หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินซื้อประมูลจากกรมบังคับคดีเิพิ่งรู้ว่าไม่มีทางออกทำอย่างไรได้บ้าง  (อ่าน 5416 ครั้ง)
moumai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 07:27:42 AM »

ไปประมูลซื้อที่ดินมาแข่งราคาขึ้นกันกับอีกฝ่าย สุดท้ายเพิ่งรู้ว่าซื้อผิดแปลงๆที่ซื้อกลายเป็นที่ตาบอดไม่มีทางเข้าออกทำอย่างไรได้บ้างคะ หรือทำใจอย่างเดียว ถ้ายอมเสียมัดจำเรื่องจบมั็ยคะ แต่ถ้าถามว่าพอมีทางออกบ้างไหมก็ต้องขออีกฝ่ายที่เขาก็แข่งราคากับเรานั่นแหละคือประมูลสองแปลงๆนอกกับใน เข้าแข่งราคากันทั้งสองแปลงสุดท้ายจำผิดแปลงเขาได้แปลงนอก เราได้แปลงในเลยเอวังเลย ถามจากเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าที่ดินที่ผ่านการซื้จากกรมบังคับคดีผู้สนใจเข้าประมูลจะต้องตรวจสอบให้ละเอียดเอง แบบนี้เขาเอามาเป็นข้ออ้างไม่ขายทางออกให้เราได้ไหมคะ ถ้าเราจะร้องเรื่องทางออกให้เป็นภาระจำยอม ยังไงก็ขอความเห็นหลายๆท่านหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ (คนอยากได้แต่เซ่อซ่า ยอมรับตัวเองค่ะ )

Liked By: Nacharn

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:33:07 AM »

นึกได้สองทาง
1. ถ้าต้องการแปลงนี้มาก ก็เอาไว้ ราคาถูกเพราะประมูลมาจากบังคับคดี แล้วไปซื้อทางออกแพง ๆ จากคนที่ประมูลแข่ง ร้องไห้
2. พยายามติดต่อคนที่ซื้อแปลงหน้า
     ขายมัดจำให้เค้าไป คุณก็ได้เงินมัดจำคืน ไม่ต้องลงเงินก้อนเพิ่มอีก
     ส่วนคนแปลงหน้า ที่เค้าประมูลแข่งกับคุณ ก็ยังได้ซื้อที่ดินในราคาประมูล เหมือนล็อคราคาไว้
     แต่ไม่รู้ว่าจะมีขั้นตอนยุ่งยากกับบังคับคดีในการเปลี่ยนชื่อคนซื้อ ต้องเช็คเพิ่ม
ถ้าไม่ใช่แปลงที่ต้องการ แล้วคนที่ประมูลแข่งเค้าไม่เอา ก็ cut loss ไปคะ หยุดความเสียหายไว้

ถือว่าเสียค่าเล่าเรียนไปคะ
moumai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:05:40 PM »

ขอบคุณค่ะที่ช่วยตอบให้ขอถามอีกว่า บางคนบอกว่าประมูลได้แล้วก็เหมือนกับต้องซื้อทิ้งมัดจำไม่ได้ เพราะเรื่องจะยุ่งยากมาก หากคิดว่าราคาถูกไหมก็แพงกว่าราคาเริ่มเจ็ดหมื่นบาท เรื่องทางออกถ้าเขาไม่ยอมขายให้ร้องศาลได้ไหมคะหรือยืดเยื้อ แปลงที่ประมูลมาสองไร่ครึ่งยอดเงินสี่แสนสอง จะขายให้คนที่แข่งราคาด้วยเขาบอกว่ามันเกินงบเขาเพราะอีกแปลงเราก็สู้กับเขาจนราคาขึ้นไปสูงเป็นสองเท่าของราคาตั้งก็คำพูดเดิมคือจำผิดแปลงค่ะช่วยด้ยทำอย่างไรดี
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:33:39 PM »

