ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องบ่อน้ำบาดาลครับ  (อ่าน 40721 ครั้ง)
โอ ราชาเทวะ บางพลี
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:11:36 AM »

ใครรับเจาะ ก็ติดต่อมานะครับ ผมอยู่ บ้านลาน ต.บ้านลาน อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น
0892016348 หรือ มีแนะนำก็บอกมาได้นะครั จะใช้ในการเกษตรครับ

ทวีวัฒน์ ศรีสุวอ
35/6 หมู่ 8 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

Comehome
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:40:51 PM »

ผมเจาะบ่อ 4 นิ้วครับ ช่างเจาะขอราคา 7000 บาท ส่วนปลอก PVC ท่อนละ 4 เมตร 2 ท่อน 680 บาท ราคาอยู่ในช่วง 4000 - 7000 แล้วแต่ความลึกชั้นดินในพื้นที่ของผมเป็นดินดานแข็ง ในระดับ 9 เมตรจัดอยู่ในประเภทดินแข็งเจาะอยู่อาทิตย์นึงหัวเจาะหัก 3 ครั้งได้ย้านที่เจาะเพราะหัวเจาะที่หักมันกัดกันทำให้หัวที่ซ่อมมาหักอีก ช่างบอกว่าถ้าเจาะในหมู่บ้าน 4000 บาทก็เอาเห็นใจช่างเจาะเลยไม่ต่อราคาและก็พอใจที่ปริมาณน้ำพอเพียง ถ้าเค็มก็เหนื่อยฟรี เดี๋ยววันหลังจะเอารูปเครื่องสูบน้ำมาฝาก ผมกำลังจะทำเกษตรปราณีตในพื้นที่ 1 ไร่ที่เหลือในพื้นที่ดินเลวถ้าประสบผลสำเร็จจะแบ่งปันต่อไปครับ
ขอแนะนำตัวเองครับ ผมชื่อสนธยา แก้วคำแสน ทำงานที่สำนำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี เป็นนักวิชาการสาธารณสุข
อยากได้เบอร์ของคนที่เจาะบาดาลหน่อยครับ พี่สนธยา ผมอยู่ที่หนองหานอยากรูว่าจะเจาะบาดาลจะต้องดำเนินการยังไง ต้องไปขอกับหน่วยงานไหนก่อนป่าวครับ อยากรู้คนที่รับเจาะด้วยครับ
วิทวัฒน์

Liked By: bazaa
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 06:09:44 AM »

Share เรื่องการเจาะบ่อบาดาลครับ
ราคาบ่อน้ำบาดาลต่างกัน เนื่องจากความลึก ลักษณะดินและหินที่เจาะครับ 
ที่ใกล้ ๆ กับแปลงของผม ห่างกัน 3 กม. ที่ดินบริเวณนั้นไม่มีหิน เจาะลงไป 8 วา ก็เจอน้ำ ใช้เครื่องจักรขนาดเล็ก หัว bit ธรรมดา คิดราคาแค่ 2-30000 บาท เห็นราคาทำให้ผมสนใจไปสอบถาม ลุงแก่บอกว่า "ไอ้หนูที่เอ็งอยู่ไหน"  พอแก่รู้ ก็ส่ายหัว บอกว่า "ไปจ้างคนอื่น" เพราะบริเวณที่ของผมเป็นชั้นหินลึก เจาะลงไปประมาณ 16 วา ต้องใช้เครื่องเจาะขนาดใหญ่ ราคาก็แพงหูฉี่ 120000 ขึ้นไปครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
chont
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:12:53 AM »

บ่อบาดาลลึก 50เมตร น้ำเมื่อยังไม่สูบระดับน้ำ 5 เมตร เมื่อสูบน้ำแล้วระดับน้ำไปอยู่ที่ 12-13 เมตร อยากทราบว่าเราควรใช้เครื่องสูบน้ำแบบไหนประหยัดสุดได้น้ำมากที่สุดครับ

ถ้าบ่อบาดาลคุณขนาด 4 นิ้ว ก็สามารถใช้ปั๊มจุ่มใส่ในท่อได้ครับ

ระยะน้ำลด 7 เมตร  บ่อคุณน่าจะมีปริมาณน้ำประมาณ 5 ลบ.เมตร ต่อชม.
ควรใช้ปั๊มที่สูบน้ำได้ ไม่เกิน 5 ลบ / ชม.

