวิตแล้วลูกหลานเปลี่ยนใจไม่โอนให้ด้วยนะคะ

koms
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 02:03:13 PM »

เข้ามาอ่านแล้ว คล้ายกับตัวเราเลย มีน้องที่ทำงานเอาที่ดินพร้อมบ้านมาค้ำประกันเงินกู้แล้วทำสัญญาเงินกู้ไใ้ ดอก8บาทต่อปี ถ้าน้องเขาไปขอออกโฉนดไหม่ จะได้ไหม แล้วถ้าเขาเบี้ยวจะยึดได้ไหม ตอนแรกก็คิดว่าช่วยน้องไป เพราะเขามีหนี้หลายทาง แต่บางเวลาก็คิดมากเหมือนกันเลยลองถามดูคับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 07:57:12 AM »

เข้ามาอ่านแล้ว คล้ายกับตัวเราเลย มีน้องที่ทำงานเอาที่ดินพร้อมบ้านมาค้ำประกันเงินกู้แล้วทำสัญญาเงินกู้ไใ้ ดอก8บาทต่อปี ถ้าน้องเขาไปขอออกโฉนดไหม่ จะได้ไหม แล้วถ้าเขาเบี้ยวจะยึดได้ไหม ตอนแรกก็คิดว่าช่วยน้องไป เพราะเขามีหนี้หลายทาง แต่บางเวลาก็คิดมากเหมือนกันเลยลองถามดูคับ

ทำสัญญาเงินกู้กันเองและระบุในสัญญาใช้ที่ดินและบ้านค้ำประกันและก็คงให้โฉนดไว้กับเจ้าหนี้ด้้วย ถามว่าไปขอออกโฉนดใหม่แสดงว่าต้องไปแจ้งความว่าโฉนดหายแล้วไปขอออกใบแทนใหม่ที่สำนักงานที่ดิน ถามว่าทำได้มั้ยทำได้ครับแต่ถ้ามีเริ่องมีราวกันอันดับแรกโดนอาญาแจ้งความเท็จก่อนเลยครับ ออกโฉนดใหม่แล้วยึดได้มั้ยไม่มีปัญหาครับจะออกใหม่หรือไม่ออกใหม่ ปกติเจ้าหนี้จะยึดที่ดินมาเฉยๆเลยทำไม่ได้หรอกครับต้องฟ้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ก่อนถ้าลูกหนี้ไม่สามารถชำระได้จึงบังคับคดียึดทรัพย์สินขายทอดตลาดต่อไป ถ้าเจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้มี่ที่ดินอยู่ที่ไหนก็สามารถนำหมายศาลไปอายัดที่ดินและก็ขายทอดตลาดต่อไป และถ้านำโฉนดที่ออกใหม่เอาไปทำอะไรต่อเช่น ขาย ขายฝาก จำนอง ก็ถือว่าเป็นการกระทำที่ไม่สุจริตบวกกับอาญาที่แจ้งความเท็จอาจโดนข้อหาอื่นๆเพิ่มอีกครับ อย่าทำเลยครับตกไปตรงมาดีกว่าได้อาจไม่คุ้มเสียเป็นหนี้ก็ต้องใช้หนี้มีปัญหาอะไรก็ผ่อนผันกับเจ้าหนี้ครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
pradab.ng
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 02:23:48 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เดี๋ยวสิ้นเดือนไปทำติดต่อได้เรื่องอย่างไร จะแจ้งให้ทราบครับ

pradab.ng
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:50:46 AM »

Update ข้อมูลครับ
พอดีไปทำเรื่องมาแล้ว เรื่องราวยาวพอสมควร คือ ที่ดินติดจำนองอยู่กับร้านทอง ผมก็ได้ไปไถ่ถอนจำนองจากร้านทอง
และให้จดจำนองกับผมอีกครั้งในวงเงินที่ตกลงกันไว้ เพื่อป้องกันเจ้าของเดิมแจ้งโฉนดหายและป้องกันการจดจำนองกับคนอื่นอีก
แต่ตอนนี้ผมยังจ่ายเงินซื้อยังไม่ครบตามที่ตกลงกันและถ้าจ่ายเงินครบตามราคาที่ตกลงกันแล้ว ก็จะทำพินัยกรรมให้เจ้าของที่มอบที่ให้ผม
ในกรณีเจ้าของเสียชีวิตในช่วงที่ยังโอนไม่ได้ แต่ถ้าครบกำหนดสามารถโอนได้ และเจ้าของที่ยังสบายดี ก็ให้เจ้าของเดิมไปโอนที่ดินเป็นชื่อผม
และผมก็จะทำสัญญาเงินกู้ ตามวงเงินที่ซื้อขายไว้ เพื่อป้องกันเมื่อถึงเวลาโอนได้ แล้วเจ้าของเล่นตัวหรืออย่างไรไม่ยอมเซ็นต์ให้

