ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องบ่อน้ำบาดาลครับ  (อ่าน 40722 ครั้ง)
pu_hero
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:34:50 AM »

มีใครรับเจาะแถวนครศรีธรรมราชบ้างครับ
ต้องการน้ำเพื่อรดปาล์มประมาณเกือบ 30 ไร่
อยากทราบรายละเีอียด ราคา และเงื่อนไข รบกวนติดต่อผมหน่อยกำลังหาข้อมูลอยู่
superhero.pu at gmail dot com

boonting333
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:15:51 PM »

สอบถามครับว่า เครื่องสูบน้ำเข้านา
สูบน้ำบาดาลได้ป่าวครับ
แบบว่าดัดแปลงหัวกะโหลกเป็นpvcครับ
rattakitm
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 05:05:05 PM »

บ่อผม 6 นิ้วครับ บ่อลลึก 39 เมตร ปริมาณน้ำ 6Q/ชม.
ระดับน้ำจับ  2 เมตร
ไม่มีไฟฟ้า
รถไถนา คูโบต้า 11 แรง
ควรเลือใช้ปั๊ม แบบไหน ช่วยด้วยครับ เพราะเจาะแล้วยังเอาน้ำมาใช้ไม่ได้เลย
1.หอยโข่ง
2.ซับเมิด
3.ปั๊มชัก
4.เทอร์บาย

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 05:58:46 PM »

บ่อผม 6 นิ้วครับ บ่อลลึก 39 เมตร ปริมาณน้ำ 6Q/ชม.
ไม่มีไฟฟ้า
ควรเลือใช้ปั๊ม แบบไหน ช่วยด้วยครับ เพราะเจาะแล้วยังเอาน้ำมาใช้ไม่ได้เลย
1.หอยโข่ง
2.ซับเมิด
3.ปั๊มชัก
4.เทอร์บาย
   น้ำจับ 2 เมตร   บ่ขนาด 6 นิ้ว   ใช้ปั้มหอยโขง  2 นิ้วก็ได้  ปั้มชัก 2นิ้ว ก็ดี   คูโบต้าฉุด   สบายเลยครับ   หย่อนท่อลงสัก 10-15 เมตรก็พอ

Liked By: rattakitm, nopmtp, api0601
kataylove23
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 06:05:36 PM »

ผมพึ่งเจาะไปครับ32000บาท5นิ้วลึก30เมตรเจอน้ำที่13เมตรแต่ที่ขอนแก่นนะครับน้ำใสดีเลยทีเดียว
rattakitm
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 12:59:57 PM »

ไม่มีไฟฟ้า
1.หอยโข่ง
2.ซับเมิด
3.ปั๊มชัก
4.เทอร์บาย
   น้ำจับ 2 เมตร   บ่ขนาด 6 นิ้ว   ใช้ปั้มหอยโขง  2 นิ้วก็ได้  ปั้มชัก 2นิ้ว ก็ดี   คูโบต้าฉุด   สบายเลยครับ   หย่อนท่อลงสัก 10-15 เมตรก็พอ

สามารถ สูบได้ทังวันไหมครับ
และท่อที่หย่อนลงไป ต้อง เป็นท่อแบบไหน  ขอเป็นข้อมูล เพื่อไปช่วยชาวบ้านครับ ยังมีอีก 3-4 บ่อ ที่ยังไม่สามารถดึงน้ำขึ้นได้
เนื่องจากหมดไปกับ ค่าเจาะหมดแล้ว  ต้องติดหัวกระโหลงไหมครับ แบบไหน  ขอบคุณมากครับที่ทำให้เริ่มสว่าง
ต้องการปล่อยน้ำแค่ปากบ่อ  สูบน้ำขึ้นเพื่อทำนาชดเชยช่วงฝนทิ้งช่วงครับ

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
                  รู้ซื่อๆ
artant999
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:29:46 AM »

ศึกษาได้จากกระทู้นี้เลยครับ  สงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83876.0

นี่เป็นปั๊มรอน้ำ  ไม่ต้องใช้เช็ควาวล์  ในตัวปั๊มจะมีลิ้นในตัวอยู่แล้ว  เพียงแค่เติมน้ำให้เต็มปั๊มเดี๋ยวมันจะไล่ลมเอง