ผมกำลังหาข้อมูล เพื่อเตรียมเจาะบ่อบาดาล ช่างได้เสนอราคา 90,000 - 120,000 บาท โดยเจาะบ่อขนาด 6 นิ้ว  ลึก 60-120 ม.   พื้นที่อยู่ที่ อ.โพธาราม ราชบุรี ต้องเจาะผ่านชั้นหิน ปัญหาคือ บ่อจะอยู่ห่างจากบ้าน 300 ม. ปกติที่บ้านก็ไฟฟ้าตกเป็นประจำอยู่แล้ว  มีเพื่อนแนะนำให้ใช้เครื่องคูโบต้า หมุน ปั้มลม(ที่สูบรถยนต์) เดี่ยวๆ ไม่ต้องมีถังเก็บลม ขนาด 5 แรง โดยวิธีนี้จะทำให้ได้น้ำ+ลม+เศษหิน เสมือนเป็นการล้างบ่อไปในตัว แต่ทางช่างขุดบอกว่า จะได้น้ำน้อย(ผสมลม) และต้องใช้ปั้มลมใหญ่มาก  ขอผู้มีประสพ-     การณ์โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ เพื่อจะลดการเสี่ยงในการตัดสินใจ ถ้ามีข้อมูลมาก โปรดโทร.081-8023710 แล้วผมจะโทรกลับไป ขอขอบพระคุณมากครับ   มณเฑียร.

ถ้าคุณต้องการใช้น้ำปริมาณมาก ปั๊มลมไม่เหมาะครับ
ปั๊มลม  ใช้สำหรับเป่าล้างบ่อบาดาลถูกครับ ปั๊มลมถ้าใหญ่มากเครื่องคูโบต้าก็ดันไม่ไหวครับ
ผมเคยใช้ ปั๊มลม ขนาด 11 แรง เครื่องดันไม่ไหว ต้องใช้เครื่องยนต์ดันเอาครับ
ได้น้ำไม่คุ้มกับค่าน้ำมันครับ
waragan
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 12:30:39 PM »

ผมอยู่ อำเภอเปือยน้อย จังหวัดขอนแก่น  หาช่างเจาะบาดาลคับ
ติดต่อ ดี 087-0771855
scubaboy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 01:18:18 PM »

มีคนสนใจขุดบาดาลกันมาก หากใครมีเบอร์ติดต่อช่าง และข้อมูลเบื้องต้น คือจังหวัดที่รับเดินทางไปขุด ความลึกสูงสุดที่ขุดได้ ความกว้างท่อใหญ่สุดที่ทำ และค่าใช้จ่ายโดยประมาณ รวบรวมมาลงในกระทู้ จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากเลยครับ
cat007
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 03:25:17 PM »

มีคนสนใจขุดบาดาลกันมาก หากใครมีเบอร์ติดต่อช่าง และข้อมูลเบื้องต้น คือจังหวัดที่รับเดินทางไปขุด ความลึกสูงสุดที่ขุดได้ ความกว้างท่อใหญ่สุดที่ทำ และค่าใช้จ่ายโดยประมาณ รวบรวมมาลงในกระทู้ จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากเลยครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง  เพราะบางเจ้าที่รับขุดคิดราคากันเป็นแสนก็มียังกับบ่อน้ำมันแนะ
ผมหล่ะอยากทราบจริงๆว่าอุปกรณ์เจาะเนี่ยมันราคาเท่าไหร่ครับ  ทำไมคิดกันแพงจัง
แต่บางคนเจอช่างขุดถูกๆก็มี  แต่พออยากได้เบอร์ช่างก็ไม่ได้เก็บไว้อีก เฮ้อ...

NewFarmer
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:09:59 PM »

จากข้อมูล ท่อ 4 นิ้ว ได้น้ำ 2000 ลิตร/ชม.        เปรียบเทียบคุณสมบัติในปั๊มน้ำ 2 แบบ   
                                                           ปั๊มจุม                               ปั๊ม 2 ท่อ(ท่อน้ำ+ลมในการดูด)
1.ขนาดมอเตอร์                                          ประมาณ ¾ แรง                    ประมาณ 1-2 แรง
2.ขนาดท่อสูบ                                            1 นิ้ว                                1 นิ้ว+ ¾ นิ้วสำหรับท่อลม
3.การป้องกันมอเตอร์ไหม้ ถ้าน้ำในบ่อแห้ง               ต้องติดตั้ง โฟลสวิท                 มีระบบตัดเอง
                                                           และชุดควบคุม
4.การป้องกัน มอเตอร์จากฟ้าผ่า +ไฟเกิน-ตก           ติดตั้ง เฟสโปรเทคเตอร์             ติดตั้ง เฟสโปรเทคเตอร์
5.ราคา                                                   8-10000 บาท                     7-10000 บาท
6.ปัญหาน้ำเป็นสนิม+มีทราย                             เสียหายง่าย                         เสียหายน้อยกว่า
7.ระดับหัวกระโหลก                                      24 เมตร                            24 เมตร