ซื้อที่ดินไม่มีทางเข้าออก ก็เหมือนเอาเงินเข้าเซฟแล้วโยนกุญแจทิ้ง จะทำอะไรก็ลำบาก

งานนี้ก็คงมีว่า ทิ้งมัดจำ แต่ต้องเคลียร์เรื่อง
เพราะกรมบังคับคดีให้เวลาไปทำเรื่องกู้ธนาคาร ถ้าไม่มีเงินก็ต้องโดนยึดมัดจำ แต่เรื่องอาจไม่จบ
หากประมูลรอบหน้าราคาถูกกว่าราคาที่เราประมูลไว้
ส่วนต่างเราต้องเป็นคนจ่าย (อันนี้ลองเช็คอีกที กับเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานไปเลย)

แต่ถ้าจะเอาจริง ๆ ก็ต้องทำใจว่า อาจต้องซื้อทางเข้าออกแพง หรือเสียตังค์ให้ทนายเพิ่มว่าขอทางผ่าน

phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 01:55:21 PM »

"ถ้ายอมเสียมัดจำเรื่องจบมั็ยคะ"
ถ้าประมูลใหม่แล้วราคาต่ำกว่าที่ประมูลได้แล้วมีผู้ที่มีส่วนได้เสียเช่น เจ้าหนี้ เจ้าของที่ดิน ไปร้องต่อศาลคุณก็คงต้องรับผิดชอบส่วนต่างนั้นแต่ถ้าไม่ก็รอดไป  ในเรื่องลักษณะขายสิทธิการประมูลให้ผู้อื่นไม่สามารถทำได้ประมูลได้ในชื่อใครก็ต้องโอนเป็นชื่อผู้นั้นครับ หลังจากนั้นจะขายกันยังไงก็ได้ (โดนค่าโอน ภาษี ภาษีธุรกิจจำเพาะอีก)

ในเรื่องทางออกสู่สาธารณะในกรณีขอซื้อจากผู้ที่ประมูลแข่งกันตรงๆอาจจะลำบาก แต่ถ้าร้องต่อศาลเป็นเรื่องทางจำเป็นสามารถทำได้มีกฏหมายรองรับอยู่แล้วโดยเสียค่าเสียหายให้แก่เจ้าของที่ดินที่ปิดอยู่โดยทั่วไปก็อาจจะเป็นมูลค่าที่ดินที่เขาเสียไปเป็นทางให้คุณรวมกับทรัพย์สินที่เสียหายถ้ามี

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 05:09:43 PM »

ขอถอนเรื่อง
เนื่องจากสำคัญผิด คิดว่าเป็นที่ดินอีกแปลงนึง ได้ครับ
ถ้าสามารถพิสูจน์ให้ศาลเห็นได้  จุมพิต

ยอมเสียค่ามัดจำ เรื่องไม่จบหรอกครับ รีบๆไปติดต่อ สนง บังคับคดีเร็วๆครับ

Liked By: lookpu99, Nacharn
moumai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 05:18:49 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านค่ะ ถามคุณtommy ว่าทำเรื่องให้ศาลเห็นใจว่าสำคัญแปลงผิด ใช้เวลานานไหมคะ
moumai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 06:47:36 PM »

