หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางเดินชีวิตที่เลือก ในเมืองหรือชนบท  (อ่าน 53149 ครั้ง)
ning_zaa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:33:23 PM »

ดีหรือร้าย ถูกหรือผิด สุขหรือทุกข์ ดีใจหรือเสียใจ ยังหาคำตอบไม่ได้
จะมีใครเป็นเหมือนเราบ้าง เมื่อต้องตัดสินใจครั้งสำคัญในชีวิต early หรือ อยู่ต่อ
วันสุดท้ายในการยื่นเอกสาร คือวันนี้
เอกสารทุกอย่าง ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว ลายเซ็นต์ผู้บังคับบัญชา ทุกระดับที่จำเป็นก็พร้อมแล้วตั้งแต่เมื่อวาน
ครอบครัวก็คุยกันเข้าใจแล้ว  ดูเหมือนไม่มีปัญหาน่าห่วง
แต่มาวันนี้ รู้สึกเจ็บหลัง
อย่าออกเลย คือคำขอร้องอย่างแรง จากครอบครัว
สิ่งที่ทำได้คือ ไม่ไปทำงาน และใช้เวลาคิด ไตร่ตรอง ทำใจ จนกว่าจะหมดเวลา 17.00 น.
และผ่านวันนี้ไปอย่างยาก ลำบาก

ning_zaa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:40:08 PM »

คนที่หักหลังเรา ก็คนใกล้ชิดน่ะเอง
ความตั้งใจที่จะหยุดงานประจำที่ทำมาหลายปี และหันไปใช้ชีวิตง่ายๆ อยู่กับต้นไม้ ใบหญ้า ในชนบท คงจะเป็นไปไม่ได้ละ
ning_zaa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:59:27 PM »

ทำงานก็ไม่เต็มที่ ต้องขับรถ 600 กว่าโล ไปดูสวนที่ไม่ได้ผลเต็มที่ทุกลองวีคเอนด์  หน้าแล้งก็แคะแกรน ตายไปบ้าง หน้าฝนก็หญ้าท่่วม  หรือจะขายสวนไปเลย  ช่วยแนะนำด้วยเอางัยดี
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 01:33:48 PM »

อยากให้ข้อคิด...ไม่รู้จะทันการณ์หรือไม่?
ควรอยู่ทั้งในเมือง และชนบท  ชีวิตจะไม่เบื่อ...ทำไมหรือ???
เบื่อเมือง    ก็ไปชนบท  ถ้าอยู่แต่ในเมืองตลอดเบื่อแน่..ชีวิตเหมือนซังกะตาย
ถ้าอยู่แต่ชนบทเบื่อแน่เมื่อไม่มีรายได้..มีแต่รายจ่าย..งานที่หนัก..แต่จะมีความสุขเมื่อตั้งหลักได้
ชีวิตไม่มีใครทำได้เต็มที่หร๊อก
UNCLE HUB
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 03:01:29 PM »

ขออนุญาตครับ
หากเป็นไปได้ ทำงานต่อไปอีกซักระยะเถอะครับ
คนที่อยากให้ท่านทำงานต่อคงมีเหตุผล
คงมีสักวันที่ทุกอย่างลงตัว

ตัวผมคล้ายกัน ทำงานอาทิตย์ละ 5 - 6 วัน
เดือนหนึ่งไปไร่ 1 ครั้ง ไปกลับ 900 กิโล
ทุกวันนี้ รอจังหวะลงตัว

ด้วยความเคารพ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nitaya tho
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:13:17 PM »

ชีวิตนี้ไม่มีทางตัน...เข้ามาเป็นกำลังใจ
  เงินทองไม่ได้มีอยู่ที่ใดที่หนึ่งเท่านั้น
  มันมีอยู่ในทุกทุกที่...อยู่ที่เราว่าจะหยิบจับมันขึ้นมาได้อย่างไร

....สู้..สู้.นะค่ะ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:20:43 PM »

การมีชีวิตที่ได้อยู่ทั้งในเมืองและชนบท
งานสวนงานในไร่ทำควบคู่กันไปได้
ตัวเราก็ขับรถไปไกล 700 กิโลเมตรไป-กลับสวนเดือนละครั้ง
หมดค่าใช้จ่ายจากการทำสวนก็รอเงินสิ้นเดือน..
การทำไร่ทำสวนระยะเริ่มแรกมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้นสวนเราซื้อมาเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ปี 51
ทุกวันนี้ยังมีแต่รายจ่าย...แต่ก็ทำไปเรื่อยๆเพราะคิดว่ายังมีเงินเดือนใช้ทุกเดือน