สรุป       ถ้าน้ำอาจมีทรายปนมามาก ใช้ปีม 2 ท่อดีกว่า
           ถ้าน้ำดีสามารถใช้ได้ทั้ง 2 แบบ แต่แบบจุมจะประหยัดระยะยาวและป้องกันขโมยได้ระดับหนึ่ง

รบกวนถามครับ ผมจะซื้ออุปกรณ์ใช้สำหรับเครื่องสูบน้ำชนิด Submersible 30-300 VCD C]T 90-240 VAC เพื่อ
-ป้องกันการเสียหายของน้ำแห้ง
-ป้องกันมอเตอร์เสียหายจากกรณีไฟตก ไฟเกิน
ต้องใช้อะไรและขนาดเท่าไหร่ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

ฐิ-ติ-เฉลิม โต-สิ-ริ-บัณฑิต
๑๑๙/๓๙๗ ม.๕ ซ.สายไหม๑๕ ขว./ข.สายไหม กทม.๑๐๒๒๐
kmid
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 09:52:51 PM »

ผมอยู่ที่อำเภอภูเวียง จ.ขอนแก่นครับ
แถวบ้านผมมีคนรับเจาะหลายเจ้า
ค่าเจาะมีตั้งแต่ 9000-30000 แล้วแต่พืื้นที่และขนาดบ่อ (มาตรฐาน 3", 4")
ถ้าเจาะไม่เจอน้ำ เขาไม่คิดตังค์ครับ
ForestGum
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:02:17 AM »

อยู่วังปลา จอมบึง ราชบุรี แถวๆด่านทับตะโก ถามช่างเจาะบาดาลเค้าบอกประมาณ 80,000 บาท

สำหรับสระที่ขุดไปเมื่อปลายปี 1 ไร่ลึก 6 เมตร ก็มีน้ำไม่ถึงเมตร (ราคาขุดสระให้คนขุดเอาดินไป 60,000 บาท)

ใครมีช่างเจาะบาดาลราคามิตรภาพกว่านี้บ้างครับ
PLATOOTHAI
*

เป็นหัวหมา ดีกว่าเป็นหางเสือ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 01:30:07 PM »

ผมอยู่น้ำพองครับให้ช่างมาเจาะลึก32เมตรเอาน้ำมาใช้ที่17เมตรเจาะทะลุหินดานเลยเจาะมา5ปีแล้วรวมอุปกรณ์ป้ม LUCKY STAR ลักกี้สตาร์สีเหลืองท่อPVC 4หุนเดืนบนดิน นิ้วครึ่งสวมท่อสองนิ้วลงใต้ดินสายไฟ20เมตรเต้าเสียบราคารวม 18000 บาทเมื่อต้นปีพึ่งเปลี่ยนลูกปืนไปสองตับ การใช้งานลดน้ำต้นไม้และผ้กในสวนระยะทางไกลสุด50เมตรทุกวันๆละประมาณสองชั่วโมงแต่หน้าร้อนลดเช้าเย็น เฉลี่ยค่าไฟวันละประมาณห้าบาท ใช้มา5ปีแล้วครับ น้ำสูบขึ้นมาดื่มได้เลย ใสและแซบๆครับ จ้างช่างมาไม่ได้ขออนุญาตอะไรเลย

ล้มแล้วให้รีบลุก การเริ่มต้นไม่มีสายหากท่านตั้งใจ
rich
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 06:25:07 PM »

