ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องบ่อน้ำบาดาลครับ  (อ่าน 41873 ครั้ง)
pomdotcom
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 09:23:26 PM »

บ่อบาดาลลึก 50เมตร น้ำเมื่อยังไม่สูบระดับน้ำ 5 เมตร เมื่อสูบน้ำแล้วระดับน้ำไปอยู่ที่ 12-13 เมตร อยากทราบว่าเราควรใช้เครื่องสูบน้ำแบบไหนประหยัดสุดได้น้ำมากที่สุดครับ

pomdotcom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 09:24:19 PM »

ขอสองกรณีครับ คือใช้ไฟฟ้า และไม่ใช้ไฟฟ้าครับ
taksinr
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 10:08:33 PM »

ถ้าใช้ไฟฟ้าแนะนำให้ใช้ ซับเมิจ ปั๊ม (submerge pump จะจุ่มอยู่ใต้น้ำ) นะครับ ถ้าไฟฟ้า 3 เฟสได้ยิ่งดีเลยครับ ถ้า 1 เฟสก็ใช้ได้เหมือนกันแต่ให้ใส่วงจรป้องกันเช่น over load ไว้ด้วย กรณีไฟฟ้าตก ปั๊มจะได้ไม่พังนะครับ แต่เรื่องราคาผมไม่แน่ใจเคยถามนานแล้วราคาหลักหมื่นต้น ๆ ครับ
   ถ้าไม่ใช้ไฟฟ้าน่าจะเป็นกังหันลมรอบต่ำทีมีใบพัดหลาย ๆ ใบ แล้วต่อกับ ปั๊มซัก ขนาดของปั๊มขึ้นอยู่กับขนาดของกังหันครับต้องสัมพันธ์กันไม่งั้นหมุนไม่ไหวครับ ต้องลองติดติดร้านหรือบริษัทที่ผลิตกันหันครับ ท่านผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำบ้างนะครับ ผมพอรู้บ้างนิดหน่อยครับผม 
boonmag
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 05:49:03 PM »

บ่อบาดาลลึก 50เมตร น้ำเมื่อยังไม่สูบระดับน้ำ 5 เมตร เมื่อสูบน้ำแล้วระดับน้ำไปอยู่ที่ 12-13 เมตร

ขอข้อมูลเพิ่มสักเล็กน้อยครับ ว่าปัจจุบันใช้ปั๊ม และท่อขนาดเท่าไรอยู่ครับ จึงทราบว่าระดับน้ำลดลงเหลือ 12-13 เมตร และทดลองตวงน้ำจากปลายท่อโดยปั๊มใส่ถังน้ำขนาด 200 ลิตรว่าเต็มในกี่นาทีครับ

Liked By: snakepee
pomdotcom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:47:39 PM »

เยัป็นบ่อขนาด 4 นิ้วยังไม่มีปั้มครับแต่คนขุดเคยทดลองให้ดู ว่าสามารถดูดน้ำได้ 2000ลิตร/1ชั่วโมง เป็นเวลา 10 ชั่วโมงครับ คนขุดใช้เครื่องคูโบต้า ต่อกับปั้มแบบอัดอากาศ แต่มักจะมีปัญหาว่าท่อลมแตกอยู่บ่อยๆครับ เลยอยากหาทางอื่นครับ

boonmag
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 01:38:00 PM »

จากข้อมูล ท่อ 4 นิ้ว ได้น้ำ 2000 ลิตร/ชม.        เปรียบเทียบคุณสมบัติในปั๊มน้ำ 2 แบบ   
                                                           ปั๊มจุม                               ปั๊ม 2 ท่อ(ท่อน้ำ+ลมในการดูด)
1.ขนาดมอเตอร์                                          ประมาณ ¾ แรง                    ประมาณ 1-2 แรง
2.ขนาดท่อสูบ                                            1 นิ้ว                                1 นิ้ว+ ¾ นิ้วสำหรับท่อลม
3.การป้องกันมอเตอร์ไหม้ ถ้าน้ำในบ่อแห้ง               ต้องติดตั้ง โฟลสวิท                 มีระบบตัดเอง
                                                           และชุดควบคุม
4.การป้องกัน มอเตอร์จากฟ้าผ่า +ไฟเกิน-ตก           ติดตั้ง เฟสโปรเทคเตอร์             ติดตั้ง เฟสโปรเทคเตอร์
5.ราคา                                                   8-10000 บาท                     7-10000 บาท
6.ปัญหาน้ำเป็นสนิม+มีทราย                             เสียหายง่าย                         เสียหายน้อยกว่า
7.ระดับหัวกระโหลก                                      24 เมตร                            24 เมตร