ลองไปสร้างหลักปักฐานไว้ก่อนดีมั้ย..แล้วค่อยพัฒนาไปเรื่อยๆเมื่อพร้อมแล้วค่อยไปอยู่แบบถาวร
ลองคิดดู..ลองทำดู..งานทางชนบทหรืองานเกษตรเป็นงานที่เหนื่อยและร้อนมาก
ถ้าใจไม่สู้ หรือไม่มีแรงบันดาลใจ หรือความอดทนไม่พอ...เห็นซมซานกลับมาเมืองหลวงหลายรายแล้ว

สวนเราที่ลองทำดูและพัฒนามา ปีนี้เป็นปีที่ 5

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:25:37 PM »

มะนาวก็ปลูกและให้หากินเอง 
ไม่หวังไว้มากขอให้เหลือต้นไว้เมื่อเราพร้อมไปอยู่ก็พอแล้ว
ใครจะเข้ามาเก้บก็ช่างถือว่าให้ทานไป เพราะไม่มีใครเฝ้าสวน

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:28:03 PM »

ปลูกไผ่กิมซุงไว้ก็รอดทุกต้นมีทั้งหมด  100  ต้น

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:31:42 PM »

ที่เก็บไม้ทยอยซื้อทีละเล็กทีละน้อยสะสมไว้..จะปลูกเมื่อไปอยู่

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 04:43:03 PM »

อุปกรณ์ทุกอย่างที่ซื้อไว้นี่คือการเตรียมความพร้อม
ปัจจุบันยังทำงานประจำอยู่ที่กรุงเทพคะ...ทำงาน..ทำสวน..ทำคนเดียว..จริงๆ..
ลองพิเคราะห์ดู..ว่าจะลองไปอยู่ไปทำดูก่อนมั้ย...ถ้าทำได้แบบเราจะไม่เบื่อ..ไม่เครียด..
เบื่อเพื่อนร่วมงาน..เบื่องานประจำ..เบื่อเจ้านาย..ก็กลับชนบท..หายเบื่อก็กลับมา
เป็นชีวิตที่มีทางเลือกนะ..เป็นกำลังใจให้นะ..

josave69
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 05:32:04 PM »

ผมไม่รู้แนะนำอย่างไร เกิดที่ไหนละ แล้วอยากอยู่ที่ไหน หรืออยากปักหลักฐานที่ไหน บางคนเกิดอีสานไปตั้งรกรากอยู่ใต้ก็มี หรือบางคนอยู่ใต้ มาอยู่ กทม ก็มี หรือบางคนอยู่กทม ไปอยู่เหนือก็มี ก็อยากอยู่ที่ไหนเลือกเอา งานมีทุกที่ คนไม่กล้าเปลี่ยนงานเพราะกลัว กลัวไม่มั่นคง กลัวไม่มีที่ไป คนไม่กล้าแยกทางกันก็เหมือนกัน กลัวหาคนใหม่ไม่ได้ ก็ทนๆกันไปจนสุดท้ายทนไม่ไหว ก็ต้องไปอยู่ดี ชีวิตเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ ความลำบาก ความยากแค้น ความไม่มี ทำให้คนมีพลัง มองเห็นโอกาส ศิลปินเพลงเพื่อชีวิตบางคนแต่งเพลงได้กินใจมาก เพราะเขาลำบาก เขามองเห็น แต่พอ ชีวิตสบาย แต่งเพลง หมาไม่แดก ไม่มีชีวิต นี่แหละ ความสบาย คนสบาย กับคนลำบาก ก็มีชีวิตกันทั้งนั้น มันต้องอยู่ให้ได้ ชีวิตมันก็แค่นั้น อนัตตา
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 06:07:25 PM »

ทุกคำแนะนำข้างต้นด้วยความรักหวังดีครับ

ความเห็นผมคุณหญิงคมป้าว และลุงฮับพูดนะผมว่าจะไตร่ตรองมาก
ผมเองก้อ ใช้แนวนี้ครับ ไปสวนเดือนละ1-3 ครั้ง ส่วนใหญ่สองสปด.ครั้ง
ไปกลับเกือบ 800 กม.  ตกใจ เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม โกรธ ยิงฟันยิ้ม