อ่านแล้วคงไม่งงกันน่ะ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Liked By: Jay.iat, chamni
eera
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:46:53 PM »

ผมว่าค่อนข้างยากมากเลย ไม่อยากให้เสี่ยงปัญหาในอนาคต

แต่ถ้าอยากลองเสี่ยงดู ต้องถามก่อนว่า
ตอนนี้ระยะเวลาที่ห้ามโอนเหลือกี่ปีครับ

ถ้าเอาแบบธรรมดา ก็ทำสัญญาซื้อขาย แต่เขียนระบุระยะเวลาที่จะโอนในอนาคต เก็บเอกสารให้ครบ
สัญญาซื้อขาย สำเนาบัตรประชาชนคู่สัญญา สลิปเงินที่โอนหรือรูปถ่ายตอนจ่ายเงิน
ทั้งหมดต้องเขียนกำกับว่าใช้ในการซื้อขายที่ดิน และโอนที่ดินระบุเวลาในอนาคตไว้ด้วย

อีกอันหนึ่งที่ลืมไม่ได้ คือ ต้องเอาโฉนดเขามาเก็บไว้ และเขียนใบมอบอำนาจในการโอนที่ดิน พร้อมสำเนาบัตรประชาชนคู่สัญญา เซ็นกำกับให้ครบถ้วน
ทั้งหมดนี้ต้องดูระยะเวลาของเอกสารด้วย เช่นบัตรประชาชนมีหมดอายุ ไม่สามารถใช้ได้

อย่าลืมว่า การที่เรายึดโฉนดไว้ เจ้าของที่ดินสามารถออกโฉนดใหม่ได้ และเขาสามารถเอาไปจดจำนองได้อีก
ถึงตอนที่โอนจริงๆเราอาจจะต้องจ่ายเงินเพิ่ม

พิจารณาให้ถี่ถ้วนครับเอาใจช่วย  ยิงฟันยิ้ม
มาช่วยตอบปัญหาด้านกฏหมายหนักๆ ด้วยครับ ถ้ามีเวลาว่าง  จุมพิต

คุณ Tommy LA มีเรื่องปรึกษาครับถ้าในกรณีที่ดินแค่ครอบครองยังไม่มีเอกสารใดๆ เราต้องศึกษาอะไรบ้าง
deawky07
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 03:56:16 PM »

ทำได้สองอย่างครับ ทำเป็นจำนอง ไม่งั้นก็ทำเป็นสัญญาเช่า กันเหนียวหน่อยถ้าคนขายน่าจะอยู่ไม่ถึงวันที่โอนได้ก็ให้เขาไปทำพินัยกรรมให้เรา..
shinee
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 08:38:10 PM »

พินัยกรรมน่าจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขได้ตามความประสงค์ของเจ้าของ
แล้วหากโชคร้ายเราตายก่อนคนขาย?
การฟ้องร้องขึ้นศาลใช้ระยะเวลามาก เรามีเวลา กำลังทรัพย์ และความอดทนพอไหม?

ถ้าโชคดี คนที่ขายไม่โกง ไม่เบี้ยว
รอจนถึงวันที่โอนได้ ถ้าสมมติว่าวันนั้นราคาขึ้นมาเป็น1-2 เท่าตัว
คนขายเกิดเปลี่ยนใจ คืนเงินพร้อมดอกเบี้ยให้
เรารับได้ไหมถ้าฝันที่ได้สร้างจะสลาย

เรารับกับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน
เมื่อเราจ่ายเงินไปเพื่ออยากจะสร้างฝัน
ที่เราอาจคอยระแวงเป็นระยะกับความไม่แน่นอน
จนกว่าโฉนดจะโอนเป็นชื่อเรา
เราอาจโชคดีหรือไม่ดีก็ได้ ไม่มีใครรู้อนาคต
เราอาจไม่ใช่คนที่โชคดีเสมอไป
เราพร้อมจะจ่ายเงิน พร้อมกับความกังวลไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะได้ครอบครองโฉนดนั้น
เราพร้อมจะซื้อความไม่สบายใจมาเป็นของเราหรือไม่
ความคิดเรายังเปลี่ยนได้ในแต่ละวัน

อีกความคิดนึงเอาไว้ถามตัวเราเอง
หลายคนไม่มีปัญหา และอีกหลายๆคนก็มีปัญหา

Liked By: wa04, lookpu99
pradab.ng
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 08:43:56 AM »