ตอนที่เขียนถามแต่แรกก็กะว่าเอาแบบย่อๆจะได้พิมพ์น้อยหน่อย แต่ตอนนี้เอาเรื่องเต็มๆเลยดีกว่าค่ะคือก และข ต่างเข้าประมูล สองแปลงด้วยกันแข่งราคากันไป ก สู้ราคาเริ่มต้นแปลงในจากสามแสนห้าจนกลายเป็นสี่แสนสอง(กคือเราเองจำผิดคิดว่าเป็นแปลงนอกั) เจ้าหน้าที่ถามโจทย์ โจทย์คัดค้านการขายเลยต้องมีครั้งที่หก ครั้งนีัครั้งที่ห้าเจ้าหน้าที่บอกราคาถูกสุดแล้วเจ็ดสิบเปอร์เซ็นต์ ข เลยยอมหยุดไม่สู้ ส่วนแปลงนอกเริ่มจากองสองแสนแปดขึ้นเป็นสี่แสน เจ้าหน้าที่ถามโจทย์ครั้งนี้โจทย์ไม่คัดค้านการขาย กก็เลยหยุดสู้เพราะคิดว่าต้งเองได้แปลงนอกแล้วไม่เอาแปลงในก็ได้ สุดท้ายต้องไปทำสัญญาดูแผนที่ใหม่เลยถึงบางอ้อนั่นแหละค่ะว่าจำผิดแปลง สุดท้ายเลยคุยกับเขาว่าจำแปลงผิดเดี๋ยวตรั้งหน้าให้เขามาเอาไปทั้งสองปลงแล้วกัน เขาเลยบอกว่าแต่แรกตั้งใจซื้อสองแปลงถ้าตามราคาไม่มีใครแข่งขันราคาก็เสียเงิน350000+280000ก็6300000 แต่ตอนนี้กลายเป็นแปดแสนสองแล้วขอเอาแปลงเดียวดีกว่า(เราจ๋อย)เลยกลายเป็นว่าเราต้องผูกพันราคา มีคร้ั่ี้้งทีหก แล้วครั้งทีหกนี้เขาเอาราคาสี่แสนสองขึ้นตั้งหรือยืนพื้นสามแสนห้า ถ้าเอาสี่แสนสองขึ้นตั้งแล้วไม่มีใครสู้เราต้องรับผิดชอบไช่ไหม แต่ถ้าเอาสามแสนห้าขึ้นตั้งแล้ว ข เข้าสู้ เราก็ต้องจ่ายส่วนต่างหรือเขาต้องให้เราเป็นผู้ซื้ออย่างเดียวเลย บางทีอาจยอมจ่ายส่วนต่างก็ได้เพราะเป็นที่ที่เขาทำจ้ดสรรค์แต่มันไม่ขึ้นถนนเขาก็ขายแพงมากช่วยตอบหรือแนะนำให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:30:44 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านค่ะ ถามคุณtommy ว่าทำเรื่องให้ศาลเห็นใจว่าสำคัญแปลงผิด ใช้เวลานานไหมคะ
ไม่ทราบจริงๆครับ เกือบเคยได้ทำครั้งนึงเหมือนกัน
แต่หากได้ที่ดินตาบอดมาจริงๆ ก็ขอให้ศาลเปิดทางได้ครับ  จุมพิต
lookpu99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:18:41 PM »

คงต้องลงมือเขียนทางเลือกต่าง ๆ และต้นทุนของแต่ละทางเลือกคะ

Jay.iat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:48:05 AM »

ขึ้นศาลอย่างเดียวครับ กรณีทางจำเป็น และทางภาระจำยอม เนื่องมาจากที่ดินตาบอดสามารถฟ้องได้
แต่เมื่อคดีถึงที่สุดแล้ว ศาลก็จะให้เราจ่ายเงินเป็นค่าผ่านทางในกรณีทางจำเป็น และทางภาระจำยอม ให้แก่คู่กรณีอีกฝ่าย

ซึ่งในการยื่นฟ้องสามารถขอคุ้มครองชั่วคราวแบบธรรมดา และแบบฉุกเฉิน ในกรณีไม่มีทางเข้าออกได้ครับ
อาจจะต้องวางเงินประกันนิดหน่อย แล้วแต่ศาลเรียกอาจไม่เรียกก็ได้ เพื่อให้ได้ได้สิทธิในการเข้าออก
แต่อันนี้จะได้สิทธิหรือไม่ก็แล้วแต่ศาลพิจารณาครับ

หมายเหตุ กรณีฟ้องร้องที่ดิน ปัจจุบัน ส่วนใหญ่เมื่อคดีถึงศาล จะเป็นการไกล่เกลี่ยกับคู่กรณีครับ

เอาใจช่วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tommy_LA, lookpu99, Nacharn
LovelyBastard
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:20:13 PM »

การซื้ออสังหาริมทรัพย์จากการขายทอดตลาด อ้างสำคัญผิดในข้อเท็จจริงยากมากๆค่ะ
แนะนำว่าอย่าเสี่ยง เสียเงินเสียทองเสียเวลาขึ้นศาลเปล่าๆ