นี่เป็นปั้มหอยโข่งน้ำจะแรงกว่าปั้มรอน้ำ  แต่ว่าต้องใช้เช็ควาวล์หรือใช้หัวโยก  

ขอบคุณภาพจากพี่ bm5996 และพี่ชาวนาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 09:42:28 AM โดย artant999 » บันทึกการเข้า
artant999
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:30:36 AM »

ไม่มีไฟฟ้า
1.หอยโข่ง
2.ซับเมิด
3.ปั๊มชัก
4.เทอร์บาย

และท่อที่หย่อนลงไป ต้อง เป็นท่อแบบไหน  ขอเป็นข้อมูล เพื่อไปช่วยชาวบ้านครับ ยังมีอีก 3-4 บ่อ ที่ยังไม่สามารถดึงน้ำขึ้นได้
เนื่องจากหมดไปกับ ค่าเจาะหมดแล้ว  ต้องติดหัวกระโหลงไหมครับ แบบไหน  ขอบคุณมากครับที่ทำให้เริ่มสว่าง
ต้องการปล่อยน้ำแค่ปากบ่อ  สูบน้ำขึ้นเพื่อทำนาชดเชยช่วงฝนทิ้งช่วงครับ

หอยโข่งน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ  ถ้าเขตน้ำน้ำออกแรงดี ไม่แผ่ว สูบบนได้ ก็ใช้ขนาด 3 นิ้วไปเลยครับ  ถ้าแผ่วก็อาจจะเป็น 2 นิ้ว หรือขุดเป็นบ่อทรุด เอาปั้มไว้ข้างล่างให้ใกล้น้ำที่สุด  แต่ถ้าสองเมตรจากปากบ่อนี่สูบบนสบายมากครับ ดูจากลิงค์ไว้เป็นตัวอย่างก้ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาภาพกระทู้เก่ามาให้ดูอีก

http://www.ablewaterpump.com/web/component/content/article/181-undergrondwater/447-section2water

Liked By: rattakitm
rattakitm
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:52:06 AM »

ไม่มีไฟฟ้า
1.หอยโข่ง
2.ซับเมิด
3.ปั๊มชัก
4.เทอร์บาย

หอยโข่งน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ  ถ้าเขตน้ำน้ำออกแรงดี ไม่แผ่ว สูบบนได้ ก็ใช้ขนาด 3 นิ้วไปเลยครับ  ถ้าแผ่วก็อาจจะเป็น 2 นิ้ว หรือขุดเป็นบ่อทรุด เอาปั้มไว้ข้างล่างให้ใกล้น้ำที่สุด  แต่ถ้าสองเมตรจากปากบ่อนี่สูบบนสบายมากครับ ดูจากลิงค์ไว้เป็นตัวอย่างก้ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาภาพกระทู้เก่ามาให้ดูอีก

http://www.ablewaterpump.com/web/component/content/article/181-undergrondwater/447-section2water

ขอบคุณมากครับ  ชาวบ้านคงดีใจที่ได้อ่าน เว็บนี้ ผมขอเป็นตัวแทนไปแนะนำให้กับชาวบ้านต่อ และ ขอบคุณอย่างสูงที่ให้ข้อมูลดีๆครับ  (ตนนางรอง)

รู้ซื่อๆ
promnil
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:18:39 AM »

