หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางเดินชีวิตที่เลือก ในเมืองหรือชนบท  (อ่าน 53020 ครั้ง)
hotmail1172
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:04:43 PM »

อดทนต่อไปครับพี่ชาย มีทุนก็ค่อยลงทุนครับ

december60
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:12:57 AM »

ดู ๆ แล้ว เราก็คงคล้ายคุณ Moon และคุณ Worranan เรื่องอยากมีสวนเกษตรพอเพียง เพื่อไปใช้ชีวิตหลังออกจากงาน
และก็ลังเลว่าถ้าออกมาแล้ว จะไปรอดไหมกับชีวิตในชนบท และก็ตัวคนเดียว จะปลอดภัยไหม ถ้าจะไปสร้างบ้านอยู่
คิคไปคิดมาจึงไม่กล้าตัดสินใจสักที
ที่ดินก็ปล่อยทิ้งร้างมานับสิบปี ไม่ได้ประโยชน์เลย : ลังเล

kruyo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:40:13 AM »

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงามครับ ผมอยากให้พร้อมกว่านี้สักหน่อยดีกว่าใหม สำหรับผมยังทำงานอยู่ครับแต่ก็ได้กลับบ้านทุกวัน เพราะที่ทำงานกับบ้านไม่ไกลมากราว 20 กม.ครับเสียเวลาเดินทางนิดหน่อยแต่ก็คุ้มค่ากับการทำงานเกษตรพาร์ทไทม์ มันเป็นเรื่องของความสุขมากกว่า เมมื่อใดที่เราเดินเข้าตลาดสดแล้วเราเห็นที่เขาขายแล้วเรามีทุกอย่างเราจะรู้ถึงคำว่าเศรษฐกิจพอเพียงดีที่สุดครับ หากที่บ้านเรามีครบพริก มะนาว ข่า ตะใคร้ และอื่นๆ ท่านจะมีความสุขจริงๆครับ เช่นเย็นนี้เราจะกินอะไรดีจากสวนของเรา เมื่อท่านพร้อมท่านก็เตรียมเดินออกมาเถอะครับ ถ้ายังไม่พร้อมก็เป็นเกษตรพาร์ทไทม์เหมือนผมไปพลางๆก่อนก็ดีครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:09:55 PM »

ดู ๆ แล้ว เราก็คงคล้ายคุณ Moon และคุณ Worranan เรื่องอยากมีสวนเกษตรพอเพียง เพื่อไปใช้ชีวิตหลังออกจากงาน
และก็ลังเลว่าถ้าออกมาแล้ว จะไปรอดไหมกับชีวิตในชนบท และก็ตัวคนเดียว จะปลอดภัยไหม ถ้าจะไปสร้างบ้านอยู่
คิคไปคิดมาจึงไม่กล้าตัดสินใจสักที
ที่ดินก็ปล่อยทิ้งร้างมานับสิบปี ไม่ได้ประโยชน์เลย : ลังเล

อย่าพึ่งออกจากงานเลยค่ะทำเกษตรพาร์ทไทม์ไปก่อน..ที่ดินไม่ทราบว่ามีกี่ไร่  อยู่ไกลจากที่ทำงานกี่กิโล 
ทำงานวันเสาร์-อาทิตย์หยุดมั้ย..ชนบทที่ว่าใช่บ้านเกิดเรามั้ย  มีญาติพี่น้องมั้ย..ที่ดินที่ทิ้งไว้ตอนนี้เราว่าควรสอบเขตที่ดินก่อน
เพื่อให้ทราบขอบเขตที่ดินของเราและให้ทำรั้วล้อมไว้กันปัญหาผู้บุกรุก..เมื่อมีรั้วจะได้วางแผนปลูกอะไรไว้ได้..นี้คือสิ่งแรกที่ควรทำ

ภาพนี้มุมเดียวกันค่ะที่ดินเราซื้อมาเมื่อวันที่ 18  ก.พ. 2551  5  ปีแล้วกับการเตรียมความพร้อม
เป็นกำลังใจให้ค่ะ...สู้ๆๆ..ลงมือทำเลย...ทำแบบพาร์ทไทมืไปก่อนเลยค่ะ...จะเห็นว่าถ้าเราตั้งใจจริง
สวนเราจะไม่ต่างจากคนที่เขาอยู่ประจำเท่าไรเลย...เราทำ 100  ได้ผลซัก 50  ก็พอแล้วสำหรับเกษตรพาร์ทไทม์

ning_zaa
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:50:18 PM »