จำเป็นต้องเตรียมความพร้อมทุกด้าน เงินเก็บ ความพร้อมของสวน
การเติบโตของต้นไม้และคนที่เราต้องส่งเสียรับผิดชอบด้วย และผมว่ามันเติมเต็มชีวิตดีครับ
เมืองกับชนบท เงินก้อได้ทุกเดือนเเม้นเราจะต้องจ่ายค่านำ้มัน คุ้มเหรอคุ้มครับ
คุ้มจริงๆ เว้นแต่เงื่อนไขอายุคุณ เงินพร้อมที่จะอยู่ได้สยายๆสัก ห้าปีขึ้นละก้อ
(50 % ของรายได้ล่าสุด นี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ)

คำตอบอยู่ที่คุณจะเลือกละครับ ผมก้อ ไม่คอยถึง60 แน่ครับ
ขอให้โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
worranan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 03:06:21 PM »

คุณหญ้าคมป่าว
ขอปรึกษาหน่อยค่ะ
คือว่าเป็นผู้หญิงที่มีความฝันอยากมีบ้านสวน ทำเกษตรพอเพียง
ใช้ชีวิตเรียบง่ายสมถะ อยู่กับธรรมชาติ ความสงบ แต่ไม่เงียบเหงาประมาณนี้
ตอนนี้ก็เพิ่งไปโอนซื้อที่ดินมา 1 ไร่ ก้าวแรกของความฝันเริ่มแล้ว
ก้าวต่อไป ยังต้องคิดและวางแผนว่าจะก้าวต่อไปอย่างไรดี

คือที่ดินที่ซื้อแอบซื้อยังไม่ได้บอกพี่น้องที่บ้าน
ที่ดินที่ซื้ออยู่ไม่ไกลจากบ้านที่กรุงเทพ
ห่างจากบ้านที่กรุงเทพประมาณสัก
70-80 กม. เป็นที่ดินในเขตชลประทานและอยู่ในเขตจัดรูปที่ดินมีถนน มีไฟฟ้าแล้ว
ที่ดินข้างเคียงทำไร่อ้อย ปลูกถั่ว ทำสวนกัน ค่ะ ที่ดินติดกัน ถัดไปอีก 4 ไร่ เจ้าของประมาณ 3 ราย 3 แปลง
ยังไม่มีคนมาสร้างบ้านอยู่เป็นคนกรุงเทพฯที่ซื้อที่ดินไว้มีโครงการมาอยู่ตอนอายุมาก ก็เป็นที่ดินแปลงเล็ก 1 ไร่-2ไร่

-ตอนนี้งานประจำคงยังต้องทำอยู่เพราะเป็นแหล่งรายได้ที่แน่นอน
-คาดว่าอายุสัก 50 ปี จะ ER
-เรื่องเงินสร้างบ้านไม่ใช่ปัญหา

โจทย์ คือ 1.จะปลูกอะไรดีที่สร้างรายได้พออยู่ได้หากไม่ทำงานประจำ
2.อยากสร้างบ้านชั้นเดียวแต่ถ้าสร้างแล้วจะไปอยู่ได้หรือปล่าวผู้หญิงตัวคนเดียว
จะปลอดภัยหรือไม่ ห่วงเรื่องความปลอดภัยอย่างเดียว
3.ควรเริ่มวางแผนทำอย่างไรต่อไป เริ่มปลูกบ้านพร้อมปลูกพืชหรือดีไหม
หรือปลูกพืชก่อนยังไม่ต้องปลูกบ้าน

อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆคนอื่นด้วยค่ะ
MOON
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:02:29 PM »