ผมอยู่น้ำพองครับให้ช่างมาเจาะลึก32เมตรเอาน้ำมาใช้ที่17เมตรเจาะทะลุหินดานเลยเจาะมา5ปีแล้วรวมอุปกรณ์ป้ม LUCKY STAR ลักกี้สตาร์สีเหลืองท่อPVC 4หุนเดืนบนดิน นิ้วครึ่งสวมท่อสองนิ้วลงใต้ดินสายไฟ20เมตรเต้าเสียบราคารวม 18000 บาทเมื่อต้นปีพึ่งเปลี่ยนลูกปืนไปสองตับ การใช้งานลดน้ำต้นไม้และผ้กในสวนระยะทางไกลสุด50เมตรทุกวันๆละประมาณสองชั่วโมงแต่หน้าร้อนลดเช้าเย็น เฉลี่ยค่าไฟวันละประมาณห้าบาท ใช้มา5ปีแล้วครับ น้ำสูบขึ้นมาดื่มได้เลย ใสและแซบๆครับ จ้างช่างมาไม่ได้ขออนุญาตอะไรเลย
[/quo
สวัสดีครับ ผมอยู่ขอนแก่นกำลังจะทำสวนครับ หน้าเขื่อนอุบลรัตน์ครับ ต้องการเจาะบ่อบาดาล แต่ผมลองดูข้อมูลแล้วค่าเจาะแพงมาก
ผมรบกวนขอเบอร์โทรช่างเจาะที่คุณจ้างมาเจาะได้ไหมครับ เพราะราคาที่คุณเจาะไม่แพงเท่าไร ขอบคุณครับ
ริช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 06:36:02 PM โดย rich » บันทึกการเข้า
key
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:58:42 PM »

ผมอยู่ อำเภอเปือยน้อย จังหวัดขอนแก่น  หาช่างเจาะบาดาลคับ
ติดต่อ ดี 087-0771855
เรียน  คุณ  sonthaya_pc

ไม่ทราบว่า  ราคาเจาะบ่อบาดาลแถวบ้านเฮา  ราคาเท่าไหร่ครับ  สนใจอยากจะเจาะเหมือนกัน  ไม่มีไฟฟ้าใช้ในพื้นที่เช่นกันครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

key
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:23:32 AM »

การเจาะน้ำบาดาลทำไหมถึงราคาแตกต่างกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสถานที่และรถที่ใช้เจาะบ่อบาดาลรถสิบล้อใช้ระบบคล้ายกับกรมทรัพ และเครื่องอัดลมแรงดันสูงราคาล้านต้นๆ มือสองอาจไม่ถึงก็มี และหัวเจาะบ่อบาดาลที่มีราคาแพง อยู่ที่ห้าหมืน ถึง แสนขึ้น การขุดเจาะบ่อบาดาลเลยราคาแตกต่างกัน เพราะใช้น้ำมันแยอะเติมทั้งเครื่องเจาะ และเครื่องอัดลมแรงดันสูงเพือทำการเจาะได้เร็วและทะลุชั้นหินผ่านไปได้ ราคาค่าเจาะบ่อบาดาลเลยแตกต่างกันอุปกรณ์ผู้รับจ้างหามาเอง ได้น้ำแล้วค่อยจ่ายเงิน ความเสียงในการเจาะน้ำคือ ทำการเจาะไปแต่ไม่มีน้ำ การลงทุนเลยเสียเปล่า ตอนนี้น้ำมันยิ่งขึ้นท่อก็ขึ้น ผู้จ้างก็ไม่จ่ายถ้าไม่ได้น้ำ อันนี้ไม่ว่ากันแล้วจะตกลงกันเอง ถูกหรือแพงขึ้นอยู่กับคุณภาพของบริษัทที่รับเจาะ อยากได้ของดีก็ต้องกล้าจ้าง คนรับเจาะน้ำก็ลงทุนไม่น้อย ไม่แตกต่างกัน เพราะน้ำเป็นสิ่งที่ขาดแคลนไม่ได้ต่อชีวิต ลองสอบถามได้ตอลดเวลาไม่ต้องเกรงใจเรามีคำตอบให้คุณได้เสมอ หจก แก้วกลัยาน้ำบาดาล
www.kaewkanlayanumbadan.com  0879557053 ยิ้มเท่ห์
jackie999
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:21:08 AM »

แล้วของคุณ  Khamsaenbadarn  คิดราคาเท่าไรครับ แถวๆ อ. วังสามหมอ เคยมาขุดไหมครับ สนใจน่ะครับแล้วจะติดต่อไป
Weerawat_Too
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 03:41:19 PM »

ค่าเจาะเป็นแสน  ทำน้ำปะปาหรือเปล่าครับ  ช่วงก่อนน้ำท่วมภาคใต้สอบถามจากที่เพขรบุรี  ราคารวมท่อ(ไม่ได้ถามความลึก และขนาดท่อ )  ราคาอยู่ที่หมื่นกว่าครับ    ราคายืนยันแต่ขนาดและความลึกไม่ยืนยันครับ   เพราะคนจ้างคือป๊ะป๋าผมเอง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์