สรุป       ถ้าน้ำอาจมีทรายปนมามาก ใช้ปีม 2 ท่อดีกว่า
           ถ้าน้ำดีสามารถใช้ได้ทั้ง 2 แบบ แต่แบบจุมจะประหยัดระยะยาวและป้องกันขโมยได้ระดับหนึ่ง
sonthaya_pc
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 09:44:04 AM »

บ่อบาดาลที่ผมเจาะลึก 54 เมตรโชคดีที่น้ำไม่เค็มอยู่อำเภอสระไคร หนองคาย แต่ผมอยู่ที่อุดรธานีต้องขับรถไปปั้มน้ำประมาณ 40 กม.ปลูกยางพาราครับ ไฟฟ้าไม่ถึงจึงใช้เครื่องสูบน้ำหอยโข่งทางดูด 2 ทาง  ขนาด 1.25 นิ้ง และ 1 นิ้ว ทางออกน้ำ 1 นิ้ว ที่เค้าเรียกกันว่า Jet 2 ท่อ เหตุผลที่ต้องใช้หัว Jet เพราะต้องดูดน้ำลึกถึง 24 เมตร ถ้าเกิน 30 เมตรต้องใช้ ซับเมิร์ชอย่างเดียวแต่ปริมาณน้ำต้องเพียงพอถ้าใช้ซับเมิร์ชไม่งั้น ไหม้แน่ๆ ปั๊มของผมใช้เครื่องยนต์เบนซิน 5.5 แรงม้า Coppy เครื่อง Honda เนียนมาก ราคาทั้งสิ้น 7500 บาท ค่าท่อ PVC ประมาณ 500 บาท วางระบบ Springer ในพื้นที่ 5 ไร่ โดยแบ่งเป็น 4 โซน รัศมีจากปั๊ม ประมาณ 100-120 เมตรน้ำพุ่งสบายๆครับแต่ต้องเสียเวลายกขึ้นลงรถเวลาไปสวนเพราะเดี๋ยวมีคนมายืมไปใช้แล้วไม่คืน
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 09:48:06 AM »

เรียน  คุณ  sonthaya_pc

ไม่ทราบว่า  ราคาเจาะบ่อบาดาลแถวบ้านเฮา  ราคาเท่าไหร่ครับ  สนใจอยากจะเจาะเหมือนกัน  ไม่มีไฟฟ้าใช้ในพื้นที่เช่นกันครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
sonthaya_pc
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:33:00 AM »

ผมเจาะบ่อ 4 นิ้วครับ ช่างเจาะขอราคา 7000 บาท ส่วนปลอก PVC ท่อนละ 4 เมตร 2 ท่อน 680 บาท ราคาอยู่ในช่วง 4000 - 7000 แล้วแต่ความลึกชั้นดินในพื้นที่ของผมเป็นดินดานแข็ง ในระดับ 9 เมตรจัดอยู่ในประเภทดินแข็งเจาะอยู่อาทิตย์นึงหัวเจาะหัก 3 ครั้งได้ย้านที่เจาะเพราะหัวเจาะที่หักมันกัดกันทำให้หัวที่ซ่อมมาหักอีก ช่างบอกว่าถ้าเจาะในหมู่บ้าน 4000 บาทก็เอาเห็นใจช่างเจาะเลยไม่ต่อราคาและก็พอใจที่ปริมาณน้ำพอเพียง ถ้าเค็มก็เหนื่อยฟรี เดี๋ยววันหลังจะเอารูปเครื่องสูบน้ำมาฝาก ผมกำลังจะทำเกษตรปราณีตในพื้นที่ 1 ไร่ที่เหลือในพื้นที่ดินเลวถ้าประสบผลสำเร็จจะแบ่งปันต่อไปครับ
ขอแนะนำตัวเองครับ ผมชื่อสนธยา แก้วคำแสน ทำงานที่สำนำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี เป็นนักวิชาการสาธารณสุข
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:38:18 AM »

ขอบคุณครับ  คุณ sonthaya_pc

ผมก็คนอุดรครับ  ตอนนี้ยังทำงานอยู่ที่กรุงเทพฯ  พื้นเพเป็นคน อ.บ้านผือ  เกิดและโตที่นั่น  แต่มาทำงานที่กรุงเทพฯ 6 ปี แล้วครับ  อีกหน่อยผมจะำไปอยู่บ้านเกิดแล้วเหมือนกัน

ถามต่ออีกนิด  กรณีที่เจาะแล้วไม่เจอน้ำ  เขาคิดตังค์ไหมครับ?