ดิฉันก็เคยมีความคิดเช่นเดียวกับคุณ  และตอนนี้ก็ยังมีความคิดนี้แวปขึ้นมาเรื่อยๆ
เหมือนกันค่ะ ลูกไม่ให้ออกเนื่องจากดิฉันแยกทางกับสามีนานแล้วเลี้ยงลูกด้วยเงินเดือนคนเดียว
ถ้าออกเงินไม่พอใช้จ่ายแน่ๆ  ลูกเลยบอกให้แม่อดทนทำงานไปก่อน  ว่าไปแล้วดิฉันอายุก็สมควรเออรี่แล้ว 
อีก 6 ปีเกษียณค่ะ  ก็ทำอย่างทุกคนทำคือตอนนี้ก็ปลูกต้นไม้ที่อยากปลูกจ้างเขามั่งปลูกเองมั่ง แต่ไม่ได้ดูแลเอง 
ให้คนที่มาขอทำกินในที่ของเราให้ดูแลต้นไม้ให้เรา  โดยไม่คิดค่าเช่าที่ดิน  อย่างว่าแหละยืมจมูก
คนอื่นหายใจไม่เหมือนหายใจเอง  หน้าร้อนต้นไม้เราตายหลายสิบต้นดินแห้งแข็งโป๊ก
แต่ดินที่เขาทำกินชุ่มฉำ่ต้นไม้ไม่มีตายงอกงามดี  ทำให้เราอยากมีญาติพี่น้อง พ่อแม่อยู่ในพื้นที่
แถวที่ดินของเราจะได้มีคนเป็นหูเป็นตาให้  ขนาดบ้านกับที่ดินไม่ได้ไกลกันมาก ประมาณ 20 กม.
ยังไปดูแลบ่อยๆไม่ได้ เพราะงานที่ทำทั้งงานราชและงานบ้าน บอกแล้วเป็นแม่บ้านเลี้ยงลลูกคนเดียว
ทำให้ใจที่อยากไปอยู่ในที่ดินไม่สามารถไปไก้  คงได้แต่นั่งอ่านดูความก้าวหน้าของคนอื่น
 คิดว่าอีก 6 ปีคงได้ดั่งใจ  แก่ไม่กลัวถ้าใจสู้ เพราะถึงตอนนั้นไม่ได้ทำเป็นอาชีพ
ทำเพื่อความสุขทางใจ  คนที่ทำได้สำเร็จส่วนใหญ่อ่านดูแล้วมีพ่อแม่ญาตอพี่น้องอยูแถวๆที่ดินของเขา 
เป็นหูเป็นตาให้ทำให้มีความเจริญงอกงาม  ถ้าคุณมีญาติอยู่ก็คงไม่มีปัญหา  แต่ถ้าไม่มีญาติไม่อยากแนะนำ
ให้ลงอะไร  ถ้าอยากลงอาจจะไปขอไม่ป่าที่กรมป่าไม้แจก  ปลูกป่าไปเลย  แต่ถ้าไม่ค่อยได่ดูแลก็โดนตัดได้เหมือนกัน
ถ้าต้นใช้งานได้  ตอนนี้ดิฉันไปขอมาแล้ว พันกว่าต้นกำลังจะจ้างคนปลูก และปีหน้าก็จะไม่ให้คนทำกินแล้ว
เมื่อเกษียณแล้วป่าคงครึ้มน่าอยู่มากกว่านี้  ขอให้คิดให้ดีถ้าครอบครัวไม่อยากให้ออกอย่าออกเลยค่ะ
วันเดือนปีมันเร็วมาก เดี๋ยวก็ถึงเวลาเองเมื่อเวลาพร้อมสถานการณ์พร้อม เอาใจช่วยค่ะ  สู้...สู้..
mhusaby
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:09:09 PM »

ขอโทษนะครับ ชีวิตบางครั้งมันไม่ได้เป็นไปอย่างที่เราหวังนะครับ การออกมาทำการเกษตรมันเป็นงานที่ต้องใช้ความอดทนอย่างมากนะครับพี่ๆในเวปที่ประสบความสำเร็จแต่ละท่านล้วนประสบปัญหามากมาย ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดในแต่ละกระทู้ดูก่อนครับ จะพบว่าแต่ละท่านล้วนเจอปัญหาทั้งนั้นแล้วเราค่อยมาไตร่ตรองดูว่าถ้าเราเจอปัญหาบ้างเราจะทำยังไง อย่าเพิ่งใจร้อนครับ เอาง่ายๆเลยครับถ้าตอนนี้คุณออกจากงานไปจะเริ่มตรงไหนก่อนครับ
จะปลูกอะไร จะพักที่ไหน มีน้ำสำหรับการเกษตรมั้ย ที่ดินต้องปรับปรุงอะไรบ้าง พูดมาแล้วเยอะครับปัญหา ผมว่าให้คุณหญ้าคมปาวเป็นตัวอย่างดีกว่าครับ
ค่อยๆเตรียม เมื่อพร้อมค่อยลุยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์