แนะนำให้เปิดทางจำเป็นอย่างเดียวค่ะ กฎหมายปพพ."ให้สิทธิ"ไว้
เมื่อครบองค์ประกอบตามกฎหมายแล้วก็ลองคุยกะเจ้าของที่ดินที่ถูกกระทบสิทธิ ลองคุยเรื่องรายละเอียดดู
ถ้าโอเคในส่วนที่พอใจทั้งสองฝ่ายให้ทำ"สัญญาเป็นหนังสือ"ให้ไว้ต่อกัน เผื่อมีปัญหาในภายหน้า
ถ้าไม่สามารถคุยกันได้..ก็ร้องขอต่อศาลที่มีเขตอำนาจขอเปิดทางจำเป็น ศาลจะกำหนดค่าใช้จ่ายตามความจำเป็นให้เอง
ไม่ต้องคิดให้เหนื่อยค่ะ..เพราะมีทางเดียวอย่างที่คุณJay.iat บอกไว้จริงๆ

หลักคร่าวๆของทางจำเป็นตามป.พ.พ.ก็มีดังนี้ค่ะ

ทางจำเป็น
ทางจำเป็น เป็นเรื่องของที่ดินที่ถูกล้อมจนไม่มีทางออกสู่สาธารณะ ดังนั้นกฎหมายจึงได้บัญญัติให้สิทธิแก่เจ้าของที่ดินแปลงที่ถูกล้อมให้มีสิทธิผ่านที่ดินแปลงอื่นที่ล้อมอยู่ที่ใกล้ที่สุดออกไปสู่ทางสาธารณะได้ (เจ้าของที่ดินแปลงที่ถูกล้อม รวมถึง คนในครอบครัวและบริวารด้วย)

ประมวลกฎหมายแพ่งและพานิชย์ มาตรา ๑๓๔๙ บัญญัติว่า ที่ดินแปลงใดมีที่ดินแปลงอื่นล้อมอยู่จนไม่มีทางออกถึงทาง สาธารณะได้ไซร้ ท่านว่าเจ้าของที่ดินแปลงนั้นจะผ่านที่ดินซึ่งล้อมอยู่ไปสู่ ทางสาธารณะได้ ที่ดินแปลงใดมีทางออกได้แต่เมื่อต้องข้ามสระ บึง หรือทะเลหรือมีที่ชัน อันระดับที่ดินกับทางสาธารณะสูงกว่ากันมากไซร้ ท่านว่าให้ใช้ความในวรรค ต้นบังคับ ที่และวิธีทำทางผ่านนั้นต้องเลือกให้พอควรแก่ความจำเป็นของผู้มีสิทธิจะ ผ่าน กับทั้งให้คำนึงถึงที่ดินที่ล้อมอยู่ให้เสียหายแต่น้อยที่สุดที่จะเป็นได้ ถ้าจำเป็นผู้มีสิทธิจะผ่านจะสร้างถนนเป็นทางผ่านก็ได้
ผู้มีสิทธิจะผ่านต้องใช้ค่าทดแทนให้แก่เจ้าของที่ดินที่ล้อมอยู่ เพื่อความ เสียหายอันเกิดแต่เหตุที่มีทางผ่านนั้น ค่าทดแทนนั้นนอกจากค่าเสียหาย เพราะสร้างถนน ท่านว่าจะกำหนดเป็นเงินรายปีก็ได้

การได้มา
ทางจำเป็น เป็นการใช้สิทธิโดยอาศัยอำนาจแห่งกฎหมายดังนั้นจึงเป็นการได้สิทธิโดยผลแห่งกฎหมาย
องค์ประกอบของทางจำเป็น
1. ต้องเป็นที่ดินที่มีที่ดินแปลงอื่นล้อมอยู่
2. ที่ดินที่ถูกล้อมนั้นต้องไม่มีทางออกถึงทางสาธารณะได้ (ข้อยกเว้น ถ้ามีทางออกอยู่ตามหลักข้างต้น แต่ต้องข้ามสระ บึง หรือทะเล หรือมีที่ชัน ซึ่งมีระดับสูงกว่ากันมาก ก็นำหลักข้างต้นมาใช้ได้)