8 เดือน กับการอยู่กับตัวเอง วันนี้ได้เปิด กพพ. เห็นกระทู้ที่ตัวเองเปิดไว้ รีบอ่านด้วยความร้สึกตื้นตัน แน่นในอก ขอบคุณทุกกำลังใจ อยากร้องไห้จริงๆ ไม่ทันแล้วค่ะ ทำงานวันสุดท้าย 8 สค.56 ความรู้สึกแรกๆ เหมือนวันเวลาแต่ละวัน ยาวนาน เสียใจที่ลาออก ทิ้งเงือนเดือนแสนกว่าบาท ถึงจะได้มาหลายล้าน แต่ก็ไม่กล้าใช้ กลัวหมด กลัวจน ใช้ชีวิตอย่างอดๆ อยากๆ เหมือนตักนำ้ออกจากโอ่ง โดยไม่มีเติมเข้าไปใหม่ เพราะรายจ่ายยังลดไม่ได้มาก รายรับก็ไม่เป็นไปตามคาด  ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว สังเกตจากเวลาแต่ละวันผ่านไปเร็วมาก ชีวิตเริ่มเข้าที่ เข้าทาง ขับรถจาก กทม มาเยี่ยมพี่ที่สุรินทร์ แล้วต่อมาสกลฯ บ้านน้องสาว แวะไปดูสวนหวายที่นาแก ปลูกไว้ 4 ปีแล้ว กำลังแตกหน่อ งอกงามดี ต้นไม้ผลอื่นๆ ตายบ้าง อยู่บ้าง ที่ดิน ประมาณ 7 ไร่ ล้อมรั้วลวดหนามรอบ มีขนำหญ้าไพรผุๆ พังๆ พรุ่งนี้จ้างคนมาปลูกกล้วยนำ้ว้า ในที่ว่าง 40 กอ 800 บาท แล้วจะยกสายนำ้หยดขึ้นสูง ซักโซนก่อน ค่อยขยายทั้งสวน จะได้ตัดหญ้าสะดวก ก่อนฝนมาคงต้องซ่อมขนำให้อาศัยหลบฝน แดดได้  คิดอะไรมากมาย แต่จะทำได้แค่ไหน ยังไม่รู้

จะพยายามให้มากๆ ทำให้รู้สึกว่าตัดสินใจถูกเมื่อ 8 เดือนก่อน ชีวิตต้องดำเนินต่อไป
UNCLE HUB
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:13:11 AM »

สู้ๆครับ มาเป็นกำลังใจให้ครับ  หายไปนานเลย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ning_zaa
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 09:32:52 PM »

แค่อาทิตย์เดียว แดดแรงมาก ผิวคล้ำไปเลย แถมหนามหวายตำทะลุพื้นรองเท้า ปวดจัง อยากโพสต์รูปสวนหวาย นานๆ ทำที ลืมแล้ว
took tik
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:12:13 AM »

ทิ้งเงินเดือนแสนกว่า
นับถือใจคุณจริง สู้ ๆค่ะ
ning_zaa
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:21:54 PM »

ทิ้งเงินเดือนแสนกว่า
นับถือใจคุณจริง สู้ ๆค่ะ
ขอแก้ข่าวหน่อยค่ะ  ชอบชีวิตแบบพอเพียง แต่ก็หน่่าย ชีวิตมนุษย์เงินเดือน ถึงจุดที่บอกตัวเองว่าพอแล้ว  ตอนนั้นน่ะ "หน้ามืด" ใครห้ามไม่ฟัง 
ning_zaa
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:33:24 PM »

ตอนทำงานอยู่ เคยคิดได้ว่า ค่าตัวเราวันละ  3000 กว่า ไม่เว้นเสาร์_อาทิตย์ จ้างคนงานได้หลายคน แต่อยากปลูก และเห็นความเติบโต งอกงาม กินน้อย ใช้น้อย ความสุขง่ายๆ เลยตัดสินใจเออรี่ มาวันนี้  ชักไม่ค่อยแน่ใจ
ning_zaa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:39:01 PM »

ยังไง ก็ไม่มีทางหวนกลับไปเหมือนเดิมได้ สสู้ต่อไป ทำความฝันให้เป็นจริง ก็แค่บ่นๆ นิดหน่อย
ning_zaa
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:43:47 PM »

ใครที่คิดจะเออรี่  อ่านคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในเวปนี้ก่อน ก็ดี อาจช่วยให้คิดไตร่ตรองรอบคอบมากขึ้น
ning_zaa
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:45:02 PM »

เกษตรกรมือใหม่ คงต้องเทียวไป เทียวมา อีกสัก 2 ปี เพราะลูกยังเรียนไม่จบ แต่อยากจะบอกว่า ฉันเป็นอิสระจากงานประจำแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 10:51:44 PM โดย ning_zaa » บันทึกการเข้า
took tik
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:59:40 AM »

