หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางเดินชีวิตที่เลือก ในเมืองหรือชนบท  (อ่าน 53019 ครั้ง)
Humus@MAN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 02:00:45 PM »

เลี้ยงห่านครับ เอาไว้ป้องกันงได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ning_zaa
*

« ตอบ #257 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:33:29 PM »

ขับรถผ่านเขาวง ไปถึง อ ปราสาท สุรินทร์ ตามหากำลังใจที่สวนพี่ชายที่เออรี่ไปก่อน และใชขีวิตในสวนอย่างสมถะที่สุด แต่แตกต่างตรงที่มีบำนาญเดือนละ 20000 กว่า จึงไม่เดือดรอนใจ หนาตาผ่องใส ถึงเราไม่มีบำนาญ แต่บำเนจกอนโต และค่าเช่าแต่ละเดือนมากกว่า 20000 บาท อีก ทำไมไม่รูสึกพอเพียงเลย และไม่พบสุขที่แทจริง  มันตองมีบางสิ่ง บางอย่าง ที่ผิดพลาด  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
tree house
*

« ตอบ #258 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 09:44:22 AM »

ขับรถผ่านเขาวง ไปถึง อ ปราสาท สุรินทร์ ตามหากำลังใจที่สวนพี่ชายที่เออรี่ไปก่อน และใชขีวิตในสวนอย่างสมถะที่สุด แต่แตกต่างตรงที่มีบำนาญเดือนละ 20000 กว่า จึงไม่เดือดรอนใจ หนาตาผ่องใส ถึงเราไม่มีบำนาญ แต่บำเนจกอนโต และค่าเช่าแต่ละเดือนมากกว่า 20000 บาท อีก ทำไมไม่รูสึกพอเพียงเลย และไม่พบสุขที่แทจริง  มันตองมีบางสิ่ง บางอย่าง ที่ผิดพลาด  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เป็นคำถามส่วนตัวที่น่าสนใจมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  คงต้องต่างคนต่างตอบ
yoo
*

« ตอบ #259 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 09:36:00 AM »

อ่านรวดเดียว 17 หน้าเลยขอให้สนุกกับการเกษตรครับ ตอนเริ่มต้นมันจะเห็นผลช้าแต่พอเริ่มออกดอกออกผลแล้ว มันจะมีกิจกรรมที่จะต้องทำตามมาเยอะก็จะเริ่มสนุกละครับ เอาใจช่วยอยู่ครับ
Toy_Chonburi
*

« ตอบ #260 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 12:05:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ติดตามครับ อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ning_zaa
*

« ตอบ #261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:48:30 PM »

แล้วก็มาถึงบททดสอบชีวิตที่หนักหน่วงอีกครั้ง ก่อนตัดสินใจทิ้งสวนกลับมาบ้าน ใช้เวลาอยู่กับครอบครัว 1 เดือน ปัญหาที่คิดว่าหนัก เวลาได้ช่วยผ่อนคลาย ดูเล็กลง ค่อยมีพลังเพิ่มขึ้น จึงคิดถึงการกลับไปสู้ใหม่ แม้จะรู้ว่าเหนื่อยแน่ๆ เพราะทิ้งมานาน  เมื่อตัดสินใจว่าจะกลับไปสวน ก็เริ่มคิดว่าจะต้องทำอะไรบ้าง ก่อน หลัง

มันสำปะหลัง 11 เดือน น่าจะถอนได้แล้ว ไม้ยูคาเนื้อเยื่อตอที่สอง โตพอจะตัดขายทำไม้นั่งร้านให้เหลือไว้แค่ต้นเดียว ปลูกบ้านในสวนค้างคาไว้น่าจะได้ช่างมาทำต่อ ต้นไม้ในสวนคงจะตายไปหลาย ที่เหลือก็ต้องให้น้ำโดยด่วน ไก่แจ้ที่ปล่อยให้คุ้ยเขี่ยหากินเองคงหิวโซ แมวน้อย 2 ตัว คงกลายเป็นแมวป่าไปแล้ว เป็ด ห่านพร้อมลูกๆ คงต้องฝากเจ้าของเดิมเลี้ยงไปก่อนสักพัก หวายในสวนคงจะออกมือพรึบพรั่บไปทั้งสวน ยังดีที่เป็นหน้าแล้ง จึงไม่ห่วงหญ้ารก

มีใครเป็นอย่างเราบ้าง ที่ชอบชีวิตในสวน แต่ครอบครัวไม่อยากให้ทำ  เลยต้องสู้อยู่คนเดียว บนความเหนื่อยยากมันมีความผูกพัน การกลับมาอยู่บ้านครั้งนี้เพื่อถามตัวเองให้แน่ใจว่า จะเดินทางสายนี้ต่อไปหรือไม่ สุดท้ายแล้วก็เดินต่อไปเรื่อยๆ ขอบคุณสามีและลูกที่เข้าใจ
yoo
*