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
sonthaya_pc
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:45:12 AM »

เค้าคิดแต่ค่าน้ำมันและค่าเสียเวลา เออ ผมต้องเข้าไปซื้พันธ์ยางมาปลูกซ่อมแถวๆบ้านผือด้วยครับห่างจากสวนผม 20 กมลัดเข้าตรงวัดป่าบ้านค้อนะครับผมไปบ้านผือบ่อยมีเพื่อนอยู่ตามอนามัยเกือบทุกตำบลครับ
sonthaya_pc
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:46:21 AM »

ลืมบอกราคาไปช่างเค้าขอ 1000-1500 บาทครับ
montien
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 03:56:32 PM »

ผมกำลังหาข้อมูล เพื่อเตรียมเจาะบ่อบาดาล ช่างได้เสนอราคา 90,000 - 120,000 บาท โดยเจาะบ่อขนาด 6 นิ้ว  ลึก 60-120 ม.   พื้นที่อยู่ที่ อ.โพธาราม ราชบุรี ต้องเจาะผ่านชั้นหิน ปัญหาคือ บ่อจะอยู่ห่างจากบ้าน 300 ม. ปกติที่บ้านก็ไฟฟ้าตกเป็นประจำอยู่แล้ว  มีเพื่อนแนะนำให้ใช้เครื่องคูโบต้า หมุน ปั้มลม(ที่สูบรถยนต์) เดี่ยวๆ ไม่ต้องมีถังเก็บลม ขนาด 5 แรง โดยวิธีนี้จะทำให้ได้น้ำ+ลม+เศษหิน เสมือนเป็นการล้างบ่อไปในตัว แต่ทางช่างขุดบอกว่า จะได้น้ำน้อย(ผสมลม) และต้องใช้ปั้มลมใหญ่มาก  ขอผู้มีประสพ-     การณ์โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ เพื่อจะลดการเสี่ยงในการตัดสินใจ ถ้ามีข้อมูลมาก โปรดโทร.081-8023710 แล้วผมจะโทรกลับไป ขอขอบพระคุณมากครับ   มณเฑียร.
pranee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 03:33:45 PM »

มีไร่อยู่ที่จังหวัดราชบุรี  เหมือนกัน อ.จอมบึง   กำลังหาข้อมูลในการหาแหล่งน้ำมาใช้ในการเกษตรเหมือนกันค่ะ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องราคาหรือรายละเอียดอื่นๆ เกี่ยวกับการขุดบ่อบาดาล หรือขุดสระไว้กักเก็บน้ำ ช่วยแนะนำให้ข้อมูลด้วยนะค่ะ เป็นเกษตรกรมือใหม่ ต้องทำงานประจำอยู่ที่ จ.นนทบุรี  ยังไม่ได้เป็นเกษตรกรอย่างเต็มตัว เพิ่งเริ่มปลูกมะม่วงพิมพานต์ได้ประมาณ 4 ปี  ยังพอมีที่เหลืออยู่บ้าง อยากจะปลูกพืชชนิดอื่นด้วย แต่ยังมีปัญหาเรื่องเวลาและเรื่องน้ำ ได้เป็นสมาชิกของชาวเกษตรพอเพียงแล้ว ได้ความรู้ ได้คำแนะนำ แล้วยังได้เมล็ดพันธุ์อีก(ได้รับเมล็ดมะละกอ ทั้งที่ยังไม่ได้ส่งซองไปให้ขอขอบคุณอย่างมาก)  สมาชิกท่านใดอยู่ จ.ราชบุรี แจ้งข้อมูลมาบ้างนะค่ะเพื่อจะได้ไปเยี่ยมขอความรู้บางนะค่ะ
สายหมอก
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 06:59:38 PM »

ไปดูไร่พี่สาวคล้ายๆกันครับอยู่ จ.มหาสารคาม ไม่มีไฟฟ้า เจาะบาดาลเพื่อใช้น้ำรดต้นสักที่ปลูกไว้ บนพื้นที่ เกือบ 10ไร่ จะสอบถามและถ่ายรูปมาให้ดูครับ
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:49:40 PM »

ผมอยู่ ต.แก้มอ้น  อ.จอมบึง  ราชบุรี  เหมือนกันครับ    สอบถามช่างเจาะบ่อบาดาล บอกว่าราคา 130,000 บาท
อยากเจาะบ่อบาดาลเหมือนกันแต่ราคานี้รับไม่ไหว   ถ้าใครมีช่างที่รับเจาะ ราคาซัก 10,000-20,000 บาท 
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์