ตอนนี้กำลังจะออกจากงานเหมือนกันค่ะ
เงินเดือน หมื่นกว่าบาท มีลูกคนเดียว 1 ขวบ
เหตุที่ต้องทำให้ออกคือ สภาพจิตใจเราใกล้จะเป็นบ้าแล้ว
ปัญหาจากงาน แรงกดดัน ต่าง ๆ เงินเดือนขึ้นน้อย ปัญ  ประมาณว่า ทะเลาะกันแทบตาย นายรวย
ออกป้ายแดง ปีละ สองสามคัน  บางทีก็อดสงสารพนักงานบางคนเงินขึ้นวันละ 2 บาท
ดีหน่อยว่าค่อย ๆ เก็บหอมรอบริบ ประหยัดแบบสุด ๆ
จนกระทั่งมีลูก เลยทำให้คิดได้ว่าควรเลี้ยงลูกเอง ไม่ใช่ให้พ่อแม่เลี้ยงให้
เพราะหน้าที่นี้มันต้องเป็นของเรา ตอนนี้รู้สึกว่าสัญชาตญานความเป็นแม่มันลดลงยังไงก็ไม่รู้
รู้สึกกลัว ๆ ที่จะต้องกลับไปเลี้ยงลูกเอง กลัวเลี้ยงเขาไม่ดี
ความรู้สึกต่างกันมากกับตอนที่ยังเลี้ยงลูกช่วง สามเดือนแรกที่คลอดเขาเราเลี้ยงเขาแบบมั่นใจค่ะ
แต่ก็แน่ใจแล้วค่ะว่าจะออกจากงาน
โจ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:27:46 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้คุณ ning_zaa ที่เปิดประเด็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลัง "ถามใจตัวเอง"
ซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนมาก ในสังคมมนุษย์เงินเดือน เฉพาะอย่างยิ่ง 1 ในนั้นก็คือผมด้วย การที่เราจะตัดสินใจเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตนั้น
ไม่ง่ายเลยทีเดียว นับว่ากระทู้นี้ช่วยได้เยอะเลยครับ หลายๆ ความคิดเห็นล้วนเป็นประโยชน์ทั้งสิ้น โดยเฉพาะคุณ "หญ้าคมปาว"
ผมคิดว่าผมเดินทางสายเดียวกับคุณมาแล้วอย่างน้ำ 2 ปีกว่า แต่ยังไม่ก้าวหน้าเท่าคุณครับ ตอนนี้ได้แค่สระลูกนึง กับแท็งก์น้ำ
2,000 ลิตร สูง 3 เมตร กับกล้าต้นตะขบอีก 1,000 กว่าต้น ที่พร้อมจะลงปลูกเป็นพืชพี่เลี้ยง "ผักหวานป่า" (ตามหลักสูตรของครูน้อย น้ำพอง)
ในช่วงวันหยุดยาวนี้....ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ และทุกๆ ความคิดเห็นอีกครั้งครับ....ไม่นาน ผมคงได้เดินตามฝันอย่างเต็มตัว...ซะที...
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนที่กำลัง "ถามใจตัวเอง" ครับ
 อายจัง  อายจัง  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 01:37:47 PM โดย โจ » บันทึกการเข้า

เงินทองของมายา ข้าวปลาสิ...ของจริง
ning_zaa
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:04:39 PM »

ตอนนี้กำลังจะออกจากงานเหมือนกันค่ะ
เงินเดือน หมื่นกว่าบาท มีลูกคนเดียว 1 ขวบ
เหตุที่ต้องทำให้ออกคือ สภาพจิตใจเราใกล้จะเป็นบ้าแล้ว
ปัญหาจากงาน แรงกดดัน ต่าง ๆ เงินเดือนขึ้นน้อย ปัญ  ประมาณว่า ทะเลาะกันแทบตาย นายรวย
ออกป้ายแดง ปีละ สองสามคัน  บางทีก็อดสงสารพนักงานบางคนเงินขึ้นวันละ 2 บาท
ดีหน่อยว่าค่อย ๆ เก็บหอมรอบริบ ประหยัดแบบสุด ๆ
จนกระทั่งมีลูก เลยทำให้คิดได้ว่าควรเลี้ยงลูกเอง ไม่ใช่ให้พ่อแม่เลี้ยงให้
เพราะหน้าที่นี้มันต้องเป็นของเรา ตอนนี้รู้สึกว่าสัญชาตญานความเป็นแม่มันลดลงยังไงก็ไม่รู้
รู้สึกกลัว ๆ ที่จะต้องกลับไปเลี้ยงลูกเอง กลัวเลี้ยงเขาไม่ดี
ความรู้สึกต่างกันมากกับตอนที่ยังเลี้ยงลูกช่วง สามเดือนแรกที่คลอดเขาเราเลี้ยงเขาแบบมั่นใจค่ะ

แต่ก็แน่ใจแล้วค่ะว่าจะออกจากงาน
เครียดเรื่องงานว่าแย่สุดๆ  แต่เครียดเรื่องเงิน แย่ยิ่งกว่า  หวังว่าจะไม่มีปัญหานี้นะคะ ถ้าใช่ก็ขอสนับสนุนให้ทำหน้าที่แม่ให้เต็มที่ค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์