« ตอบ #262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:47:13 PM »

มาช่วยออกความเห็นครับ สวนผมตอนเริ่มต้นทำคุณภรรยาก็ไม่อยากให้ทำเหมือนกันแต่ก็ไม่ได้ขัดขวาง ตอนนี้ผ่านมา 4ปีกว่าๆเริ่มเห็นผลเริ่มมีการจำหน่ายผลผลิตจากในสวน เมื่อต้นปีนี้ผมเอาเงินที่ได้จากการขายของในสวนไปฝาก ธกส 6000 บาทครับ พอเห็นว่ามันมีรายได้ถึงแม้จะไม่มากแต่มันก็เป็นปีแรกตั้งแต่เราทำมา หลังจากนั้นมาคุณเมียผมเขาก็หันมาเอาใจใส่กับงานสวนซึ่งแต่ก่อนมีผมทำคนเดียว บางเสาร์ผมต้องทำงานแล้วไม่ได้กลับบ้านเมียผมเขาก็ไปดูแลสวนแทนแล้วครับ ผมว่าถ้าเขาเห็นว่าเราเอาจริงไม่เปลี่ยนความตั้งใจง่ายๆและมีความคืบหน้าไปทางบวกแล้วเขาจะต้องหันมาเห็นด้วยกับเราเข้าสักวันแหละครับ อย่าไปยอมแพ้เอาใจช่วยครับ
ning_zaa
*

« ตอบ #263 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 11:01:54 PM »

มาช่วยออกความเห็นครับ สวนผมตอนเริ่มต้นทำคุณภรรยาก็ไม่อยากให้ทำเหมือนกันแต่ก็ไม่ได้ขัดขวาง ตอนนี้ผ่านมา 4ปีกว่าๆเริ่มเห็นผลเริ่มมีการจำหน่ายผลผลิตจากในสวน เมื่อต้นปีนี้ผมเอาเงินที่ได้จากการขายของในสวนไปฝาก ธกส 6000 บาทครับ พอเห็นว่ามันมีรายได้ถึงแม้จะไม่มากแต่มันก็เป็นปีแรกตั้งแต่เราทำมา หลังจากนั้นมาคุณเมียผมเขาก็หันมาเอาใจใส่กับงานสวนซึ่งแต่ก่อนมีผมทำคนเดียว บางเสาร์ผมต้องทำงานแล้วไม่ได้กลับบ้านเมียผมเขาก็ไปดูแลสวนแทนแล้วครับ ผมว่าถ้าเขาเห็นว่าเราเอาจริงไม่เปลี่ยนความตั้งใจง่ายๆและมีความคืบหน้าไปทางบวกแล้วเขาจะต้องหันมาเห็นด้วยกับเราเข้าสักวันแหละครับ อย่าไปยอมแพ้เอาใจช่วยครับ

ดีใจด้วยค่ะ ที่ทำสำเร็จ ส่วนตัวเองยังวนเวียนอยู่กับคำสบประมาทว่า "ไปไม่รอดหรอก กลับมาอยู่บ้านเถอะ"  +฿ึ#%*?+<>/?
yoo
*

« ตอบ #264 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 11:41:21 AM »

สู้ๆนะครับ มันต้องสำเร็จเข้าสักวันแหละถ้าเราไม่เลิกเสียก่อน ผมยึดคติคำนี้มาตลอดครับ "ตื๊อเท่านั้นที่จะครองโลก" 5555
ขยายความว่าถึงจะมีอุปสรรคมากมายสักแค่ไหน ก็ค่อยๆแก้ไปที่ละเปลาะๆแล้วจะสำเร็จผลเองครับ เอาใจช่วย
ning_zaa
*

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:41:27 AM »

กลับมาแล้ว. มาทำตามฝัน ปีนี้ครบ 60 ปี เพิ่งยื่นรับเบี้ยผู้สูงอายุ บอกตัวเองว่าแก่แล้ว คงไม่มีเรื่องอะไรที่รับไม่ได้ ประสบการณ์ที่ผ่านมาทั้งสำเร็จและล้มเหลวล้วนมีค่ามาก ปัญหาก็แค่บททดสอบความแกร่ง ถ้าผ่านไปได้ ก็สำเร็จอีกหนึ่งบทเรียน
ning_zaa
*

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 02:32:36 PM »

บ้านในสวนที่รอคอย

[/url]

[/img]

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17]   ขึ้นบน
  พิมพ์