อยากเจาะบ้างครับ 6 นิ้ว ราคาเท่าไรครับ อยู่
ขอตอบคำถามครับ ไม่ได้มาโฆษณานะครับ สรุปก็คือถูกต้องหมดทุกคำตอบครับ ราคาถูกแพงขึ้นอยู่กับสถานที่กับอุปกรณ์ครับ   ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ตอนจ้างช่างมาเจาะถูกแพงจะต่างกันคือ ลักษณะเครื่องและพื้นที่ต้องทำการเจาะครับ
     1.ถ้าเจาะด้วยระบบโรตารีหรือที่สังเกตุเห็นว่าเครื่องมันจะทำงานแบบหมุนๆๆแล้วแล้วช่างเค้าจะต้องขุดบ่อน้ำโคลนหล่อเลี้ยงในการเจาะ แบบนี้ราคาจะค่อนข้างถูกบ่อถูก อยู่ที่ขนาดหัวเจาะที่ทำการเจาะรูลงไปครับ หลังเจาะเสร็จก็จะใช้รีมเมอร์เพื่อคว้านรูให้ใหญ่ เพื่อให้ได้ขนาดบ่อตามต้องการ  ตรงนี้ละครับที่ว่าทำไมถูกก็เพราะจะรีมเมอร์ไปแค่ลงท่อกรุกันพังครับ
     2.เจาะแบบเดียวกับแบบที่หนึ่งครับแต่ใช้หัวเจาะขนาดเดียวตลอดวามลึกของบ่อครับ เช่นบ่อขนาด 4นิ้วก็จะได้หัวร๊อคบิก หรือแดร๊กบิดเจาะลงไปจนเจอน้ำแล้วหลังจากนั้นค่อยจะใช้รีมเมอร์แตกขอบบ่อแล้วก็ลงท่อกรุกันพัง
     3.แบบสุดท้ายคือเป็นแบบโรตารี่ผสมกับระบบลม เคยเห็นที่เค้าเจาะถนนหรือปล่าวครับ หลักการเดี่ยวกันคือ ขั้นตอนแรกจะเปิดหน้าดินด้วยระบบโรตารีหลังจากนั้นก็จะเจาะด้วยระบบลม หรือเปิดหน้าดินด้วยระบบลมเลยก็ได้ แบบนี้เป็นแบบที่สามารถเจาะผ่านชั้นหินได้ หลังเจาะเสร็จก็จะใส่ท่อกรุกันพัง ไม่เกินสองวันได้น้ำใช้ครับ

ส่วนแบบแรกกับแบบที่สองถ้าโชคดีหน่อยก็สามสี่วัน  ถ้าร้ายกว่านั้นก็เป็นอาทิตย์ครับ ยิ่งถ้าเจอหินละก็มีหวัง กลับบ้านเก่าครับ   

สุดท้ายไม่ว่าจะถูกหรือแพงขอให้สอบถามด้วยครับว่า เค้าทำอะไรให้กับบ่อบาดาลเราบ้าง ซึ่งในระยะสั้นมันไม่เห็นผล แต่อย่าลืมนะครับว่าเราทำเกษตรใช้น้ำทุกวัน และอีกนาน ต้องออกแบบบ่อและทำให้ดี  บางครั้งอาจเกิดการปนเปื้อนในชั้นน้ำบาดาลได้ ที่นี้ละน้ำบนบกก็ไม่มี น้ำบาดาลก็ใช้ไม่ได้  แล้วจะใช้น้ำอะไรครับท่าน

โพสรูปยังไงครับคราวหน้าจะเอารูมาให้ดูว่าที่ว่าถูกแพงทำไมมันต่างกัน ฝากอีเมลไว้ก็ได้ครับจะจัดส่งไปให้จะได้เสนอแนะกันเข้ามาเยอะๆๆ  ""จ่ายตังทั้งที่ ก็อยากให้ได้สิ่งดีๆๆไว้ไช้ นาน ๆๆๆ""

หจก. คำแสนบาดาลและการเกษตร
Khamsaenbadarn&karnkaset Part.,Ltd
สำนักงานส่วนภูมิภาค : บ้านหนองบัวคำแสน ต.นากลาง อ.นากลาง จ.หนองบัวลำภู
บริการ : ซ่อม-สร้าง ขุดเจาะ พัฒนาเป่าบ่อน้ำบาลดาล วางระบบน้ำ ระบบไฟฟ้าเพื่อการเกษตร และจำหน่ายอุปกรณ์การเกษตรทุกชนิด พร้อมทั้งให้บริการปรึกษาปัญหาฟรี …..
เบอร์ติดต่อ (081)7081998  , (087)112-2354 , (089)787-8727 ,
Keng.me05@gmail.com

ขอนแก่น อ.สีชมพู ต. บริบูรณ์  084-9212851
dreamknw1
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 01:25:04 PM »

ผมรับเจาะน้ำบาดาลคับ
ขนาดบ่อ 4นิ้ว ราคา 13,000 บาท
          5นิ้ว ราคา 16,500 บาท
          6นิ้ว ราคา 20,500 บาท
เป็นราคาเจาะรวมค่าท่อกันพังแล้วน่ะคับ
ราคานี้เฉพาะพื้นที่ ต.ท่าพระ อ.เมือง จ.ขอนแก่นคับ
085-3170298
id:ddreamknw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 01:27:26 PM โดย dreamknw1 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์