วิธีทำทางจำเป็น
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ให้สิทธิแก่ผู้มีสิทธิจะผ่าน โดยให้ทำให้พอควรแก่ความจำเป็นแต่ต้องคำนึงถึงความเสียหายของที่ดินที่จะต้องทำทางผ่านให้น้อยที่สุดที่จะเป็นไปได้ ถ้าจำเป็นจะทำเป็นถนนก็ได้ สิทธิของเจ้าของที่ดินที่ถูกทางผ่าน ผู้มีสิทธิใช้ทางผ่านต้องใช้ค่าทดแทนเพื่อความเสียหายอันเกิดแต่เหตุที่มีทางผ่านนั้นซึ่งอาจคิดเป็นเงินครั้งเดียวหรือรายปีก็ได้ (นอกจากค่าเสียหายเพราะสร้างถนน)

ขอให้แก้ไขปัญหาได้ในเร็ววัน และเสียหายน้อยที่สุดนะคะ
moumai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:56:16 AM »

ขอบคุณในทุกคำแนะนำค่ะ สงสัยอีกข้อถ้าเราขายที่แปลงนี้โดยที่บุคคลที่ซื้อเป็นบุคคลที่สาม สามารถทำได้ไหมคะแต่เราก็แจ้งก่อนว่าว่าตอนนี้เป็นที่ที่ถูกปิดล้อมไว้ทางออกก็สามารถร้องสิทธิได้จาก ข ที่ประมูลแข่งกันมา(ในวันหน้าเพราะถ้าเป็น ก เสนอเลยตอนนี้คงยาก)ขอบคุณค่ะ
Jay.iat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:16:18 AM »

ขายได้ครับแต่ต้องภายหลังการชำระเงิน และรับโอนจากกรมบังคับคดี ที่ดินแปลงนี้ก็เป็นของเราแล้ว
ส่วนจะมีคนซื้อหรือไม่นั่น ก็ใจเขาใจเรา เราเสียเงินแล้วก็ไม่อยากขึ้นศาล คนซื้อก็เหมือนกันครับ
ถ้าขายแบบเผื่อส่วนลดให้ผู้ซื้อใช้เงินสู้คดี อันนี้ก็ดีขึ้นมานิดหน่อย
เพราะหากฟ้องร้องกันแล้วไม่ยอม อาจต้องเสียเงินเสียทองและเวลา สู้กันถึง3ศาล

หากขั้นไกล่เกลี่ยในศาล ลองฟังคู่กรณีว่าเขาต้องการอะไร
ถ้าไม่มากเกินไปพอรับไหว ก็ยอมเขาไปเถอะครับ
มันจะง่ายกว่ามาก อยู่อย่างมีความสุขสบายใจ
ดีกว่านั่งทนทุกข์รอลุ้น ว่าศาลจะตัดสินอย่างไร ไม่สบายใจเปล่าๆ

เบื้องต้นลองคุยกับคู่กรณีดูก่อน ว่าเขาต้องการอะไร แลกกับสิทธิทางภาระจำยอมสลักหลังโฉนด
(เราได้สิทธิใช้ทางเข้าออก กรรมสิทธิเป็นของคู่กรณีเหมือนเดิม คู่กรณีเสียสิทธิในเขตทาง ทำอะไรไม่ได้นอกจากเป็นถนน)
ถ้าข้อต่อรองพอรับได้ก็ยอมๆไป แต่ถ้ารับไม่ได้เกินกว่าเหตุ ก็ต้องฟ้องแล้วไปไกล่เกลี่ยในศาล ให้ศาลใช้ดุลยพินิจช่วย

Liked By: lookpu99
moumai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:09:13 AM »

ที่แปลงนี้ถูกปิดล้อมด้วยแปลงอื่นคนละเจ้าของถึงสามแปลง เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนถ้าเขาแย้งว่าให้ซื้อทางผ่านจากเจ้าของแปลงท่านอื่น ขอบคุณค่ะ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:59:23 AM »

ที่แปลงนี้ถูกปิดล้อมด้วยแปลงอื่นคนละเจ้าของถึงสามแปลง เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนถ้าเขาแย้งว่าให้ซื้อทางผ่านจากเจ้าของแปลงท่านอื่น ขอบคุณค่ะ
เป็นไปได้แน่นอน ลองพูดคุยกับเจ้าของที่ดินทั้งหมดก่อนบางคนอาจยอมขายให้ก็จะได้จบง่ายๆ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์