เรื่องพินัยกรรม จะทำกี่ครั้งก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ให้ (เจ้าของ)
แต่ฉบับล่าสุดจะมีผลครับ ส่วนที่ทำมาก่อนๆๆ ก็จะไม่มีประโยชน์อะไรเหมือนกระดาษใบหนึ่ง

แต่ผมก็ทำสัญญากู้เงินป้องกันไว้แล้ว เพื่อป้องกันการโกงไว้ในระดับหนึ่ง (แต่ไม่รู้จะช่วยได้ไหม)
แต่จะว่าเสี่ยงไหม??? มันก็เสี่ยงครับกับที่ว่าพอถึงเวลาโอนแล้วราคาที่ดีดขึ้น แล้วคนขายไม่ยอมโอนที่ให้
แต่อย่างไร ผมก็ทำเรื่องจ่ายเงินไปแล้ว ตอนนี้ก็รอให้ถึงเวลาโอนได้แค่นั้น ตอนนี้ก็ทำประโยชน์กับที่แปลงนี้ไปเรื่อยๆ
ถ้าถึงเวลาโอนแล้ว มีปัญหาจริงๆๆ คนขายไม่ยอมโอนให้ หาเรื่องตุกติกอย่างนั้นอย่างนี้ มันก็มีโอกาสเป็นไปได้ครับ

คนเรามันมี 108-1009 ต่างพอ่ต่างแม่ คนมันจะโกง มันจะห้ามยังงัยได้ พี่น้องท้องเดียวกันยังโกงกันได้เลย
แต่ถ้าถึงตอนนั้นจริงๆๆ ก็อยากให้เรื่องมันจบดีๆๆ ล่ะครับ แต่ถ้ามีปัญหาจริงๆๆ ก็ต้องต่อสู้กันต่อไปครับ
(จ้างทนายสู้คดีกัน เรื่องมันเยอะ เสียเงินเสียเวลามากมาย คงไม่ถึงขั้นยิงกันตายล่ะมั้งครับ 55555)

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

worraphot
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:40:59 PM »

ผมก็ซื้อที่โฉนดสลักหลัง10ปี  ตอนซื้อไร่ละ หกหมืนกว่าบาท รอสองปีครบกำหนดซื้อขายได้ราดาเป็นไร่ละสองแสน ตอนนี้โอนเป็นซื่อผมแล้ว วิธีการก็ไปจดจำนองที่กรมที่ดิน เราจะได้โฉนดมานอนกอด อ้อให้เจ้าของที่ทำหนังสือยินยอมให้เราเข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินได้ด้วย เพือปลูกบ้านแล้วให้ผู้ใหญ่บ้านออกเลขที่บ้านสำหรับขอน้ำ+ไฟครับ (บ้านไม่เสร็จไม่เป็นไร แต่ส้วมต้องเสร็จ) มีเพีมเติมให้แค่นี้ครับนอกนั้นก็คล้ายๆกันเพียงแต่ผมไม่ทำพินัยกรรมไม่มีประโยชน์ครับถ้าเรื่องจะยุ่งยังไงก็ยุ่ง เดียวคนขายจะหาว่าเราแช่งเขานะครับ
pradab.ng
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:15:38 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ส่วนผม.......ลืม เรื่องหนังสือยินยอมให้เราเข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินไปเลยครับ
แต่ตอนนี้ก็เข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินแปลงนั้นแล้วล่ะ และก็เทียวไปหาเจ้าของเก่าบ้างครับ
แต่อย่างว่าคนซื้อก็อยากจะทำอะไรหลายๆๆ อย่าง เพื่อให้รัดกุมและสบายใจที่สุดล่ะครับ 5555
และเจ้าของเก่าก็ยินดีที่จะทำให้ครับ ยังงัยแล้วเมื่อถึงเวลาโอนได้แล้วก็อยากให้จบลงด้วยดีครับ
ขอบคุณครับ

worraphot
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:56:48 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ส่วนผม.......ลืม เรื่องหนังสือยินยอมให้เราเข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินไปเลยครับ
แต่ตอนนี้ก็เข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินแปลงนั้นแล้วล่ะ และก็เทียวไปหาเจ้าของเก่าบ้างครับ
แต่อย่างว่าคนซื้อก็อยากจะทำอะไรหลายๆๆ อย่าง เพื่อให้รัดกุมและสบายใจที่สุดล่ะครับ 5555
และเจ้าของเก่าก็ยินดีที่จะทำให้ครับ ยังงัยแล้วเมื่อถึงเวลาโอนได้แล้วก็อยากให้จบลงด้วยดีครับ
ขอบคุณครับ
เรื่องหนังสือยินยอม อันนี้ผู้ใหญ่บ้านเป็นผู้แนะนำครับ เพือนำไปประกอบการขอเลขที่บ้านครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์